สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

comservice_7
    ผู้เยี่ยมชม

Unhappy ไฟฉุกเฉินหรือไฟขอทาง ใครรู้บ้างครับ

ไฟฉุกเฉินหรือไฟขอทาง ชอบกระพริบเวลาขับรถตกหลุม
    หรือไม่ก็ขับ ถึงความเร็วประมาณ 120 จะกระพริบตลอดเลย
    เป็นบางครั้ง แต่ช่วงหลังๆนี้เป็นบ่อย
    ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร ใครรู้บ้างครับ

miean
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ไฟฉุกเฉินหรือไฟขอทาง ใครรู้บ้างครับ

เข้าศูนย์เช็คระบบไฟ รีโมท และ ECU ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: ไฟฉุกเฉินหรือไฟขอทาง ใครรู้บ้างครับ

กำ เอาไปเข้าเช็คที่ศูนย์โดยด่วน หรือไม่ก็เวลาเช็คตอนครบรอบตรวจเช็ครถครับ

ems_nurse
    ผู้เยี่ยมชม

นั่นน่ะซิเป็นไร

ไป 0 หรือยัง ได้เรื่องแล้วแจกให้ทราบด้วยล่ะกัน...

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

ระบบไฟคงไม่ปรกติแล้ว ไปเช็คศูนย์มาหรือยังครับเนี่ย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เดาว่า รถคุณมีรีโมทกันขโมย

เดาว่า รถคุณติดรีโมทแบบตัดต่อสาย

เดาว่า รถคุณ ตอนนี้ ระบบไฟไม่ปกติแล้วครับ

ให้เอาเข้าศูนย์โดยด่วน เช็คอาการว่าเป็นอะไร อาจทำให้ Ecu เสียหายได้ครับ

ทางที่ดี ถ้ารถซื้อมาไม่นาน ให้ติดต่อผู้ขายรถให้คุณ ช่วยอีกทางจะดีไม่น้อยครับ

เล่าให้ฟังเรื่องนึง รถน้องที่ทำงานคนนึง ยี่ห้อ N รุ่น F ไปซื้อเครื่องเสียงมาจากบ้านหม้อ

และทำการติดตั้งเอง โดยพ่วงไฟมั่วไปหมด (เขาเป็นคนขับรถส่วนตัวส่งของ)

บริษัทจ่ายค่าน้ำมันให้ตามกิโลเมตร วิ่งเท่าไรก็ได้เท่านั้น

ปรากฎว่า หลังทำเครื่องเสียงเสร็จ เขาวิ่งงาน วันละเป็น ร้อยโล

กลับมาที่ออฟฟิศ ปรากฏว่า รถวิ่งไป สิบกว่าโล ไมล์เพี้ยนไปหมด

ขึ้นมั่งไม่ขึ้นมั่ง สุดท้าย ถอดเครื่องเสียงทิ้ง อาการที่กล่าวมา หายหมดครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ติดรีโมทกันขโมยมาหรือเปล่าครับ

ส่วนใหญ่อาการที่ว่าน่าจะเกิดจากกันขโมย
    สังเกตุว่ากันขโมยบางยี่ห้อที่เปิดประตูแล้วไฟฉุกเฉินจะติดกระพริบ
    บางยี่ห้อเปิดประตูก็จะไม่ติด
    ของผมจะเป็นแบบหลังคือเปิดประตูแล้วไฟกระพริบไม่ติด ยี่ห้อ Abg
    แต่เคยติดอยู่ที่รถของน้องจะเป็นอีกยี่ห้อหนึ่งซึ่งเวลาเปิดประตูแล้วไฟฉุกเฉินติดกระพริบ

อาการก็เป็นได้หลายสาเหตุแต่เท่าที่เจอสำหรับระบบกันขโมยก็คือ
    -ส่วนของรีโมทมีปัญหาปุ่มกดค้างหรือรวน
    -กับที่เป็นกันบ่อยมากคือสวิสต์ตรงบริเวณห้องเครื่อง
    จะมีสวิสต์อยู่ 1 ตัว ซึ่งถ้าใช้ไปนานๆส่วนใหญ่จะเกิดสนิมทำให้หน้าสัมผัสของสวิสต์ไม่ดี หรือหลวมได้
    ปกติสวิสต์ตัวนี้ถ้าปิดฝากระโปรงคือจะอยู่ในสถานะแยกจากกันและถ้าเปิดฝากระโปรงจะติดกัน
    ดังนั้นอาจจะเป็นไปได้ว่าอาจจะมีการช๊อตกันของสวิสต์ตัวนี้ในขณะที่เกิดแรงสั่น
    ลองเปิดฝากระโปรงแล้วตรวจสอบดูนะครับ

ถ้าลองแล้วไม่พบอะไรก็ให้ช่างผู้ชำนาญการตรวจสอบดูอีกทีนะครับ

ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    รถผม 3 ปีกว่า แล้วครับ
    ก็จะมาเป็นได้ 2 เดือนแล้วครับ
    ยังไม่มีเวลาเข้า ศูนย์ เลยครับ
    ถ้าเข้าเมื่อไร แล้วเช็คว่าเป็นปัญหาที่อะไร จะมาบอกเล่าสู่กันฟังครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ระบบไฟมั่ว แล้วครับ ตกหลุมแล้วสายไฟที่เปลือยไว้อาจกระโดดไปโดนกันทำให้มันกระพริบ

ผู้เยี่ยมชม

Chek ดูแล้วครับ เป็นที่ กันขโมยครับ
    ขอบคุณครับ

ข้อมูลกระทู้