หน้า 1 จากทั้งหมด 15 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 298

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

มาตรฐาน DIY: Fuel Pre Heater

สวัสดีครับ
    ผมทำเองครับ ดูในแบบของต่างประเทศ เอามาดัดแปลงทำใช้ดู
    เห็นว่าเครื่องดีเซล ที่เราพอจะทำได้เพื่อเพิ่มระยะทางต่อ การใช้น้ำมัน 1ลิตร ก็คือ เพิ่มอุณภูมิ
    น้ำมันให้สูงกว่าเดิม ราวๆ 50-55 องศา ก่อนฉีดเข้าห้องเครื่อง ส่วนราคาของที่ผมทำนั้น
    สรุปประมาณนี้ครับ
    1. ท่อยางหม้อน้ำ ใหม่ 1เส้น ซื้อที่ร้านอะไหล่ยนต์ ของ STRADA 160 บาท.
    2. ท่อทองแดง ขนาด 10 มม ยาว 1เมตร ร้านรู้จักกันเขาให้มา ฟรี
    3. เข็มขัด รัดท่อยาง ขนาดเล็ก 10-15 มม 4 อัน ราคาประมาณ 60 บาท
    4. เข็มขัด รัดท่อยาง ขนาดใหญ่ 1.5นิ้ว 2 อัน ราคาประมาณ 40 บาท
    5. ท่อแสตนแลส 1.5 นิ้ว ยาว6-8 นิ้ว ราคา 60 บาท (316L)
    และเครื่องมือช่างนิดหน่อยครับ
    รวมๆแล้ว ค่าของอยู่ประมาณ 400 กว่าบาทครับ
    ค่าแรงไม่มีครับ ทำเอง 2 ชั่วโมงเสร็จ..จ้า
    ที่สำคัญ ไม่ต้องยุ่งกับระบบไฟฟ้าเลยครับ

ส่วนผลพอสรุปดังนี้ครับ
    ก่อนติดตั้งครับ ผมวิ่งเฉลี่ยความเร็วปกติไปกลับทำงาน รถติดนิดหน่อย
    สายเอเซีย อยุธยาเข้าโรจนะ ประมาณ 90-100-110 กิโลเมตร/ชั่วโมง
    อัตราสิ้นเปลื่อง อยู่ประมาณ 16-17 กิโล/ลิตร ครับ
    หลังติดตั้งครับ วิ่งแบบเดิม จับความเร็วหลายๆครั้ง ประมาณ 90-100
    อัตราสิ้นเปลื่อง อยู่ประมาณ 18-19กิโล/ลิตร ครับ ถือว่า OK เลย
    กับการลงทุน ไม่ถึงครึ่งพัน เพื่อนๆคนใหนสนใจ e-mail มาที่
    thaihydro@gmail.com และ surachai275@tha.okisemi.com
    ผมยินดีบอกขั้นตอนการทำ ให้ฟรีครับ

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

มาตรฐาน Re: DIY: Fuel Pre Heater

slekul1@hotmail.com
    สนใจครับ ขอบคุณครับ
    เอ แต่ถ้าให้ดี น้ารับทำเลยดีกว่า มั้ยครับ
    ค่าของ 400 กว่าบาท +

ค่า ลีโอ 3 ขวด จัดปายยยยย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sanya : 04-02-2009 เมื่อ 10:10

User ID
    186
    Status
    โพส
    191

มาตรฐาน Re: DIY: Fuel Pre Heater

thammanoon@gmail.com
    ขอบคุณครับ

kitkung
    ผู้เยี่ยมชม

ด้วยคนครับ ขอบคุณครับ
    kitkung2003@hotmail.com

CEDIALP
    ผู้เยี่ยมชม

ขอด้วยคนนะครับ
    c_siwilai@hotmail.com

ขอบคุณครับ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ผมไปทำมาแล้วครับ
    กับร้านมาตรฐานเลยนะ
    แบบดีที่สุดเท่าที่มีในท้องตลาดเลย

ผล.................

เรื่องความประหยัด
    ถ้าความเร็วคงที่ ย้ำ.. ต้องคงที่นะ
    2 - 2.5 กม./ลิตร เห็นแน่ ๆ

แต่ในความเป็นจริง เราขับแบบคงที่แบบนั้นหรือ ?

ไม่...

ดังนั้น ความสิ้นเปลืองจึงลดลงมาเหลือแค่ .5 - 1 เท่านั้นครับ

เรื่องควันดำ
    อันนี้ซิครับ เห็น ๆ
    กดลึกยังไงก็ไม่ดำ

เรื่องอัตราเร่ง
    นิดซ์...ซ์ หน่อย ถ้าไม่สังเกตุแทบไม่เห็น
    เติมวี. พาวเวอร์ยังเห็นชัดกว่าเลยครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

งั้นขอด้วยครับ

Dpichat@hotmail.com

User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

OK ครับ หลายๆท่านสดงความคิดเห็นกันมา ผมจะเอายังงี้และกัน
    1.ท่านใด สนใจจะทำเอง ผมจะทำคู่มือส่งไปให้ทาง e-mail ครับ ฟรี จ้า
    2.ท่านใดไม่สะดวก ผมจะทำให้เป็นชุด KIT ไปให้เลย ผมขอ ค่าแรง+ค่าส่ง
    สัก 200 บาทครับ ส่วนราคาของ อยู่ราวๆ380-400 บาทนี่แหละ
    รวมท่านก็ ให้ผมทำในราคาพร้อมส่ง ที่ 600 บาทครับ EMS ถึงบ้าน
    สนใจแบบใด e-mail มาที่นี่เลยครับ
    surachai275@tha.okisemi.com
    thaihydro@gmail.com
    ผมจะตอบกลับทุกท่านครับ
    อ้อ ท่อหม้อน้ำของเดิม ไม่ต้องแปลงอะไรครับ เก็บใว้ครับ เผื่อเป็นspare

User ID
    212
    Status
    โพส
    227

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    งั้นขอด้วยครับ

Dpichat@hotmail.com
    จัด DIY Project อีกเลยพี่

smilenet
    ผู้เยี่ยมชม

ขอด้วยคนครับ smilenet_com@hotmail.com ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับสิ่งดีๆ ที่ให้กับชาวคลับไทรทัน

A 4WD
    ผู้เยี่ยมชม

ขอด้วยคนครับ แบบว่าช่วงนี้ ว่างจัด OT ก็ไม่มี wimon.pirom@wdc.com

ake007
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีทุกคนครับ ท่อทองแดงเอาไปพันที่ท่อไอเสียไม่ได้ความร้อนมากกว่าหรือครับ

User ID
    248
    Status
    โพส
    1,032

ขอชื่นชมด้วยคน...เยี่ยมเลยครับน้าคงมีข้อมูลอยู่บ้างแล้วก่อนลงมือทำ เลยอยากรบกวนถามสักนิดให้หายสงสัยว่า
    1.จากอุณหภูมิที่ต้องการทำไมจึงไม่เลือกตำแหน่งอื่นแทนบริเวณท่อน้ำครับ
    2.เนื่องจากดูรูปไม่ค่อยแน่ใจ ท่านเลือกท่อน้ำส่วนไหนบนหรือล่างครับและมีเหตุผลยังไง เพราะเท่าที่เข้าใจความร้อนจากท่อด้านบนที่ได้มาจากตัวเครื่องยนต์จะสูงกว่าด้านล่างที่ผ่านรังผึ้งแล้ว
    3.เหตุใดท่านจึงไม่เลือกใช้ท่อทองแดงขนาดอื่นเช่นใหญ่หรือเล็กกว่าแทนขนาด 10 มม.ครับ เพราะเท่าที่เข้าใจการพาความร้อนจะเกิดขึ้นได้ดีเมื่อมีผื้นผิวสัมผัสมาก.
    อย่าว่ากันนะครับสงสัยจริงๆ

POTATO
    ผู้เยี่ยมชม

เอาด้วยคนครับน้าร่วมทดสอบความประหยัดด้วยคน phattiphong@asahitec.co.th

User ID
    764
    Status
    โพส
    95

ขอด้วยครับ
    jone500th@gmail.com

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

เอาด้วยอีกคัน thitot_inkman@sanook.com

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

เอาด้วยอีกคัน thitot_inkman@sanook.com

songsaluang
    ผู้เยี่ยมชม

สนใจครับ ขอด้วยคน ขอบคุณครับ songsaluang@hotmail.com

User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wiz ดูโพส
    ขอชื่นชมด้วยคน...เยี่ยมเลยครับน้าคงมีข้อมูลอยู่บ้างแล้วก่อนลงมือทำ เลยอยากรบกวนถามสักนิดให้หายสงสัยว่า
    1.จากอุณหภูมิที่ต้องการทำไมจึงไม่เลือกตำแหน่งอื่นแทนบริเวณท่อน้ำครับ
    ..จุดนี้ติดตั้งง่ายและอุณภูมิคงที่เมื่อเครื่องยนต์มีการใช้งานสักระยะ สังเกตุ
    จาก เกร์ความร้อนจะคงที่
    2.เนื่องจากดูรูปไม่ค่อยแน่ใจ ท่านเลือกท่อน้ำส่วนไหนบนหรือล่างครับและมีเหตุผลยังไง เพราะเท่าที่เข้าใจความร้อนจากท่อด้านบนที่ได้มาจากตัวเครื่องยนต์จะสูงกว่าด้านล่างที่ผ่านรังผึ้งแล้ว
    ..ผมติดตั้งด้านบนของท่อน้ำ ก่อนเข้ารังผึ้งครับ เปิดฝากระโปรงเจอเลย
    3.เหตุใดท่านจึงไม่เลือกใช้ท่อทองแดงขนาดอื่นเช่นใหญ่หรือเล็กกว่าแทนขนาด 10 มม.ครับ เพราะเท่าที่เข้าใจการพาความร้อนจะเกิดขึ้นได้ดีเมื่อมีผื้นผิวสัมผัสมาก.
    ..คือท่อน้ำมันของเดิม รวมถึงจุดต่อต่างๆ ที่เราจะทำเพิ่ม จะเป็นขนาด ความโต ประมาณ 8-10 มม. ผมก็เลยใช้ขนาด เท่าของเดิมน่าจะลดค่าใช้จ่าย และไม่
    ต้องดัดแปลงชิ้นส่วนอะไรมากครับ
    ส่วนที่ว่าขนาด ใหญ่กว่าการพาความร้อนดีกว่า ถูกครับ แต่เราใช้การพันรอบ
    ท่อแสตนแลส โดยให้จำนวนรอบที่เหมาะสม เพื่อให้น้ำมันวิ่งผ่านท่อทองแดง
    นานพอที่จะเพิ่มอุณภูมิ ให้สูงขึ้นไดครับ... บริเวณท่อแสตนแลส อุณภูมิจะอยู่ที่
    80-90 องศา กระจายผ่าน ท่ทองแดง จะลดลงมาเหลือประมาณ 60 องศากว่าๆ
    จากนั้นน้ำมันวิ่งผ่านท่อทองแดง และทำให้อุณภูมิน้ำมันจะอยู่ประมาณ 50-55 องศา ครับ เหมาะแก่การจุดระเบิด ยังไงลองทำดูได้ครับ ไม่เสียหายครับ ลงทุนก็ไม่มาก เท่าเราซื่อแบบใช้ไฟฟ้าหรอกครับ...
    อย่าว่ากันนะครับสงสัยจริงๆ

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

สนใจครับ ขอด้วยคน ขอบคุณครับ คู่มือและกัน a_surash@hotmail.com

หน้า 1 จากทั้งหมด 15 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้