หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 88

Giggs11
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: คำตอบของฝ่ายเทคนิค สำนักงานใหญ่

หวัดดีครับพี่น้อง
    ผมได้รับคำตอบมาครับว่ามันเกิดจากมีอากาศในระบบหม้อน้ำครับ
    ไม่รู้ว่าสิ่งที่เขาพูดออกมาเนี่ยมันเป็นประโยคคำตอบ หรือคำถามแน่ครับ
    ไม่รู้ว่าพวกนี้ สะกด หรือ เข้าใจ คำว่า ความรับผิดชอบกันบ้างไหม

jobjet
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: คำตอบของฝ่ายเทคนิค สำนักงานใหญ่

พี่ๆอย่าว่ามิตซูมันไม่ดียั่งงั้นยั่งงี้เลยครับ มันก็ไม่ดีทุกยี่ห้ออะครับ
    คำว่า ( ช่าง0จริงๆมันก็แค่เด็กๆช่างยนต์ ปวส. จากเทคนิค , เทคโน ทั้งนั้นอะครับ กะไอแค่อบรมมาก็เท่านั้น เพื่อนผม 2-3 คน ยังจะพี่เพื่อนอีก อยู่ 0 เจ้าตลาด T ก็ยังบอกผมที่ทำงานเค้ายังเปิดคู่มือซ่อมดู ระหว่างซ่อมเลย)
    แล้วความรับผิดชอบของเค้า T มันดีจริงหรือ?
    ผมว่าก็ระดับนึงอะครับ เพราะผมเคยใช้บริการมาก็ชุ่ยพอกัน คือผมเอารถไปเป็นสายพานราวลิ้น ทั้งรถไว้ ตั้งแต่ 8 โมงเช้า รับรถ 4โมงเย็น ก็รับรถจ่ายเงินแล้วก็ขับกลับออกมาได้ไม่ถึง 2 กิโลด้วยความเร็วประมาณ 80-90 ความร้อนขึ้นประมาณ70% ของหน้าปัดความร้อน ก็เลยรีบกลับรถเข้า 0 อีกไปให้ช่างดู ช่างเค้าบอกวาร์วน้ำเสียโดยที่ไม่ดู พ่อผมก็เถียงวาจะเสียได้ยังไงเพราะก่อนมาเข้า 0 มันไม่เป็น ช่างก็ยืนยัง พ่อผมเลยบอกจะเปลี่ยนก็ได้แต่ถ้าไม่หายเจ้าวาร์วน้ำผมไม่เอาเค้าบอกได้ ก็เลยเปลี่ยนดูผลคือเหมือนเดิม ช่างก็ใช้ประสบการณ์ต่อว่าเป็นที่หม้อน้ำต่อเลยว่าระบายไม่ทันให้เปลี่ยนอีก อะก็ลองของเดิม หม้อน้ำ 3 ชั้นแล้วไปเปลี่ยนเป็น 4 ชั้น ผลเหมือนเดิม เลยกลับบ้านมาให้ช่างอู่ข้างถนนแถวบ้านถอดออกมาดูผลที่ได้ช่างใส่สายพานข้ามร่องไป 1 ฟัน เลยไปตามช่างที่ 0 มาดูที่บ้าน ช่างพูดไม่ออกบอก (รับผิดชอบ) ก็ลากเข้า 0 เปิดฝาสูบ ไปตีบ่าวาร์วใหม่ ลูกสูบเป็นรอย วาร์วกระทุ้งลูกสูบแตไม่ยอมเปลี่ยนให้ เปลี่ยนให้แต่แหวน แถม แหวนที่เปลี่ยนให้ไปซื้อนอก 0 มาใส่ให้อีก กว่าจะซ่อมเสร็จ รถผมใช้เวลาเปลี่ยนสายพานราวลิ้นไป เกือบอาทิตย์ แล้วอยากจะบอกพี่ๆว่า ช่างที่เปลี่ยนสายพานให้ผม ทางหัวหน้าช่างบอก เป็นมือ 1 ของ 0 เลย ขนาดมือ 1 นะยังขนาดนี้
    สรุปเลยนะครับอยากจะบอกพี่ๆหรือทุกคนที่เสียสละเวลาอ่านนะครับ
    ว่าอย่าไปเชื่อใจในคำว่า 0 และ บริการ หรือ รับผิดชอบมากนัก เมื่อนำรถเข้า 0 ใครก็แล้วแต่จะมาเชิญไปนั่งในห้อง อย่าไปเลย ยืนดูเค้าซ่อมดีกว่า ถึงจะไม่มีความรู้ก็เถอะ จะได้รู้ว่าช่างนั้นมีฝีมือหรือฝี.... ในการซ่อมหรือทำลายมากว่ากัน และ 0 ไหนไม่ให้เข้าไปดูเปลี่ยน 0 ไปเลย เพราะที่ไม่ให้เข้าไปดูนะ เค้ามีเจตนาปกปิดอะไรหรือเปล่า

Kittikantaphong
    ผู้เยี่ยมชม

แล้ว ฟอร์ด กับ มาสด้า หละ 0 ดีไหมหนอ...

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Giggs11 ดูโพส
    หวัดดีครับพี่น้อง
    ผมได้รับคำตอบมาครับว่ามันเกิดจากมีอากาศในระบบหม้อน้ำครับ
    ไม่รู้ว่าสิ่งที่เขาพูดออกมาเนี่ยมันเป็นประโยคคำตอบ หรือคำถามแน่ครับ
    ไม่รู้ว่าพวกนี้ สะกด หรือ เข้าใจ คำว่า ความรับผิดชอบกันบ้างไหม
    ...หวัดดีน้า..ผมกำลังพบปัญหาของพลัสเรื่องคลัทช์และตอนนี้-ขณะนี้
    กำลังแก้ไขที่ศูนย์อยู่..ตอนแรกก็เข้าศูนย์ที่หนึ่ง..ได้คำตอบของปัญหา
    จากช่างศูนย์ว่า "รุ่นนี้มันเป็นยังงี้แหละครับ..ปกติ" ผมแกล้งโง่แล้วติดต่อ
    เพื่อนรุ่นพี่(เป็นสื่อรายการวิทยุ) ขอคำแนะนำว่าไปต่อยังไงดี..ผมอยู่เฉยๆ
    ประมาณ1/2วัน(เรื่องเกิดเมื่อ27/01/2009) พี่เค้า Follow-upทั้งหมดถึง
    ผู้ใหญ่มิตซูฯ..ที่ผมต้องใช้สื่อเพราะเค้าจะมีกระบอกเสียงที่กว้างกว่าผม
    เยอะ..แต่เค้าไม่เอาปัญหารถเราไปพูดผ่านสื่อนะ..ที่ช่วยเพราะรู้จักกัน
    ..อย่างน้าเป็นเพื่อนผมในคลับเดียวกันจะให้ช่วยบอกได้ครับ..แต่ถ้าตอน
    นี้จบลงด้วยดีแล้วก็ดีใจด้วยนะครับ..ของผมยังรอลุ้นอยู่เลย..เพราะตอนนี้
    ล่าสุด(วันเสาร์31/01)เช็คที่ศูนย์แล้วเค้าเปลี่ยนแผ่นคลัทช์กับหวีคลัทช์ให้
    ใหม่2รายการครับ..สุดท้ายขอให้น้า Happy นะ
    (เบอร์ผมครับ 08-9529-8560)
    ..รถใช้งานทุกคันทุกยี่ห้อ-มีปัญหาเหมือนกันหมดแหละครับ..
    ..อย่าคิดมากเลย..ปัญหาที่เจอเพราะเราเจอคนไม่ดี..ไม่ใช่มิตซูฯไม่ดีหรอกครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ไปนั่งดูเขาถ่ายน้ำมันเครื่องท่านช่างเวร...ดึงยางกันฝุ่นข้างกรองขาดเลยไปสามเที่ยวพ่อดึงสามเที่ยวขาดครั้งละรู จนวิ่งสะบัดปรึบๆ แทนจะที่บีบเอาหมุดออกจากด้านใน แล้วค่อยเอาออก เลยต้องเบิกของใหม่มาอันนึง คราวหน้าเลยบอกช่างดึงออกทิ้งเลย
    ตูเบิกอันใหม่มาให้เอ็งดึงอีกอันแล้ว

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ไปนั่งดูเขาถ่ายน้ำมันเครื่องท่านช่างเวร...ดึงยางกันฝุ่นข้างกรองขาดเลยไปสามเที่ยวพ่อดึงสามเที่ยวขาดครั้งละรู จนวิ่งสะบัดปรึบๆ แทนจะที่บีบเอาหมุดออกจากด้านใน แล้วค่อยเอาออก เลยต้องเบิกของใหม่มาอันนึง คราวหน้าเลยบอกช่างดึงออกทิ้งเลย
    ตูเบิกอันใหม่มาให้เอ็งดึงอีกอันแล้ว
    ...ของผมก็หายครับน้า..นึกว่าหายเพราะขับรถ..หายเพราะแบบนี้เอง
    ...มารู้ความจริงกับน้านี่แหละ...ขอบคุณสำหรับความกระจ่างครับ...

Giggs11
    ผู้เยี่ยมชม

ผมว่านะช่างที่ศูยน์ที่ผมเข้าเค้าก็ใช้ได้นะครับพี่น้อง
    แต่ฝ่ายเทคนิคที่สำนักงานใหญ่นี่ซิ มัน........ ไม่มีคำบรรยายกับฝ่ายนี้จริงๆ
    ไม่รู้ว่าทาง ผู้บริหาร Mitsubishi สูญสิ้นงบประมาณปีละเท่าไร

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Giggs11 ดูโพส
    ผมว่านะช่างที่ศูยน์ที่ผมเข้าเค้าก็ใช้ได้นะครับพี่น้อง
    แต่ฝ่ายเทคนิคที่สำนักงานใหญ่นี่ซิ มัน........ ไม่มีคำบรรยายกับฝ่ายนี้จริงๆ
    ไม่รู้ว่าทาง ผู้บริหาร Mitsubishi สูญสิ้นงบประมาณปีละเท่าไร
    อืม..เจอคนละแบบกับผมนะ..ของผมเจอช่าง(ช่างมัน)ไม่กระดูก..
    แต่ Callcenter ใช้ได้..รวดเร็วแต่ก็ยังเหลือช่างเทค-กะ-นิคอย่าง
    ที่น้าเจอครับและพรุ่งนี้ผมก็จะเจอเหมือนกัน..ฮ่าๆ..เพราะไปรับรถ
    เย็นนี้ยังมีอาการดังอยู่(เหมือนเดิม)เลยเดินไปดูคันอื่น..ผล..ก็ต้อง
    ยอมด้วยหลักฐานครับผมไม่ได้คิดมากไปเอง..หรือตีโพยตีพาย
    อะไรช่างศูนย์ถึงกับพูดไม่ออก..บอกไม่ถูก.."เดี๋ยวพรุ่งนี้ติดต่อฝ่าย
    เทคให้มาดูให้ละกัน" ฮ่วนๆแบบขอกันกินเค้าคงเซ็งผมมากๆแล้วล่ะ
    แต่ผมชอบคนยังงี้นะ..เป็นช่างคิดหนีปัญหาต้องไปเป็น รปภ.ซะ
    ไม่ต้องคิดอะไรมาก..แอ๊ะ..!!..ไม่ต้องคิดไรเลย เพราะยังติดใจศูนย์
    นี้อยู่เลยยังไม่ได้ไปศูนย์ที่น้า Nuk_แนะนำเลย..ว้า 4 วันเข้าไปละ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

***ประโยคสุดฮิตของ 0 มิตซู " รุ่นนี้มันเป็นยังงี้แหละครับ..ปกติ เป็นกันทุกคัน " ผมเจอมาบ่อยๆๆ ถามอะไร ถ้าเเก้ไม่ได้ ก็จะพูดเเต่ประโยคนี้ล่ะคับ(ไม่รู้ตอนไปอบรมเค้าสอนไว้มั้ง)
    อิอิ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

เข้าศูนย์ทีไรผมก็นึกหวั่นๆครับ และผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง ว่าเวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องก็ชักดูหน่อยก็ดีนะครับ
    พอดีมีเพื่อนทำงานอยู่ศูนย์ อีผุผุ มันเล่าให้ฟังว่าที่ศูนย์มีนักศึกษาฝึกงาน แล้วมีรถมาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ปรากฏว่าลืมเติมน้ำมันเครื่องกลับเข้าไป เจ้าของรถก็นำรถมาใช้งาน ปรากฏว่าขับออกมาแล้วมีคนทักว่าทำไมเสียงรถดังจัง เจ้าของรถก็ตอบไปว่าจะดังได้ไงพึ่งเอาเข้าศูนย์มา ด้วยความกังวลเจ้าของรถก็นำรถเข้าศูนย์อีกครั้ง เพื่อนผมถึงเช็คเจอว่าไม่ได้เติมน้ำมันเครื่องกลับเข้าไป

Giggs11
    ผู้เยี่ยมชม

มันเกินอะไรขึ้นกับรถรุ่นนี้

User ID
    4032
    Status
    โพส
    78

ผมทิ้งไว้สองวันล่ะดู สิว่าจะเป็นยังไงเห็นบอกว่าเปลี่ยนแกนพวงมาลัยให้
    จะดีกว่าเดิมใหม่รอตั้งนาน

User ID
    5771
    Status
    โพส
    89

ผมว่าทุกยี้ห่อก็มีทั้งดีและไม่ดี ของ t ผมก็เคยเจอปัญหามีเสียงตรงห้องเครื่อง ช่างก็บอกว่าเพราะกระโปรงหน้าชนมาเคาะไม่ดีให้เปลี่ยนกระโปรงหน้า พอเปลี่ยน 0 ช่างลองขับจริงก็แก้ได้ ส่วนยี่ห้อ n ไฟส่องที่จั้มกับแบตแถมกลับบ้านมาให้ผมด้วย

randy23
    ผู้เยี่ยมชม

ยี่ห้อไหนก็มีปัญหาเหมือนกันหมดครับ จ้าวตลาดก็ทุบรถมาแล้วไม่น้อย ช่างจ้าวตลาดก็มีเพื่อนผม ผมเจอมันยัง งง มาเป็นช่างได้ไงวะ ไม่เคยทำงานแนวนี้เลย
    ก็ไปหัดๆ กันเหมือนกัน มิตซู ถ้าจะด่า ด่าเรื่อง บริการของสำนักงานใหญ่จะดีกว่า ส่วน 0 บริการ ผมว่าแล้วแต่ จังหวัด จังหวัดไหนดีก็ดีใจหายครับ และน่าจะเป็นทุกยี่ห้อด้วย ไม่ใช่แต่มิตซูครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

วันนึง เกจน้ำมัน ผมไม่ขึ้น แต่ขับไปตกหลุมแล้วขึ้น

เอารถไปเข้าศูนย์ ช่างแจ้งว่า

ซ่อมไม่ได้ ผมเลยถามเหตุผล อยากรู้มั้ย ว่าเพราะอะไร

ดูคำตอบต่อไป เหอๆ ...

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เพราะน้ำมันเต็มถังครับ

หนัก ยกไม่ไหวครับ

งงเลยกู เฮ้อๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

แล้วก็จริงครับ

ช่างศูนย์ ทำงานไม่มีกำลังใจหรอกครับ

เงินเดือนก็น้อย ทำงานพลาด ก็โดนด่า ดีไม่ดี หักตัง

โอก็ไม่มี รถก็ไม่เข้า กดดันนะ

ประสบการณ์ ก็พัฒนาไม่ได้

กำลังใจไม่มี แล้วจะทำไง รถเราทั้งคันไม่ดูก็ไม่ได้

เอาแค่แอร์ไม่เย็น ถามช่างเทคนิคมาแล้วว่า ต้องใส่พัดลมเพิ่มมั้ย

ช่างเทคนิคตอบว่า ใส่ก็ได้ ไม่ใส่ก็ได้ แล้วแต่พี่

ผมรู้สึกผิดมากครับ ที่ไปถามท่าน

เรียนตามตรงว่า รถส่วนมาก มีปัญหาทุกยี่ห้อ

แต่ยี่ห้อที่ไร้ความรับผิดชอบที่สุด คือมิตซูครับ

ประทับใจที่สุด สำหรับผม

ถ้าเป็นเก๋ง ผมเลือกฮอนด้าครับ ด้วย Iso 14000 ทั้งระบบ

ถ้ากระบะ ให้ Isuzu เลยครับ แฟร์สุดๆ

โตโยต้า ระดับกลางๆ แต่มิตซู เรื่องบริการ ผมให้ต่ำติดดินเลยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ที่ต้องแก้ไขอย่างแรงของศูนย์มิตซู ส่วนใหญ่

1.พนักงานรับรถ ไม่ค่อยฉลาด

2.ห้องรับรองลูกค้า แคบ และไม่เป็นส่วนตัว

3.พื้นที่บริการ ดูวุ่นวาย ไม่ทันสมัย

4.ห้องน้ำ น้อย บางที่สกปรก (สกปรกยิ่งกว่าปั๊ม Pt สีเขียวอีก)

5.เครื่องมือซ่อมบำรุง ไม่พร้อม (เครื่องตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ)

6.ประสบการณ์ช่าง หามาตรฐานไม่ได้ ในแต่ละศูนย์

7.ล้างรถ ห่วยทุกที่ (ห่วยที่สุด ตั้งแต่ใช้เอารถเข้าศูนย์) สะอาดสุด ผมให้ โตโยต้า

8.ชำระเงิน ช้า ไม่ได้มาตรฐาน รูดบัตรได้บ้างไม่ได้บ้าง

น้ำมันเครื่องก็เหมือนกัน ราคาต่างกันมากๆในแต่ละที่

ทำไมไม่ให้มีมาตรฐานเหมือนฮอนด้าหรืออีซูซุ โตโยต้า

เชคราคาได้แน่นอน

ราคาน้ำมันเครื่อง เจอตั้งแต่ 800-3500 งงฉิบ

จะสังเคราะห์หรืออะไร ก็แล้วแต่ บริษัทควรทำราคาให้เป็นมาตรฐาน

ลูกค้าจะหิ้วไปเองก็ว่ากันอีกที แต่ละศูนย์ใช้กันคนละยี่ห้ออีก

บางที่เติมเจ็ดลิตร อีกที่ บอกเจ็ดไม่พอ ต้องแปดลิตร อะไรกันหนักหนา งงจริงๆ

กับการบริการครับ

lerson
    ผู้เยี่ยมชม

ที่เคยสัมผัสมาช่างศูนย์จะเน้นวุฒิ แต่ skill และความชำนาญน้อย เวลาอะไรมีปัญหาก็เปลี่ยนทั้งชิ้น หายากที่จะเอามาซ่อมแก้ไข เพื่อนผมเข้าศูนย์ T รายการเช็คก่อนซ่อมเป็นแสน มันเอะใจไปดู อ้าวรถตูไม่มี ABS Airbag แล้วรายการซ่อมมาไง อีกคนแอร์มีปัญหามันบอกไปฟร้อนเครื่องเสียงมาบอกทำให้ระบบไฟรวนแอร์มีปัญหา เช็คไปเช็คมาเจอมดทำรังอยู่ช่องแอร์ สรุปไม่หนีกันหรอกครับเจอคนดีก็ดีไปเจอแย่ ๆ ก็เซ็ง

saitae
    ผู้เยี่ยมชม

ผมอยากให้กระทู้นี้ ส่งไปถึง Mitsubishi Japan จังเลย
    อยากให้มีทีมงานจากที่นั่น สุ่มมาตรวจการปฏิบัติงานจริง
    ของช่างที่ศูนย์บริการบ้าง

หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้