หน้า 4 จากทั้งหมด 16 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 314

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: และแล้ว ผมก็ทำ (จนได้)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ k&N ดูโพส
    เยี่ยมมากเลยครับน้า Nuk แล้วเก็บข้อมูลนานไหมครับอยากใช้บ้างจัง แต่ผมใช้ Plus M/t อยู่ครับไม่รู้ว่าใช้ได้ป่าว ยังไงแล้วก็รอข้อมูลอยู่พร้อมกับเอาใจช่วยนะครับ
    ก็รายงานผลเรื่อยๆนะครับ วันนี้ รองแหวนเวสเกตดูแล้วครับ

มาสะใจ เอาที่ 18-19 PSI ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: และแล้ว ผมก็ทำ (จนได้)

ส่วน MT มีกระทู้ตั้งแล้วนะครับ ของคุณ Gander ครับ

หาดูครับ มัน ไม่แพ้กัน

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เต้ยTRITON ดูโพส
    สำหรับตัว 2500did 116 แรงม้า ทำได้แน่นอนครับ เรื่องต้องแปลงใส่ลิ้นปีกผีเสื้อสำหรับตัวนี้เพื่อจะลงโปรแกรม 3.2 V5 ให้ใจเย็นๆรอกล่องหลอก ECU เพราะได้ออกแบบวงจรการทำงานทดแทนการทำงานของลิ้นเร่งต่อเข้า ECU ได้เลยไม่ต้องดัดแปลงท่อไอดีและลิ้นเร่งเดิมใช้ของเดิมได้เลยครับสามารถลงโปรแกรมได้เลิ่นนิ่งได้ไฟเครื่องไม่โชว์ครับ ตอนนี้สั่งผลิตแผ่นวงจรอยู่ครับน่าจะออกได้ช่วงเดือนกุมภาฯครับ แต่แนะนำสำหรับตัวธรรมดาควรเพิ่มเติมอินเตอร์คูลเลอร์กับทำหม้อน้ำจะได้สมบูรณ์ขึ้นในการระบายความร้อนออกจากเครื่องยนต์ครับ แรงแล้วต้องทนครับถึงจะคุ้มกับการทดลองครับ
    ต้องการรายละเอียดเพิ่มเติมโทร.สอบถามได้ครับ 086-1298508 เต้ย TRITON
    ไปจัดการขยับบูสท์มาแล้วนะครับ

มันขึ้นครับ ดึงดี รู้สึกว่าทอร์คเพิ่มขึ้นนะครับ

แต่ม้าไม่รู้เพิ่มขึ้นหรือเปล่า แต่ช่วงแรงบิด กว้างขึ้นแน่นอนครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เต้ยTRITON ดูโพส
    สำหรับตัว 2500did 116 แรงม้า ทำได้แน่นอนครับ เรื่องต้องแปลงใส่ลิ้นปีกผีเสื้อสำหรับตัวนี้เพื่อจะลงโปรแกรม 3.2 V5 ให้ใจเย็นๆรอกล่องหลอก ECU เพราะได้ออกแบบวงจรการทำงานทดแทนการทำงานของลิ้นเร่งต่อเข้า ECU ได้เลยไม่ต้องดัดแปลงท่อไอดีและลิ้นเร่งเดิมใช้ของเดิมได้เลยครับสามารถลงโปรแกรมได้เลิ่นนิ่งได้ไฟเครื่องไม่โชว์ครับ ตอนนี้สั่งผลิตแผ่นวงจรอยู่ครับน่าจะออกได้ช่วงเดือนกุมภาฯครับ แต่แนะนำสำหรับตัวธรรมดาควรเพิ่มเติมอินเตอร์คูลเลอร์กับทำหม้อน้ำจะได้สมบูรณ์ขึ้นในการระบายความร้อนออกจากเครื่องยนต์ครับ แรงแล้วต้องทนครับถึงจะคุ้มกับการทดลองครับ
    ต้องการรายละเอียดเพิ่มเติมโทร.สอบถามได้ครับ 086-1298508 เต้ย TRITON
    ติดตามผลงาน รอผลทดสอบครับ

PANDA
    ผู้เยี่ยมชม

สุดดยอดดด!!!

PANDA
    ผู้เยี่ยมชม

รายงานผลระยะยาวด้วยนะครับ พ่ ถ้าดีจิงๆ จะเดินตามรอย
    ว่าแต่ว่าถ้า เกียร์m/t จะเป็นยังไงครับ
    ถ้าลงแล้งต้องติดบูสมือ/เกจวัดเพิ่ม ด้วยรึเปล่า จำเป็นไหม

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ดีใจจังที่เจ้าเหมียวมีอะไรให้เล่นเยอะดี ชอบๆๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถามท่านเต้ย หน่อยครับ

บูสท์เนี่ย กับรถเดิมๆที่ผมทำมาอ่ะครับ

มันปรับสูงสุดได้เท่าไรครับ

เพราะตอนนี้ บูสท์อยู่ประมาณ 18-20 ปอนด์

พอมันฟาดไปถึง 20 ปอนด์ หัวทิ่ม พร้อมไฟเครื่องโชว์หราเลย

ขอทราบอัตราบูสท์ที่เหมาะสมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ไม่ควรปรับเกิน 20 PSI ครับที่มันถึง 20 PSI แล้วหัวทิ่มพร้อมไฟเครื่องยนต์โชว์ก็เพราะกล่อง ECU มันตรวจวัดค่าแรงดันได้ว่ามันมากเกินไปเขาออกแบบไว้เพื่อป้องกันเทอร์โบพัง ครับอย่างในกรณีเวสเกจไม่ทำงานหรือท่อยางลมเข้าเวสเกจแตกมันจะไม่มีตัวคอยตัดการทำงานของเทอร์โบเลย (Code มันจะขึ้นโชว์ว่า Over Boost)
    และเครื่องก็จะเร่งไม่ได้จะต้องดับเครื่องยนต์และสตาร์ทใหม่ถึงจะเร่งได้แต่ว่าไฟเครื่องก็ยังจะโชว์อยู่จนกว่าจะเชื่อมต่อเครื่องมืออ่านค่าและลบโค๊ดผ่านช่องทาง OBD-II ถึงจะลบ CODE และไฟเครื่องยนต์ดับเหมือนเดิมแต่ถ้าจะเล่นกับบู๊ซ 20 PSI สำหรับเทอร์โบเดิมมันก็ไหวอยู่แต่ต้องพ่วงกล่องบู๊ซคัทเพื่อหลอก ECU ไม่ให้ไฟเครื่องยนต์โชว์และยังรองรับกับการไว้เปลี่ยนเทอร์โบใหญ่ขึ้นไปเล่นบู๊ซ 30 - 40 PSI ได้สบายต้องลงทุนเพิ่มอีหน่อยครับรับรองบู๊ซ 20 PSI หัวไม่ทิ่มและจะวิ่งได้เนียนกว่าปรับอยู่ที่ 18 PSI ครับ...

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    116 ถ้าทำ มันจะมีไฟเครื่องยนต์โชว์ตลอด เนื่องจากลิ้นเร่งเป็นคนละระบบกัน

116 เป็นแบบใช้แรงดูด ส่วนพลัสเป็นระบบไฟฟ้าแบบเดียวกับ 3200 ครับ

ศูนย์มาตรฐานทุกแห่ง ทำได้ครับ

แต่ที่ผมทำ ผมทำที่ NKC ท่าพระครับ

มีข้อตกลงกันนิดหน่อยว่า ถ้าทำดี ให้แนะนำเพื่อนมาใช้ที่ศูนย์นี้

ถ้าทำแล้วไม่ดี ให้กลับไปลงโปรแกรมเดิมครับ

ค่าทำไม่เสียตัง ถ้าชอบใจก็ซื้อบริการเขา

เช่น เช็คระยะ ประมาณนี้ครับ บอกกันตรงๆ
    ...น้าNukฯครับ....ขอถามเรื่อง"0-NKC ท่าพระ"หน่อยครับ เค้ามีความ
    ชำนาญเรื่องการแก้ไขคลัทช์ของพลัสมั๊ยครับ ที่นอกเหนือจากการปรับ
    Version ECU แล้ว เพราะผมมีปัญหาซ้ำๆที่หลายๆท่านพบเจอในรถระบบเกียร์ธรรมดา(M/T)ครับ(คลัทช์ดัง) และตอนนี้ผมเข้าแก้ไขที่ "0"แห่งนึงไม่ขอบอกชื่อนะครับ ..อาการยังเป็นอยู่..??...
    (แจ้งCall Centerแล้วกำลังสอบสวนอยู่) ถ้าที่ๆน้าแนะนำมามีความ
    จริงใจ..และมีฝีมือ...ผมเชื่อว่าไกลแค่ไหนผมก็ไปครับ...รบกวนน้า
    หน่อยนะ...ขอบคุณครับ

Remark : ถ้าอาการคลัทช์ดังของผมหายแล้วผมมีอะไรเด็ดๆจะมา
    เล่าสู่น้าๆฟัง..รับรองเด็ดจริง..แต่ตอนนี้ยังเปิดเผยไม่ได้ ผมกำลัง
    ประสานงานกับสำนักงานใหญ่มิตซูฯอยู่ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

คูรลูกนครบาล ลองเข้าไปดูครับ แจ้งว่า เพื่อนในไทรทันคลับแนะนำมา

การที่เราอยู่ในคลับมีข้อดีตรงที อินเตอร์เนตมันแพร่อะไรได้ไวมาก

ทำดี ศูนย์เขาก็มีรายได้ ทำไม่ดี โอกาสเน่าสูง

และคลับเรา มีแต่คนวิสัยทัศน์ดีอยู่แล้ว คลับเราน่าเชื่อถือครับ

ศูนย์นี้ ผมใช้อยู่ประจำ ไม่มีปัญหาอะไร ผมไม่ได้ออกรถที่นี่

ออกอีกที่ เข้าศูนย์ที่นั่น จนถึง 20000 โล มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามความพอใจ

ผมให้ต่ำมาก ปรากฏว่า เจ้าหน้าที่ออกไปสองรายครับ

ส่วนที่นี่ สามารถดูงานได้ตลอด ช่างอัธยาศัยดี เราคุยดี ไม่มีปัญหาอะไร

ถ้าให้ติ ศูนย์มิตซู ล้างรถ ไม่ได้เรื่องครับ

ส่วนเรื่องแหนบดัง ผมแก้ไปสองรอบแล้ว

มาจบรอบสาม ที่นี่ครับ ด้วยการเปลี่ยนตัวรอง เรียงตับใหม่

เงียบมา หลายเดือนแล้วครับ ส่วนเรื่องคลัตช์

ลองเอาเข้าไปนะครับ พอดีคลัตช์ผมไม่ดัง ผมใช้ออโต้ อ่ะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

การตามงานเขาดีครับ มรรับประกันทุกงาน

เคยเอารถไปเช็คระยะ แล้วออกต่างจังหวัด

ขากลับลงเขา มีอาการ เบรคเฟด มีกลิ่นไหม้นิดหน่อย

พอกลับมา มีเจ้าหน้าที่โทรมา เลยแจ้งไป

เจ้าหน้าที่ นัดคิวให้เอารถเข้ามาได้ทันที (ตอนนั้นเกือบบ่ายสาม)

เราเอารถเข้าไป ช่างทำการจัดการให้ทันที และถามว่ามีอะไรมีปัญหาอีกไหม

ก็เลยแจ้งเรื่องแหนบดัง ก็จัดการเคลมให้ทันที่ (เรียงแหนบ เปลี่ยนตัวรอง)

ใช้เวลาไปประมาณ สี่ชั่วโมง เขาก็ทำให้จนเสร็จครับ ล้างรถให้ด้วย

ราคาค่าเสียหาย คือ 0 บาท ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อัพเดทล่าสุดครับ (ขอขอบคุณคุณเต้ยด้วยนะครับ)

หลังจากได้ปรึกษาคุณเต้ยเรื่อง Over Boost ที่ 20 PSI เนื่องจากบูสท์หนักไป

มีอาการไฟเครื่องโชว์ เร่งไม่ขึ้น ต้องดับเครื่องสตาร์ทใหม่ แต่ไฟก็ยังไม่ดับ

มีสูตรดังนี้ครับ ...

1.ถ้ามีอาการ Over Boost เครื่องจะเข้าสู่ระบบป้องกัน เร่งไม่แรง ให้จอดรถสักครู่
    แล้วดับเครื่อง

2.ติดเครื่องใหม่ จะขับได้ปกติ แต่ไฟก็ยังติดอยู่ พยายาม อย่าให้บูสท์เกินอีก
    ขับไปสักนิด ให้รถเคลื่อนตัวไปสักหน่อยแล้วจอดสักครู่ ดับเครื่อง (อีกแล้ว)

3.ถ้าข้อ 2 ไม่เกิดอาการหัวทิ่มอีก การติดครั้งที่สาม ไฟโชว์จะดับลงครับ

ปฏิบัติได้ตามนี้ แต่ต้องไปลบ Error Code ที่ศูนย์อีกนะครับ มันจะบันทึกไว้แล้ว

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เสนอเพิ่มเติมจากสูตรสำเร็จนะครับ แบบประหยัด

ถ้าคุณขับตัว 140 ม้า แล้วสนใจลงโปรแกรม 3.2 V5 ให้เอาเข้าศูนย์อัพให้

หลังจากทำอะไรเรียบร้อยแล้ว ให้ปรับบูสท์ไป ที่ 17 Psi ปลอดภัย ไฟไม่โชว์

สูตรประหยัดเพิ่มบูสท์ คือ รองแหวน เวสเกตรครับ

ให้เตรียม น๊อตเบอร์ 8 หัวล้าง แบบที่ใช้ในมอไซค์ สองตัว ยาวประมาณ 1 นิ้ว 2 ตัว

แหวนรองธรรมดา เบอร์ 8 สิบตัว รองอันละ 5 ตัว

หกเหลี่ยม ไขไขไขไขไข ใส่ๆๆๆๆๆ เป็นอันเสร็จพิธี ในราคา 20 บาทครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถ้ามีงบมากกว่านี้ ก็ใส่ตัวปรับบูสท์มือ หนึ่งชุด

ถ้างบ เพิ่มได้อีก ก็บูสท์คัท อีกตัว สามารถ ขยับบูสท์ไปได้ถึง 20 ปอนด์ครับ

แต่ สิ่งที่ขาดไม่ได้ และควรมี คือ เกจวัดบูสท์นะครับ ห้ามพลาด

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    การตามงานเขาดีครับ มรรับประกันทุกงาน

เคยเอารถไปเช็คระยะ แล้วออกต่างจังหวัด

ขากลับลงเขา มีอาการ เบรคเฟด มีกลิ่นไหม้นิดหน่อย

พอกลับมา มีเจ้าหน้าที่โทรมา เลยแจ้งไป

เจ้าหน้าที่ นัดคิวให้เอารถเข้ามาได้ทันที (ตอนนั้นเกือบบ่ายสาม)

เราเอารถเข้าไป ช่างทำการจัดการให้ทันที และถามว่ามีอะไรมีปัญหาอีกไหม

ก็เลยแจ้งเรื่องแหนบดัง ก็จัดการเคลมให้ทันที่ (เรียงแหนบ เปลี่ยนตัวรอง)

ใช้เวลาไปประมาณ สี่ชั่วโมง เขาก็ทำให้จนเสร็จครับ ล้างรถให้ด้วย

ราคาค่าเสียหาย คือ 0 บาท ครับ
    ขอบคุณมากครับน้า..เค้ายอดเยี่ยมมากผิดกับที่ผมเจอ ทางโน้นบอก
    ว่าเปลี่ยนแผ่นคลัทช์ให้ใหม่...แต่ไม่ได้เปลี่ยนอย่างที่แจ้งกับผม..เป็น
    น้าคิดยังไงครับ...มันมีอะไรอีกเยอะแยะมากมายครับ เดี๋ยวเรื่องเสร็จ
    เรียบร้อยแล้ว ผมจะลงไว้ในห้องพลัส..ทราบว่าจะมีคนตกงานนะครับ
    เพราะเรื่องถึงศูนย์ใหญ่แล้วรวมถึงรายละเอียดที่ผมพบปัญหา ผมขอ
    บอกนิดนึงว่านี่เป็นการกระทำเฉพาะบุคคลไม่เกี่ยวกับองค์กรของมิตซูฯ
    แต่อย่างใดครับ...ท้ายนี้ขอบคุณอีกครั้งครับ
    ...ขอให้น้าๆคิดซะว่าผมทำเพื่อคนใช้รถมิตซูบิชิทุกรุ่นละกันนะครับ
    ผมไม่อยากให้ใครเจอะเจออย่างผมจริงๆ...เค้าจะได้ปรับปรุงตัวเค้าบ้าง
    ไม่ใช่ให้เราซื้อรถมาแล้วต้องวิ่งร่อนหาที่ๆดีบำรุงรักษาเอาเอง...
    ...ขอโทษอย่างยิ่งที่เสียมารยาทในกระทู้น้านะครับ...

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ขอบคุณมากครับน้า..เค้ายอดเยี่ยมมากผิดกับที่ผมเจอ ทางโน้นบอก
    ว่าเปลี่ยนแผ่นคลัทช์ให้ใหม่...แต่ไม่ได้เปลี่ยนอย่างที่แจ้งกับผม..เป็น
    น้าคิดยังไงครับ...มันมีอะไรอีกเยอะแยะมากมายครับ เดี๋ยวเรื่องเสร็จ
    เรียบร้อยแล้ว ผมจะลงไว้ในห้องพลัส..ทราบว่าจะมีคนตกงานนะครับ
    เพราะเรื่องถึงศูนย์ใหญ่แล้วรวมถึงรายละเอียดที่ผมพบปัญหา ผมขอ
    บอกนิดนึงว่านี่เป็นการกระทำเฉพาะบุคคลไม่เกี่ยวกับองค์กรของมิตซูฯ
    แต่อย่างใดครับ...ท้ายนี้ขอบคุณอีกครั้งครับ
    ...ขอให้น้าๆคิดซะว่าผมทำเพื่อคนใช้รถมิตซูบิชิทุกรุ่นละกันนะครับ
    ผมไม่อยากให้ใครเจอะเจออย่างผมจริงๆ...เค้าจะได้ปรับปรุงตัวเค้าบ้าง
    ไม่ใช่ให้เราซื้อรถมาแล้วต้องวิ่งร่อนหาที่ๆดีบำรุงรักษาเอาเอง...
    ...ขอโทษอย่างยิ่งที่เสียมารยาทในกระทู้น้านะครับ...
    ไม่เป็นการเสียมารยาทแต่อย่างใดครับ

ยินดีรับฟังเสมอครับ

ฟังจากเรื่องที่คุณเล่าแล้ว

เคยได้ยินมาเหมือนกัน เกี่ยวกับการบริการครับ

อาจเป็นได้ว่า รถขายไม่ดี ต้องทำเป้ามากเกินไป

จึงทำให้เกิดเหตุแบบนี้ได้เหมือนกันนะครับ

ถ้ารถที่เคลมง่ายที่สุด ผมยกให้ อีซูซุ ครับ

แค่น้ำมันเครื่องหาย รถใช้มาตั้งหลายหมื่นโล

เคลมฟรีครับ

User ID
    2826
    Status
    โพส
    398

ยอดเยี่ยมจริงๆครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เศร้าครับ ขอบอกได้คำเดียว ใครเจอก็ต้องเป็นต้องทำใจ เหอะๆ เพราะไม่มีเวอร์ชั่นให้อัฟเหมือนชาวบ้าน แต่ก็ดีใจทีใช้ไตรตั้น นับวัน ยิ่งใช้ยิ่งไม่ผิดหวัง

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ถามน้า nuk นิดนึง รองแหวนแปดตัวประมานสามมิลได้ เปล่า แล้วรองให้มันถอยหลังมาใช่ป่ะ
    เอารูปมาให้ดูหน่อยสิ ฮ้า แบบว่าจะไปกลึงบูสรองเอาหนาเท่าน้าใส่เลย ขี้เกียจมาไล่หาบูส
    ว่างๆถ่ายรูปให้ดูหน่อยกะจะเอา สัก 18 ปอนด์ ผมลงวีห้า อยู่แค่นี้ก็โอแล้ว

หน้า 4 จากทั้งหมด 16 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้