หน้า 5 จากทั้งหมด 16 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 314

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: และแล้ว ผมก็ทำ (จนได้)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ถามน้า nuk นิดนึง รองแหวนแปดตัวประมานสามมิลได้ เปล่า แล้วรองให้มันถอยหลังมาใช่ป่ะ
    เอารูปมาให้ดูหน่อยสิ ฮ้า แบบว่าจะไปกลึงบูสรองเอาหนาเท่าน้าใส่เลย ขี้เกียจมาไล่หาบูส
    ว่างๆถ่ายรูปให้ดูหน่อยกะจะเอา สัก 18 ปอนด์ ผมลงวีห้า อยู่แค่นี้ก็โอแล้ว
    แหวนรองเบอร์แปดครับ ประมาณ ด้านละ ห้าตัว

อย่าลืมเปลี่ยนน๊อตใหม่ เอาแบบเเข็งๆ หน่อย

จะได้ไม่หักกลาง เวลากวด

เพราะถ้าขันไม่แน่น เวสเกต มันขยับได้ บูสท์น้อยกว่าเดิมอีก

ล่าสุด เพิ่งโดน ฟอร์จูนเนอร์มาครับ ที่ 190 พร้อมเสียงที่เขาแซง

ไปแบบ แซรดดดดดดดดๆ โอววว ตรูโดนรถแต่งเข้าให้แล้ว

ส่วนรูปถ่าย เดี๋ยวเดินไปถ่ายมาให้ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: และแล้ว ผมก็ทำ (จนได้)

มาแล้วครับบบบบบ

รูปถ่าย รูปเดียวพอ เหอๆ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    แหวนรองเบอร์แปดครับ ประมาณ ด้านละ ห้าตัว

อย่าลืมเปลี่ยนน๊อตใหม่ เอาแบบเเข็งๆ หน่อย

จะได้ไม่หักกลาง เวลากวด

เพราะถ้าขันไม่แน่น เวสเกต มันขยับได้ บูสท์น้อยกว่าเดิมอีก

ล่าสุด เพิ่งโดน ฟอร์จูนเนอร์มาครับ ที่ 190 พร้อมเสียงที่เขาแซง

ไปแบบ แซรดดดดดดดดๆ โอววว ตรูโดนรถแต่งเข้าให้แล้ว

ส่วนรูปถ่าย เดี๋ยวเดินไปถ่ายมาให้ครับ

55555 น้านุก เจอของแข็งเข้าให้แล้วไง....
    อย่าไปซัดมันมากนะครับ เดี๋ยวเจออีก

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เออ ...วันนี้ ผมเขาไปถามที่ ศูนย์ ท่าพระ ลองถาม
    เขาดูว่า อัพเป็น 3.2 ได้ ไหม๊ เขาว่าไม่ได้นะครับ มันคนละรุ่นกัน งงเลยอ่ะๆ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

หอยน้า.......ดำจัง

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

น่าจะราว 3 mm. นะ เดี๋ยวจะหาแหวนมารองวัดดู แล้วกลึงใส่ แต่ของน้า มากี่ปอนด์ 18 หรือ 20 ตอนนี้ มีไหล ป่าว
    ช่างที่0บอกว่ารองราวๆสามมิลกะลังดี น้ำมันไม่บางมาก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    เออ ...วันนี้ ผมเขาไปถามที่ ศูนย์ ท่าพระ ลองถาม
    เขาดูว่า อัพเป็น 3.2 ได้ ไหม๊ เขาว่าไม่ได้นะครับ มันคนละรุ่นกัน งงเลยอ่ะๆ
    ติดต่อหัวหน้าช่าง บอกว่า ไทรทันพลัสสีดำ ขยันถาม แนะนำมา

บอกว่าลงไปในกระทู้แล้ว พยายามแจ้งว่าเรามาจากไทยไทรทันคลับ ครับ

และแนะนำว่า ไม่ควรเดินไปอัพทื่อๆ ใช้บริการเขาสักนิด

เช่นเช็คระยะเป็นต้น เดี๋ยวเขาจัดการให้เองล่ะ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    หอยน้า.......ดำจัง
    มันถูกใช้งานบ่อยครับ

สังเกตุดูสิ เยิ้มเยยยยย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น่าจะราว 3 mm. นะ เดี๋ยวจะหาแหวนมารองวัดดู แล้วกลึงใส่ แต่ของน้า มากี่ปอนด์ 18 หรือ 20 ตอนนี้ มีไหล ป่าว
    ช่างที่0บอกว่ารองราวๆสามมิลกะลังดี น้ำมันไม่บางมาก
    ประมาณ 4mm ครับ บูสท์ตอนนี้ คงที่ 17 PSI ครับ

เคยรองน๊อตเบอร์ 12 มันหนาไป บูสท์ไหลไป 19 PSI แล้วมันตัดหัวทิ่มเลย

เลยลดลงเหลือ 5 ตัวนี่แหละ กำลังสวย กับรถเดิมๆครับ

และเวลาเวสเกตเปิด เสียง วี้ดๆๆๆ ออกมาจากท่อเลยครับ

อารมณ์เวลาขับเงียบๆ ก็เงียบ ถ้ากดก็วี้ดๆๆ ครับ

จริงๆแล้วบูสท์ที่ 18 psi นั้น ได้นะครับ

แต่ก่อนที่เวสเกตเปิด มันจะไหลไปที่ 19 psi

เครื่องยนต์จะให้โอกาสหนึ่งครั้ง

ถ้าไหลไปถึงอีก มันจะตัดเข้า Save mode พร้อมไฟโชว์

เลยตั้งไว้ที่ 17 Psi ครับ เพราะเวลาไหล มันจะไปอยู่ที่ 18 psi
    ส่วนเกียร์สุดท้าย จะเหลือที่ 16.5 psi 8ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    55555 น้านุก เจอของแข็งเข้าให้แล้วไง....
    อย่าไปซัดมันมากนะครับ เดี๋ยวเจออีก
    นั่นสิ จี้ตูดเรามาที่ 120 เลยจัดให้ไป

แต่เอ๊ะ ทำไม 160 มันยังติดตูด พร้อมไล่ไฟเรามาอีก

เอาก็เอา กดไปอีกหน่อย 175 เขาตบซ้ายแซง

เราปิดไลน์ ไหลไปถึง 185 เขาออกซ้ายอีกครั้ง

พร้อมเสียง แซรดดดดดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไปแบบขาดๆ เลย

คำตอบสุดท้าย คือ ยกครับ พอเลย ไม่เห็นฝุ่นเลย ควันท่วมมองไม่เห็นทาง

รถรุ่นนั้นคือ Toyota Fortuner 3.0 D4d G เกียร์ ธรรมดาครับ

ใส่ล้อ 18 ด้วยสิ โอว พระเจ้า .... ตรูโดนเข้าให้แล้ว แงๆ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

55555....โดน รถ หอยใหญ่ๆ เข้าแล้วไงครับ คริๆๆๆ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ไม่รู้นะน้าผมเมื่อไม่นานนี้รถผมท่อแป๊ปตรงเสียงพี่จ่าดำชอบมากเลย..เตี้ยนิดนึงโดนฟอร์วีสมาร์ทสีขาวป้ายแดงหญิงตรึมตามกระซวกผมพระรามสองยันวงแหวนกาญจนาเกือบถึงปากซอยจรัญ13 คนงานที่เขตเห็นผมกะพี่เขาสองคันวันอาทิตย์เจ็ดโมงเช้า เขามาโม้ที่ทำงานให้เลย....ไอ้วุฒิมันบ้าไปแล้ว....ขับยังไงให้ฟอร์ตามตูดได้...เหอๆๆๆๆ

User ID
    5077
    Status
    โพส
    96

หลังจาก ที่เอารถศูนย์ เปลี่ยนถ่ายน้ำเครื่องตามระยะ เรียบร้อย ผมถามช่างว่า UPVersion ได้หรือเปล่า ช่างบอกว่าได้ครับ (โชคดีที่น้ำมันเกียร์ยังอุ่นอู่ย) แต่ถ้าเย็นแล้วช่างบอกว่า ทำไม่ได้ เลยจัดไปวันนั้นเลยครับ
    รถผมเปลี่ยนมาครับ เป็น ไทรทัน สี่ประตู เกียร์ออโต้ เครื่อง 2500 ไม่ใช่พลัสนะครับ จากเดิมเป็น Version 3 เป็น Version 4 แล้วครับ อาการที่เห็นหลังจากลงเสร็จแล้ว
    1. เสียงเครื่องเปลี่ยนไป ดังขึ้นนิดหน่อย (เขกเล็กๆ พอรับได้)
    2. การออกตัว ดีขึ้นมากๆ ครับ เลยครับ
    3. ภาษาช่างบอกว่า ติดตีน เลยครับ
    4. เรื่องน้ำมันเชื้อเพลิง ช่างบอกว่าแทบไม่แตกต่าง

User ID
    5077
    Status
    โพส
    96

มาตรฐาน รถผมเปลี่ยนมาครับ

หลังจาก ที่เอารถศูนย์ เปลี่ยนถ่ายน้ำเครื่องตามระยะ เรียบร้อย ผมถามช่างว่า UPVersion ได้หรือเปล่า ช่างบอกว่าได้ครับ (โชคดีที่น้ำมันเกียร์ยังอุ่นอู่ย) แต่ถ้าเย็นแล้วช่างบอกว่า ทำไม่ได้ เลยจัดไปวันนั้นเลยครับ
    รถผมเปลี่ยนมาครับ เป็น ไทรทัน สี่ประตู เกียร์ออโต้ เครื่อง 2500 ไม่ใช่พลัสนะครับ จากเดิมเป็น Version 3 เป็น Version 4 แล้วครับ อาการที่เห็นหลังจากลงเสร็จแล้ว
    1. เสียงเครื่องเปลี่ยนไป ดังขึ้นนิดหน่อย (เขกเล็กๆ พอรับได้)
    2. การออกตัว ดีขึ้นมากๆ ครับ เลยครับ
    3. ภาษาช่างบอกว่า ติดตีน เลยครับ
    4. เรื่องน้ำมันเชื้อเพลิง ช่างบอกว่าแทบไม่แตกต่าง
    ใช่มานานแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ไม่ใส่ เวอร์ชั่น ห้า สิครับ แน่นอนกว่าครับ

เสียงเงียบกว่า ติดเครื่องง่ายกว่า

otojin
    ผู้เยี่ยมชม

รบกวนถามน้า nuk black triton หน่อยครับ หรือเพื่อนๆพี่ๆน้าๆทั้งหลายด้วยว่า เวอร์ชั่นแต่ละตัวแตกต่างกันยังไง พอดีไม่มีความรู้เรื่องนี้ครับ แล้วผมสามารถไป อัพเป็นเวอร์ชั่นไหนได้บ้างครับ เอาแบบไม่เสี่ยงเพราะไม่มีความรู้เด๋วเจ๊งขึ้นมาจะงงเป็นไก่ตาแตกครับ ของผม เป็น พลัส ออโต้ ครับ...

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ otojin ดูโพส
    รบกวนถามน้า nuk black triton หน่อยครับ หรือเพื่อนๆพี่ๆน้าๆทั้งหลายด้วยว่า เวอร์ชั่นแต่ละตัวแตกต่างกันยังไง พอดีไม่มีความรู้เรื่องนี้ครับ แล้วผมสามารถไป อัพเป็นเวอร์ชั่นไหนได้บ้างครับ เอาแบบไม่เสี่ยงเพราะไม่มีความรู้เด๋วเจ๊งขึ้นมาจะงงเป็นไก่ตาแตกครับ ของผม เป็น พลัส ออโต้ ครับ...
    รถปีไหนครับ ถ้าปี 08 ไปแล้ว ไม่ต้องไปทำอะไรครับ มันเป็นรุ่นสูงสุดแล้ว

ถ้าชอบแบบเดิมๆ

ส่วน ถ้าเป็นพลัสรุ่นแรก ก็ไปอัพเวอร์ชั่น จาก 4 เป็น 5 เท่านั้นครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ในรุ่น 2500 Cc ทั้ง 116 และ 140 ม้า

เริ่มจาก เวอร์ชั่น 3 กินน้ำมันน้อยเมื่อวิ่งทางยาว เสียงเครื่องดัง รอบตกเร็ว

มาเวอร์ชั่น 4 กินน้ำมันมากขึ้น เครื่องเงียบ สตาร์ทติดยาก มีควันขาวไหลตอนเครื่องเย็น

เวอร์ชั่น 5 แก้ปัญหาของเวอร์ชั่น 4 แต่กินน้ำมันหนักกว่า รอบตกช้า ติดเครื่องง่ายมากๆ

ณ วันนี้ รถใหม่ออกมา เป็น เวอร์ชั่น 5 ทุกคันครับ ทั้ง 3200 และ 2500

otojin
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ในรุ่น 2500 Cc ทั้ง 116 และ 140 ม้า

เริ่มจาก เวอร์ชั่น 3 กินน้ำมันน้อยเมื่อวิ่งทางยาว เสียงเครื่องดัง รอบตกเร็ว

มาเวอร์ชั่น 4 กินน้ำมันมากขึ้น เครื่องเงียบ สตาร์ทติดยาก มีควันขาวไหลตอนเครื่องเย็น

เวอร์ชั่น 5 แก้ปัญหาของเวอร์ชั่น 4 แต่กินน้ำมันหนักกว่า รอบตกช้า ติดเครื่องง่ายมากๆ

ณ วันนี้ รถใหม่ออกมา เป็น เวอร์ชั่น 5 ทุกคันครับ ทั้ง 3200 และ 2500
    ของผมเป็นพลัสตัวปี 2007 ครับ น่าจะเป็นพลัสที่ออกมาปีแรกเลยครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็น เวอร์ชั่นไหน แต่ก็ต้องขอบคุณคุณพี่ nuk black triton มากนะครับ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

นั่นสิ จี้ตูดเรามาที่ 120 เลยจัดให้ไป

แต่เอ๊ะ ทำไม 160 มันยังติดตูด พร้อมไล่ไฟเรามาอีก

เอาก็เอา กดไปอีกหน่อย 175 เขาตบซ้ายแซง

เราปิดไลน์ ไหลไปถึง 185 เขาออกซ้ายอีกครั้ง

พร้อมเสียง แซรดดดดดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไปแบบขาดๆ เลย

คำตอบสุดท้าย คือ ยกครับ พอเลย ไม่เห็นฝุ่นเลย ควันท่วมมองไม่เห็นทาง

รถรุ่นนั้นคือ Toyota Fortuner 3.0 D4d G เกียร์ ธรรมดาครับ

ใส่ล้อ 18 ด้วยสิ โอว พระเจ้า .... ตรูโดนเข้าให้แล้ว แงๆ
    ไอ้เสียงมี่น้านุกบอกว่าดังแซรดๆๆๆๆๆๆ เวลาเขาแซงมันคืออะไรครับ ไม่รู้จริงครับ ไม่ได้กวนด้วย น้านุกบอกหน่อย

หน้า 5 จากทั้งหมด 16 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้