สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

I'm Unicorn
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ใครตัด....ผมเตะ

สำหรับผู้ที่อยากรู้ว่า cat มีหมดอายุหรือไม่...ตามนี้ครับ

http://www.asasappakij.com/index.php...=19&No=1161962

ผมว่าคำว่า แสนกิโลเมตรแล้วไม่รับประกันว่าจะยังใช้ได้หรือไม่ กับคำว่า หมดอายุเมื่อหนึ่งแสนกิโลเมตรนั้นต่างกัน แคตตาลิติคอยู่ในความหมายแรก รถบางคันผมใช้ถึงสามแสนกิโลเมตรแคต ฯ ยังดีอยู่เลย ใครตัดผมเตะ ( ฮา... )

ผู้แสดงความคิดเห็นพัฒนเดช อาสาสรรพกิจ วันที่ลงประกาศ 2008-10-22 2026

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ใครตัด....ผมเตะ

Catalytis Converter มีโอกาสเสียได้น้อยมาก สาเหตุเพราะถ้าเครื่องยนต์สมบูรณ์และทำงานที่อุณหภูมิที่ถูกต้อง Catalytis converter จะร้อนมากจนทำลายสิ่งสกปรกต่างๆที่เข้าไปอยู่ภายในให้หมดไป จึงบอกได้เลยว่าโอกาสเสียนั้นไม่มีเลย แต่พวกช่างชอบเล่นกลให้คนที่ไม่รู้เรื่องดูและใช้โอกาสนี้หากินกับคนที่ไม่รู้มาเยอะ คือ ถ้ารถของคุณมีปัญหา เครื่องเดินไม่สะดวก ช่างจะรีบบอกทันทีว่าปัญหาเกิดจาก Cat ตัน โดยเขาจะใช้วิธีตัดมันออกมาแล้วเปิดให้คุณดูเลยว่ามันตันเพราะจะมีสิ่งสกปรกเกาะติดอยู่ภายใน ซึ่งถ้ารถคุณเครื่องเดินไม่สะดวก รับรองได้ว่า Cat ตันแน่ เพราะอุณหภูมิการทำงานของมันจะไม่ถึง แต่ถ้าพอคุณตั้งเครื่องแก้ไขให้เครื่องเดินสะดวกเมื่อไร ความร้อยของ Cat จะถึงจุดที่มันจะทำลายคราบเขม่าที่คุณเห็นว่ามันเกาะอยู่จนเขรอะนั่นแหลครับ ดังนั้น จงอย่าเชื่อพวกบ่างช่างยุ สมมุติว่าถ้าคุณตัดมันออก จะเกิดอะไรขึ้นถ้าภาครัฐเกิดกำหนดให้รถทุกคันจะต้องผ่านการทดสอบคุณภาพอากาศที่ถูกปล่อยออกมาจากรถจะต้องสะอาดตามที่ผู้ผลิตรถกำหนด (ซึ่งปัจจุบันยังไม่มีการกำหนดในตอนนี้ แต่คาดว่าจะมีในอนาคตเพราะปัญหาอากาศเสียของเราเพิ่มขึ้นมากและปัญหาการตัด Cat กำลังระบาดสูง) เท่ากับว่าคุณจะต้องไปซื้อ Cat มาติดตั้งใหม่ซึ่ง Cat ใหม่นั้นแพงมาก แล้วอย่างนี้จะเรียกได้ว่าโง่สองต่อไหมเล่าครับ
    ...5555

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...เราก็อย่าตัดซิครับใช้ถอดออกแทน...

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เอ้าใครที่ไปถอดออกเก็บกลับบ้านมาด้วย ถ้ามันตันจริงเอามาเผาด้วยหัวเชื่อมแก๊สได้ ไม่ต้องทิ้ง เอามาผมอยากลองของที่ว่าเสีย (ขอให้ผ่านมาทางน้าโอ ลมหนาว คริคริ..หาเรื่องให้เพื่อนหน่อย)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    725
    Status
    โพส
    304

ขอบคุณมากครับ

User ID
    251
    Status
    โพส
    49

กระจ่างเลยครับ

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

เหม็นๆๆๆๆๆๆ โลกร้อนๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    208
    Status
    โพส
    260

ตัดไปแต่โดนแล้ว ทำไงอ่ะ

เอามาต่อได้ป่าว

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

เวลามันตันรถมันวิ่งไม่ได้ครับมันจะเร่งไม่ขื้นครับแต่พอเราถอดท่อแคตออกมันเร่งได้ปกติครับ จืงอยากถามท่านผู้รู้ครับว่าท่อแคตที่มันตันนี่ เราเอาไปเผาได้จริงๆหรือไม่ครับเผาแบบเผาท่อไอเสียรถจักรยานยนต์หรือเปล่าครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เพื่อโลก ผมขับคันเก่ายันคันใหม่ ยังไม่เคยตัดส่วนใดของรถออกเลยครับ มีแต่แต่งเพิ่ม เหอะๆ

smilenet
    ผู้เยี่ยมชม

เจ้านี่มันเป็นเซรามิคใช่หรือเปล่าครับ มันทนความร้อนสูงมากเลย เซียนแคตตอบหน่อยครับ

triton salon
    ผู้เยี่ยมชม

รับทราบครับ

ข้อมูลกระทู้