สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

TTC-01013 TTC-Member
    User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

มาตรฐาน ขับรถมาดี พอเหยียบครัชท์ยกคันเร่ง เครื่องดับ

ขับรถมาปกติ พอเบาเครื่องเพื่อเลี้ยว เครื่องดับเฉยเลย สตาร์ทใหม่เครื่องก็ติด เลี้ยวอีกโค้งเครื่องดับอีกแล้ว เข้าศูนย์ ก็ปกติทุกอย่าง มีใครเป็นหรือพอรู้อาการเสียบ้าง จะได้ให้ช่างเสียที เข้าศูนย์มาแล้ว 3 รอบ ปกติทุกรอบครับ บางครั้งก็เป็นตอนถอยหลัง พอเราเหยียบคลัชท์และยกคันเร่ง เครื่องดับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ขับรถมาดี พอเหยียบครัชท์ยกคันเร่ง เครื่องดับ

เช็ค Suction Control Valve สังเกตุดูว่า ไฟเครื่องยนต์ หลังสตาร์ทติดแล้ว

ยังโชว์ค้างหรือเปล่า

ถ้าใช่ก็เหตุผลด้านบน หรือสายบูสท์เซนเซอร์หลุด

ถ้าไม่ใช่ เอาเข้าเครื่องสแกนดูครับ

อาจต้องเลินนิ่งใหม่

User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

มาตรฐาน Re: ขับรถมาดี พอเหยียบครัชท์ยกคันเร่ง เครื่องดับ

เข้าศูนย์ เลินนิ่งมาแล้ว 3 รอบครับ ยังไม่หาย ไฟเอนจินไม่ติดค้างลองวิ่ง 150-160 ก็วิ่งได้ครับเป็นเฉพาะรอบเดินเบา

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

สายไฟบริเวณข้างๆหรือใกล้เคียงกับพวงมาลัยหรือเปล่าครับ
    หรืออาจจะติดหวกอุปกรณ์กันขโมยต่างๆ
    ประเภทล๊อคเบรค ครัช ที่มีการเดินสายใหม่
    ลองตรวจสอบดูครับ

pord
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเคยเป็นตอนเกือบ50000โลดับกลางอากาศโชคดีที่วิ่งในซอยเลยไม่มีเฮ หลังจากนั้นก็เปลี่ยนscvตอน95000เพราะเร่งไม่ขึ้นแต่เอ็นจิ้นเช๊คยังไม่ขึ้นเอาเครื่องobd 2สแกนเลยเจอเพรสเชอร์คอมมอนเรลดร๊อปลงผลเลยต้องเปลี่ยน Scv ตอนนี้วิ่งมาได้135000 เมื่อวานก็เจอปัญหาเดิมอีก คือ ดับกลางอากาศ โชคดี(อีกแล้ว) ที่เป็นในซอยที่รถไม่หนาแน่นไม่งั้นคงช้ำ(ตูด) การที่เพ่งเล็งไปที่เจ้าวาวล์ควลคุมแรงดันน้ำมันขาเข้าหรือ Scv ที่ว่านี่น่าจะเหมาะที่สุด สำหรับรถที่มีสภาพปกติ ไม่จำเป็นว่าต้องมีเอ็นจิ้นเช๊คโชว์ก่อนถึงค่อยร้องหาเครื่องตรวจเช็ค เอาเข้าไปเลยครับแจ้งช่างแค่ว่าตรวจเช็คการทำงานด้วยเครื่องคอพิวเตอร์ แต่มีอีกประเด็นนึงที่บางทีเป็นหญ้าปากคอกเหมือนกัน อย่าพยายามปล่อยให้น้ำมันในระบบพร่องเกินกว่าปริมาณปลอดภัยนะครับ เมื่อใดที่เราปล่อยให้น้ำมันในระบบน้อยกว่า 5 ลิตร หรือเครื่อง Rv ไม่สามารถคำนวณระยะทางที่เหลือได้นั่นแหละครับ โอกาศที่มีอากาศแทรกเข้าไปในระบบน้ำมันอันอาจจะทำอันตรายกับเครื่องยนต์ก็เป็นไปได้เหมือนกัน Scvจำเลยสังคมตัวนี้เลยทำหน้ที่ซะหน่อย ผลก็คือดับกลางอากาศนั่นแหละครับ อันนี้แค่กรณีศึกษานึงนะครับ ไม่ใช่ข้อเท๊จจริง อย่างกรณีที่ตาเชษว่าก็น่าคิดนะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ในคู่มือกล่าวไว้ว่า

ถ้ารถเหลือเชื้อเพลิงน้อย อาจมีอาการ แอร์ไม่เย็น เร่งไม่ขึ้น

เครื่องดับ หรือไฟเครื่องโชว์ได้ครับ

ไม่ถือเป็นอาการผิดปกติแต่อย่างใด

smilenet
    ผู้เยี่ยมชม

มาแอบอ่าน แต่ได้ความรู้อีกมากมายเลยครับ เยี่ยมๆ กันทั้งน้านนนน

pord
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ในคู่มือกล่าวไว้ว่า

ถ้ารถเหลือเชื้อเพลิงน้อย อาจมีอาการ แอร์ไม่เย็น เร่งไม่ขึ้น

เครื่องดับ หรือไฟเครื่องโชว์ได้ครับ

ไม่ถือเป็นอาการผิดปกติแต่อย่างใด
    ขอบคุณครับข้อมูลใหม่ แต่เอแอร์ที่ไม่เย็นนี่มันเกิดจากอะไรละครับในเมื่อเครื่องยนต์มันยังทำงานอยู่ตราบเท่าที่มีน้ำมันในระบบ น้ำมันไม่หมดเครื่องไม่ดับ เครื่องยังไม่ดับคอมเพรสเซอร์ก็ยังทำงาน โบว์เวอร์หน้าคอยร้อนก็ยังเป่าตามจังหวะอยู่ ทีนี้ถ้ามันไม่เย็นแล้วเกี่ยวกับปริมาณน้ำมัน ผมว่ามันงงๆนาครับ อีกอย่างนึง น้ำมันเหลือน้อยจนเครื่องยนต์ดับผมว่านี่แหละคืนปัญหาจนเกิดสิ่งผิดปกติตามมาได้ ยกตัวอย่างเช่นซัพพลายปั๊มที่มีหน้าที่สร้างแรงดันสูงส่งเข้าไปรอในรางรักษาแรงดันต่อเนื่อง ถ้าชั่วขณะหนึ่งมีอากาศแทรคเข้าไปในปั๊มขณะที่กำลังทำงาน แน่นอนมวลของอากาศซึ่งหน่าแน่นน้อยกว่าน้ำมันและที่สำคัญไม่มีความลื่นในโมเลกุลของตัวเอง อะไรจะเกิดขึ้นละครับกับปั๊มซึ่งวัฏจักรการสร้างแรงดันของมันไม่เหมือนปั๊มแรงดันทั่วไป มันปั๊มต่อเนื่องจากลูกปั๊มตัวนึงไปสู่อีกตัวนึงต่อเนื่องไปเรื่องยๆจนได้แรงดันที่ต้องการ ผมว่ามันแตกต่างจากปั๊มVEในเครื่องดีเซลรุ่นเก่าโขกระมั๊งครับ บางทีสาเหตุเล็กๆน้อยนี่สร้างปัญหาใหญ่ๆตามมามากมายนักต่อนักแล้วนะครับ.........ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อธิบวมตามนี้ครับ

แอร์เราสั่งงานจาก ECU ครับ มันไม่เย็น เพราะว่าต้องการลดภาระเครื่องยนต์ครับ

อาการเร่งไม่ขึ้นนั้น เนื่องจากค่าแรงดันในราง ไม่สม่ำเสมอ เข้าสู่ระบบ Safe Mode

เครื่อง ดับ ก็คือ น้ำมันจะหมด สร้างแรงดันไม่ได้แล้ว ตัดการทำงานเครื่องยนต์ดีกว่า

ข้อบกพร่องที่กล่าวมาหลายข้อ ทำให้ไฟเตือนรูปเครื่องปรากฏขึ้นได้ครับ

อธิบวม เพิ่มอีก นิดนึง

ในการติดเครื่องยนต์นั้น แอร์ถ้าเราเปิดไว้ มันจะทำงานแค่ พัดลมในห้องโดยสารเท่านั้น

คอมเพรสเซอร์ไม่ทำงานแต่อย่างใด (ในรถสมัยก่อน ถ้าเปิดแอร์ไว้ พอเปิดกุญแจ

หน้าคลัตช์จะสัมผัสทันที ทำให้เปลืองแบต และกินไดสตาร์ทครับ)

รถสมัยนี้ เมื่อกุญแจอยู่ตำแหน่งสตาร์ท ระบบไฟทั้งหมดจะถูกตัดออก

เมื่อสตารทติดแล้ว รอแปปนึง คอมแอร์ถึงทำงานครับ พร้อมกับรอบเครื่องยนต์ที่สูงขึ้น

ในรถรุ่นปัจุบัน แอร์ ควบคุมด้วยสมองกลตั้งแต่การควบคุมรอบเครื่องยนต์

ควบคุมพัดลมไฟฟ้าหน้าเครื่อง และป้องกันระบบเสียหายครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผู้นำระบบนี้ ในตลาดรถกระบะ คือ อีซูซุ ครับ (ระบบ ตัดการทำงานของแอร์)

เริ่มต้นที่รุ่น Dragon Power ครับ

ถ้าแถวนั้นมีรถให้คุณลอง

ลองเข้าไปเปิดแอร์ดูก่อน ตอนยังไม่ติดเครื่อง

เปิดยันเบอร์สุดท้าย พัดลมก็ไม่หมุน แม้กุญแจเปิดออนอยูก็ตาม

แต่เมื่อสตาร์ทแล้ว เครื่องติดแล้ว ลมแอร์ คอมแอร์ ทำงานปกติครับ

รถรุ่นนี้ ยังไม่มี สมองกลคุมนะครับ นับว่าฉลาดเลยที่เดียว

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ดีครับ ได้ความรู้ แบบไม่เครียดไม่รุนแรง
    อธิบายกันแบบเหตุและผล
    ยกเหตุและผลกันมาอ้างอิง

ขอบคุณ กูรู ท่านพี่ Pord และ น้า Nuk ครับ

User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

มาตอบความคืบหน้าอาการนี้แล้วครับ ไปเจรจากับไทยธาดา ฉะเชิงเทรามาว่าน่าจะเกิดกับ SCV แน่และยอมเคลม SCV ให้ในที่สุด ทดลองใช้งานมาเกือบ 1 เดือนแล้ว อาการดังกล่าวหายสนิท เป็นอาการที่ทางศูนย์ไม่เคยเจอเหมือนกัน เพราะไฟ Engine ไม่ขึ้น, Learning ไม่พบสิ่งผิดปกติด้วย ท่านใดเป็นก็ลองดูครับ
    นอกจากนี้แล้วยังพบอีกว่ารถรุ่นนี้หากรถมีการเคลื่อนที่ ECU จะไม่ยอมสั่งให้เครื่องยนต์เร่งเพื่อชดเชยรอบเดินเบาเวลาแอร์ทำงาน ไม่เชื่อลองดูก็ได้ โดยการขับมาแล้วเหยียบคลัชหรือใส่เกียร์ว่าง เร่งแอร์ดูจะพบว่าเครื่องไม่เร่งให้แต่แอร์ทำงานเย็นปกติ พอเวลา SCV มีปัญหาในการจ่ายน้ำมันนิดหน่อยเครื่องก็เลยกระตุกดับเลยครับ

TINA
    ผู้เยี่ยมชม

อย่างคุณsinica9 บอกเลยครับและขอเพิ่มอีกนิด วอร์กกิ้งสปีดก็ไม่ดี ปกติที่เคยขับไตรตันเกียร์1-2แทบไม่ต้องเลี้ยงคลัทซ์ปล่อยได้เลยไม่มีดับ เวลาวิ่งก็มีบางครั้งอืด บางครั้งวิ่งดี จากประสบการณ์ที่เจอมา ผิดถูกอย่างไรอนาคตจะบอกได้เอง

User ID
    4190
    Status
    โพส
    294

ไม่ขอตอบครับ เพราะไม่รู้เรื่องเลยระบบเครื่อง
    แบบว่าขับอย่างเดียว

ข้อมูลกระทู้