สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

I'm Unicorn
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ไนโตรเจน สำหรับยางรถยนต์

สำหรับผู้ที่ต้องการทราบเรื่องการเติมลมไนโตรเจน...ครับ(สุดท้ายแล้วแต่ดุลยพินิจนะครับ)

http://www.asasappakij.com/index.php...=19&No=1162036

ปกติ การเติมก็คงได้ไม่ถึง 100 % หรอกครับ ที่คุณถามว่าผสมได้ไหม ถ้าผสม ไปแล้ว คุณสมบัติหรือส่วนดีของการใช้ลมไนโตรเจนที่ได้ก็จะน้อยลงไปตามสัดส่วนที่คุณ เติมไปครับ
    ขอเก็บข้อมูลส่วนดีของการใช้ลมยางไนโตรเจนมาฝากเป็นความรู้กันครับ
    ปัจจุบันการเติมลมยางไนโตรเจน เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่กำลังได้รับความนิยม ข้อดีของการเติมลมยางด้วยไนโตรเจนมี ดังนี้
    1. ช่วยประหยัดน้ำมัน จากการพิสูจน์ในอเมริกา รถที่เติมลมด้วยไนโตรเจน อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันจะลดลง โดยจำนวนระยะทางที่วิ่งได้ต่อน้ำมัน 1 แกลอน จะสูงขึ้น 1 ถึง 1.5 ไมล์
    เหตุผล ด้วยอุณหภูมิของล้อที่ลดลง เมื่อใช้ลมยางไนโตรเจนจะช่วยลดแรงเสียดทานในการหมุนของยาง จึงช่วยประหยัดน้ำมัน
    2. ปลอดภัยยิ่งขึ้น ทำให้อุบัตเหตุที่มีสาเหตุจากยางลดลง
    เหตุผล เพราะไนโตรเจนจะช่วยรักษาอุณหภูมิของยางอย่างที่กล่าวมาข้างต้น ทำให้ความดันภายในลมยางขยายตัวได้น้อย จึงช่วยลดอุบัติเหตุจากการระเบิดของยางที่เกิดจากความร้อน
    3. ไม่ต้องตรวจเช็คลมยางบ่อย อันนี้คงเหมาะกับสุภาพสตรีทั้งหลายที่ไม่มีความชำนาญเรื่องการดูแลรักษารถ
    เหตุผล เพราะไนโตรเจนมีอะตอมขนาดใหญ่กว่า ออกซิเจนมาก ทำให้ซึมเข้าออกเนื้อยางได้ยากกว่าออกซิเจน ดังนั้นลมยางจึงไม่ค่อยลดลง
    4. ช่วยยืดอายุยาง มีผลมากกับยางที่ใช้น้อยแต่ใช้มาเป็นเวลานานๆ
    เหตุผล เพราะการเติมลมยางปกติ ที่มีออกซิเจนผสมอยู่มากจะเข้าไปทำปฎิกิริยากับเคมีในเนื้อยาง ทำให้เสื่อมสภาพเร็วกว่าไนโตรเจน นอกจากนี้การที่อุณหภูมิร้อนน้อยกว่าทำให้ยากสึกหรอน้อยกว่าอีกด้วย
    --------------------------------------------------

ผู้แสดงความคิดเห็นtoykrub888@yahoo.com วันที่ลงประกาศ 2008-10-22 2043

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: ไนโตรเจน สำหรับยางรถยนต์

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

tin50
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ไนโตรเจน สำหรับยางรถยนต์

ขอบคุณข้อมูลครับตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ รู้สึกว่าดีครับที่ไม่ต้องเช็คลมบ่อยๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ใช้อยู่ครับ นิ่มนวลดี

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

ไปเติมมาแล้วครับเมื่อวันก่อน

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

เติืมไนโตรเจน แล้วต้องเชคลมยางทุกๆ กี่เดือนครับ
    เห็นช่างบอกมาว่าให้เชคทุกเดือน

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

เติมแล้วนิ่มขึ้นครับ ดีๆ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ผมเช็คตลอดประมาณเดือนละครั้งครับ ถ้าผ่านก็จะแวะไปเช็ค พอดีใช้ บี ควิก รับประกันครึ่งปี แต่ผมเกินแล้ว ยังไม่เห็น ได้เสียเงินเติม หรือเช็คลมยางเลย อิอิ สบายเลยเรา มีเวลาก็จะแวะเช็คตลอด ผมเติมลมไว้ 33 ครับ ไม่นุ่มไม่แข็งไป อิอิ

ข้อมูลกระทู้