หน้า 11 จากทั้งหมด 48 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 201 ถึง 220 จากทั้งหมด 952

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    136
    Status
    โพส
    842

มาตรฐาน Re: อัพบูสท์ ง่ายๆ17.5ปอด์น กับแหวนกลึง 4 mm.

อัพบูสกันแล้วอย่าลืมแวะมาอัพๆกับกล่องเพาเวอร์อัพบ้างน่ะคร้าบบบบ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: อัพบูสท์ ง่ายๆ17.5ปอด์น กับแหวนกลึง 4 mm.

อัฟๆ พี่บิ๊ก ไปถึงไหนแล้วครับ 90 ม้า ไม่มีคอมม่อนเลว รออยู่ น๊ะครับ อิอิ

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

ลองไขดูแล้วคับมันโยกๆเลยเลิกเลยคับปอดแถบแหก ไม่รู้ถ้ามันโยกมากๆมีผลอะรัยหรือป่าวคับ รอน้าวุฒิหรือน้านุ๊กก็ได้คับช่วยตอบหน่อย

User ID
    2931
    Status
    โพส
    248

เอาใจช่วยนะครับจะ บูตมาแบบสุดๆไปเลย

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ผมคิดว่านี่เป็นคันโยกแบบเก่า วิศวกรเขาไม่ทราบระยะ เลยออกแบบมาเป็นแบบปรับได้ เมื่อทราบแล้ว ตอนนี้เลยตัดสกรูปรับระยะออกไป

ตามรูปนี้ คิดว่านะครับ ผิดพลาดประการใด ตำหนิได้

สำหรับรถที่ใช้เวสเกจแบบในรูป ก็คลายน๊อตออกมา
    มันเป็นคันโยก ดึงให้มันเปิดมากขึ้นก็แค่นั้นเอง รองแหวนแบบที่ทำกันนั่นแหละครับ 2-3 mm ก่อน ขอให้ทำสำเร็จครับ
    ทำตามที่น้า wattana บอกก็ไดใช้มั้ยคับ รอน้าวุฒิกะน้านุ๊กคับอยากทำแล้ววันที่ 3 จะไปโคราชคับจะได้ทดสอบแล้วจะเอาผลมาแจงให้ฟังคับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

จัดไปพี่ จะรอฟังผล อย่าลืมน๊ะครับ ไปเส้นนั้น มีด่าน 3-5 จุด แล้วขากลับมากรุงเทพ ตรง มุมหักศอกตรงค่ายทหาร ที่ระหว่าง สระ บุรี เข้ากรุงเทพ มีตั้งด่านอยู่ อย่าพึง รีบออกไปถนน เส้นหลัก วิ่ง ชิดซ้ายไปก่อนน๊ะครับ ไม่งั้น โดนซิว แน่นอน ยังไงรอฟังผลอยู่น๊ะครับพี่ ขอบคุณครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ big_kub ดูโพส
    ทำตามที่น้า wattana บอกก็ไดใช้มั้ยคับ รอน้าวุฒิกะน้านุ๊กคับอยากทำแล้ววันที่ 3 จะไปโคราชคับจะได้ทดสอบแล้วจะเอาผลมาแจงให้ฟังคับ
    ใกล้บ่านน้าวุฒิแวะไปหาเลยน้า
    หิ้วลีโอ ไปซัก ขวด 2ขวด

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ใกล้บ่านน้าวุฒิแวะไปหาเลยน้า
    หิ้วลีโอ ไปซัก ขวด 2ขวด
    มันจะไม่จบที่ขวดสองขวดอ่ะดิน้าเชษฐ์คับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

น้าวุฒิ ไปไหนหนอ ไม่สนใจพวก 90 ม้าที่ไม่มีคอมม่อนเลวเลย ขอเสียงน้าวุฒิหน่อยครับ ร้อนวิชา อยากได้ ผู้รู้จริงมาช่วย ตอบปัญหาทีครับ ขอบคุณครับ

jayle19
    ผู้เยี่ยมชม

วันนี้ผมอัพแหวนรองไป4 มิล ผลที่ได้ ก่อนทำได้15ปอน หลังทำได้10ปอน

ไม่รู้มีไรผิดไปหรือเปล่า ทำตามทุกขั่นตอน

พรุ้งนี้จะพาเจ้าตั้นไป 0 ให้พี่ที่ 0 เช็คซะหน่อยยยย เศร้าๆๆๆๆ

อยากแรงเหมือนชาวบ้านชาวช่องเค้าก็ไม่ได้

ฮือๆๆ~

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    น้าวุฒิ ไปไหนหนอ ไม่สนใจพวก 90 ม้าที่ไม่มีคอมม่อนเลวเลย ขอเสียงน้าวุฒิหน่อยครับ ร้อนวิชา อยากได้ ผู้รู้จริงมาช่วย ตอบปัญหาทีครับ ขอบคุณครับ
    อิจฉา 90 ม้า 8 วาวล์ เอารถไปติดอินเตอร์มา มีแต่คนหาซื้อ เบอร์โบตัวนี้จัง
    ถามช่างไปถามมาแกบอก ลูกนี้ทำลมดี โมขึ้น อ้าวแล้ว116 เทอร์โบใบคู่ละพี่ แกบอกไม่น่าเล่น ซวยเลยตรู
    แกบอกนะมีอยู่คัน 8 วาวล์ เทอร์โบเดิม กันห้อง ปรับบูสท์ ทำปั๊ม ติดอินเตอร์ วิ่งดี เหลือเกิน ถูกตังค์แถมทำง่ายอีก

RatBig
    ผู้เยี่ยมชม

4.6 mm. ได้ 14.8 ปอน(Smart gauge) งงครับ จะแก้ยังไง

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ big_kub ดูโพส
    มันจะไม่จบที่ขวดสองขวดอ่ะดิน้าเชษฐ์คับ
    เน็ตหมดครับพี่น้องอยู่ในป่าครับน้า
    เอางี้น้า รองแหวนเอาก็ได้ครับ ไม่ต้องปรับมันก็ได้ครับน้าเวสเกต ถอดง่ายรองสักสองสามมิลก่อนดูนิสัยมันก่อน

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

แล้วถ้ารองแหวนอย่างที่น้า wattana บอกล่ะคับได้ไหมคับน้าวุฒมันจะแม่นกว่าการไขน๊อตมั้นคับ ขอบคุณคับ
    รองแหวนเอาก็ได้น้า ไม่ต้องไปปรับเวสเกต น็อตถอดง่ายครับ

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    รองแหวนเอาก็ได้น้า ไม่ต้องไปปรับเวสเกต น็อตถอดง่ายครับ
    แหวนที่รองทำจากอะไร มีเนียม ทองแดง ทองเหืลอง ความโตด้านนอก วงรูใน ความหนา น้าบอกมาเดี๋ยวจัดให้ แล้วจะจัดให้เพื่อนสมาชิกด้วย คือกลึงที่เดียวมากๆถูกกะตังหรือโทร 0840339386 ครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siwakorn8511 ดูโพส

แหวนที่รองทำจากอะไร มีเนียม ทองแดง ทองเหืลอง ความโตด้านนอก วงรูใน ความหนา น้าบอกมาเดี๋ยวจัดให้ แล้วจะจัดให้เพื่อนสมาชิกด้วย คือกลึงที่เดียวมากๆถูกกะตังหรือโทร 0840339386 ครับ
    วัตถุดิบ เป็นอะไรก็ได้ แต่ต้องแข็ง เพราะจะโดนแรงกดของน๊อตที่ขันเข้าไป

สำหรับ ขนาด

รูในเน้น เส้นผ่านศูนย์กลาง ประมาณ 5.5 มิลลิเมตรโตกว่าได้นิดหน่อย
    ด้านขอบนอกเส้นผ่านศูนย์กลางซัก 9.5 หรือ 10 มิลลิเมตร ก็ได้ครับ
    ดังนนั้นระยะความหนาของขอบนอกถึงขอบในจะประมาณ 2-2.25 มิลลิเมตร
    ส่วนความหนาของแหวนเท่ากับ 4 มิลลิเมตร

น๊อตที่ใช้เป็น M5 ความยาวประมาณ 20 มิลลิเมตร

ผมไม่ค่อยเก่งเขียนแบบใครวาดได้รบกวนหน่อยละกันครับ เครื่องที่บ้านและที่ทำงานก็ไม่ได้ลงด้วย
    โปรแกรมมันแพง อิอิ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    เรื่องน๊อต ถ้ามันลำบาก ใช้แบบผมดิ ไปร้านท่อ จบเลย

ส่วนเกจ ด้านซ้าย วัดค่าแรงดูดครับ ขวาวัดค่าแรงอัด

ดีเซล เวลาเครื่องทำงาน มีแต่แรงอัด ไม่มีแรงดูด

ตัวแรงดูด เอาไว้ตรวจความสมบูรณ์ ของฝาสูบ

เวลาดับเครื่อง มันจะตีไปแวคประมาณ 20 ครับ แปลว่าปกติ

แต่ต้องต่อ ที่บูสท์เซนเซอร์นะครับ
    ....ต่อเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ..สามารถวัดได้อย่างที่น้าน๊กแนะนำครับ...
    ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับน้านุ๊ก...จาได้รู้ว่าฝาสูบมันปกติอยู่ป่าว..
    และใช้เกจอย่างคุ้มค้าดีจริง..นะเออ...

Devill
    ผู้เยี่ยมชม

รองมาแล้ว 4 mm. ได้ 16-17 psi. แล้วแต่เกียร์(auto) ต้น ๆ จะได้ประมาณ 16 psi ส่วนเกียร์ 4(D) นั้นจะได้ที่ 17 psi แช่ตลอด ว่าจะรองแหวนอีกซัก 1 วง น่าจะประมาณ 1.3 mm.
    แต่เวลาใส่นี่ยากมากครับ ต้องดึงเวสเกจออกมาทางหน้ารถ เพราะว่าเวสเกจจะดันไปหลังรถตลอด กว่าจะใส่ได้เกีอบครึ่งชั่วโมง แล้วเปลี่ยนมาเป็น หัวจมหกเหลี่ยมแทน ไขง่ายกว่าเยอะ
    ขอบคุณคุณนุ๊กครับที่แนะนำให้พวกเราสนุกกับ triton ไม่มีเบื่อ

User ID
    248
    Status
    โพส
    1,032

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeA ดูโพส
    จากรูปน็อตที่หัวรูดผมก็เป็นเหมือนกันครับ ไหนๆ ก็หัวรูดไปแล้ว ประแจดาวอย่างดีก็ไขไม่ออก ผมใช้ไขควงปากแบนพร้อมกับฆ้อนตอกไปที่ตรงหัวน็อตเลยครับ 3-4 ที ตอกแม่นๆ ก็ออกครับ แล้วใช้น็อต 6 เหลี่ยมใส่แทนเลยครับ

ฮือ ฮือ ครั้งแรกเลยที่ต้องโหดกะน้องตั้นของเรา
    ไม่จำเป็นจริงๆ ไม่แนะนำวิธีตอกสกัด เลี่ยงได้เป็นดีที่สุด ควรเลือกใช้วิธีการแบบน้านุ๊กจะดีกว่าครับไปที่ร้านท่อ หรือหากทำเองควรใช้บล็อกจะดีกว่าครับ สำหรับน้า AeA ยินดีด้วยครับที่สำเร็จผ่านด้วยดี

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

น้า Devill ดีใจด้วยที่ทำสำเร็จครับ.
    มาอัพเดทให้ฟังเผื่อเป็นข้อมูลนะครับ.
    วันนี้ไปสัมนานอกสถานที่. ก็เลยเอารถไปที่ศูนย์ฝากธุระให้ทำสองเรื่องที่เราคุยกันนี่แหละครับ.
    1. เรื่อง อัพ Version จาก 2.5 Plus ไปเป็นของ 3.2 ทางศูนย์ไม่แนะนำให้ทำเนื่องจากว่าอาจจะมีผลต่อกล่องได้ และจะไม่รับประกันหากเกิด Effect ข้างเคียงกับกล่องครับ. ผมเลยตัดสินใจว่าจะหยุดไว้ก่อนใน Step นี้... (ทางหัวหน้าช่างได้โทรไปปรึกษากับทีม Service ที่ Center ครับ.) แต่ยืนยันว่าทำได้กับ 2.5 4x4. (ช่างเคยทำ).

2. เรื่องแหวนรอง. ผมให้เค้าคลายน๊อตให้เรียบร้อยแล้ว เดี๋ยวมีเวลาจะเอาแหวนรองดูครับ.

ที่จริง. เรื่องที่ 1 ก็ยังคาใจอยู่เพราะว่าที่ที่อ่าน ๆ ดูก็เห็นเพื่อน ๆ หลาย ๆ ท่านไปอัพเกรดกันได้ก็เลยยัง งง. ๆ อยู่เหมือนกัน. น้า ๆ ท่านใดมีข้อมูลรบกวนเพิ่มเติมด้วยนะครับ.

หน้า 11 จากทั้งหมด 48 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้