หน้า 26 จากทั้งหมด 48 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 501 ถึง 520 จากทั้งหมด 952

FiZx
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: อัพบูสท์ ง่ายๆ17.5ปอด์น กับแหวนกลึง 4 mm.

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    สวัสดีครับน้า Chok.
    ขอตอบเท่าที่พอรู้ก็แล้วกันนะครับว่า น่าจะปกตินะครับ บูสท์จะไหลสูงสุดแล้วก็จะตกอย่างนั้นแหละครับ. วัดที่สูงสุดก็พอครับ.
    ว่าแต่ว่า ของผมวันนี้ถอดออกแล้ว. เหมือนรถไม่มีแรงเลย...อิอิ...
    น้าได้เยอะจังเลยครับ.
    น้า จินดี ครับ น้าหมุนโบ ได้ยังครับ ถ้าได้ลงเป็นแนวทางหน่อยครับ ผมรอน้าอยู่ อิอิ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    631
    Status
    โพส
    338

มาตรฐาน Re: อัพบูสท์ ง่ายๆ17.5ปอด์น กับแหวนกลึง 4 mm.

สวัสดีครับน้า FiZx ณ.สถานการณ์ปัจจุบันยังไม่สำเร็จเลยครับน้า. แล้วก็มีแววว่าจะเกินกำลังเสียด้วยซี....
    น้ามาตั้งความหวังที่ผมอย่างนี้...มีแรงฮึดนะ. ขอบอก...เหอ ๆ...

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

รูปเทอร์โบของผม หลังจากใส่อินเตอร์มา ก็หมุนกลับหน้าแปลนเหมือนกัน

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

สวัสดีครับน้าวุฒิ. และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน.
    หลังจากได้ Pressure มาจากน้า FiZx ทำให้ความหวังอันริบหรี่ของผม กลับมาจุดไฟติดอีกครั้งหนึ่ง... พยายามใหม่จนสำเร็จ. ต้องให้เครดิตน้าเค้าเลยล่ะ... อิอิ...
    ก็ขอแชร์เป็นประสบการณ์สำหรับกิจกรรมยามว่างเผื่อเพื่อน ๆ ท่านอื่นจะได้ใช้ประโยชน์บ้างนะครับ.

อุปกรณ์ในการถอด ๆ ถอน ๆ โดยไม่ต้องกล่อมก่อน มีดังนี้...
    1. ประแจแหวนเบอร์ 8. (ซื้อมาสด ๆ ร้อน ๆ 20 บ.ครับ.)
    2. ประแจ Block เบอร์ 10. (มีหรือไม่มีก็ได้. แต่หากอยากสบายมีไว้หน่อยก็ดี...)

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

เอาล่ะ... เริ่มต้นก็ถอด ๆ ถอน ๆ ก่อนตามถนัด... นึก ๆ แล้วก็สงสารเจ้าน๊อตสองตัวนี่ชมัด เพราะว่าถูกสำผัสมาหลายรอบแล้ว...
    แต่เพื่อความรู้... รู...น๊อตไม่บาน. เกลียวไม่หวาน. ก็เป็นอันใช้ได้เนอะ...อิอิ... ทั้งหมดนี้เป็นหน้าที่ของ Block เบอร์ 10 ครับ. (รวมทั้งท่อไอดีด้วยน๊ะ...)

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

หลังจาก งัดแงะ แกะเกา. ถางที่โล่งเตียนเหมาะแก่การลงมือแล้ว... พระเอกของงานก็อยู่นี่เองครับ.
    (น๊อตทั้งหมดมี 5 ตัวครับ. แต่คลายจริง ๆ เพียงแค่ 4 ตัวก็น่าจะพอครับ. --> อ้างอิงจากคันของ
    ผมนะครับ.) และทั้งหมดนี้ก็เป็นหน้าที่ของประแจแหวนเบอร์ 8 ครับ.
    ค่อย ๆ คลายพอหลวม ๆ นะครับ ระวังหลุดเน้อ อย่าเผลอซะล่ะ... (ไม่ใช่อะไรหรอกครับ. ร่วงแล้วมันหายาก...)

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

หลังจากคลายน๊อตจนได้ที่ น่าจะไม่มีแรงต้านแล้วก็ลงมือต่อเลยครับ... จับจุดตามรูปลูบตามถนัดอย่างตัวอย่างในรูปนั่นแหละครับ. หมุนตามเข็มนาฬิกาเลย... (หมุนเบา ๆ พอเร้าอารมณ์เน้อ...) อยากมีซักกี่กิ๊กก็เอาตามจำนวนนั้นแหละครับ...
    ลงท้ายก็ได้ที่แบบนี้แหละครับ... แต่กว่าจะได้... ก็เสียเหงื่อไปเป็นลิตร เพราะจิตวิตก... กลัวจะพกแห้ว...คลาดแคล้วเหมือนเดิม...

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

แต่ยังไงก็...หลังจากได้เห็นตัวเลข... เกือบ ๆ 18 PSI เหงื่อที่เสียไป... ไม่สูญเปล่าครับ...
    ทั้งหมดนี้. ต้องขอขอบคุณน้านุ๊ก ที่คอยให้คำปรึกษา (โทรฯไปหาหลายรอบ...ขอบคุณจริง ๆ ครับ.)
    ขอบคุณ น้า FiZx. ที่มาปลุกเสก ปล่อยเบรกให้ผมมีแรงฮึด...
    ขอบคุณ คำแนะนำและข้อมูลของน้าวุฒิ. ที่มาจุดไฟให้ผมพยายามอีกครั้ง...

โปรเจคนี้. เล่นเอาผู้สูงวัย ท้อไปหลายตลบ...

โปรเจคหน้า... คงจะได้เห็นพลังม้า...ของ 3.2. อิอิ...

โชคดี มีความสุข นั่งลุกสบาย ไม่ต้องนอนก่ายหน้าผากทุกท่านครับ.

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    แต่ยังไงก็...หลังจากได้เห็นตัวเลข... เกือบ ๆ 18 PSI เหงื่อที่เสียไป... ไม่สูญเปล่าครับ...
    ทั้งหมดนี้. ต้องขอขอบคุณน้านุ๊ก ที่คอยให้คำปรึกษา (โทรฯไปหาหลายรอบ...ขอบคุณจริง ๆ ครับ.)
    ขอบคุณ น้า FiZx. ที่มาปลุกเสก ปล่อยเบรกให้ผมมีแรงฮึด...
    ขอบคุณ คำแนะนำและข้อมูลของน้าวุฒิ. ที่มาจุดไฟให้ผมพยายามอีกครั้ง...

โปรเจคนี้. เล่นเอาผู้สูงวัย ท้อไปหลายตลบ...

โปรเจคหน้า... คงจะได้เห็นพลังม้า...ของ 3.2. อิอิ...

โชคดี มีความสุข นั่งลุกสบาย ไม่ต้องนอนก่ายหน้าผากทุกท่านครับ.
    ตั้ง ชื่อ โปรเจ็ค นี้ ว่า โปรเจ็ค ขยับ หอย ดี มั้ย น้า

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

สุดยอดเลยครับสำหรับรูปแข้อมูล แหล่มๆเลย อิอิ

FiZx
    ผู้เยี่ยมชม

สุดยอดเลยครับน้า เลิกงานต้องรีบกลับไปขยับหอยหน่อยแล้วครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลและภาพประกอบแบบละเอียด ขอบคุณจริงๆครับ
    หอยเรานี่มันเล็กพริกขี้หนูจริงๆครับ

ปล.ในรูปน้าไม่ได้ลองแหวนแล้วหรือครับไม่เห็นแหวนตรงเวสเกตเลย

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ FiZx ดูโพส
    สุดยอดเลยครับน้า เลิกงานต้องรีบกลับไปขยับหอยหน่อยแล้วครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลและภาพประกอบแบบละเอียด ขอบคุณจริงๆครับ
    หอยเรานี่มันเล็กพริกขี้หนูจริงๆครับ

ปล.ในรูปน้าไม่ได้ลองแหวนแล้วหรือครับไม่เห็นแหวนตรงเวสเกตเลย
    ถ้ารองแล้วหมุนเกินแน่นอนครับน้า ต้องเลือกอย่าใดอย่างหนึ่ง สรุป หมุนก่อนถ้าไม่พอค่อยรองเพิ่มครับ อิอิ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sanya ดูโพส
    ตั้ง ชื่อ โปรเจ็ค นี้ ว่า โปรเจ็ค ขยับ หอย ดี มั้ย น้า
    ...แว๊ก.ก.ก.ก...หอยเบี้ยว........

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

หอยเบี้ยว แก้ไขได้ อิอิ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

แบบ ว่า ขยับหอยให้เข้าที่ จะได้เข้าเยอะๆ (ลม) โอ๊วได้ ซีด......ซะดังเลย (เสียโบ) พอขยับแล้วได้ทั้งแรงทั้งเสียวแบบไม่เคยรู้สึกมาก่อน (แรงจนจะไปสอยตูดชาวบ้าน อิอิ)

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ตามที่น้า jindee ทำเป็นการแก้อาการเทอร์โบมันขยับไปจากจุดเดิม
    แต่การอัพบูสท์ ก็แนะนำให้รองแหวนเหมือนเดิมครับ
    ไม่แนะนำให้ขยับโบ เพิ่มบูสท์ครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

Smile Re: อัพบูสท์ ง่ายๆ17.5ปอด์น กับแหวนกลึง 4 mm.

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sanya ดูโพส
    สวัสดีอีกครั้งครับ.
    น้า Sanya. เอางั้นเเลยหรือครับน้า...โปรเจ็คขยับหอย. ขยับบ่อย ๆ ...หอยจะเข้าี่ที่... ฮ่า ๆ ...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ FiZx ดูโพส

น้า FiZx ครับ. เท่าที่ผมเข้าใจ ก็คงอย่างที่น้าโจ้บอกไว้นั่นแหละครับน้า.

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ...แว๊ก.ก.ก.ก...หอยเบี้ยว........
    น้า copy42 ครับ. หอยใช้มือเดียวก็อาจจะเบี้ยวได้ครับน้า... แฮ่ ๆ...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ตามที่น้า jindee ทำเป็นการแก้อาการเทอร์โบมันขยับไปจากจุดเดิม
    แต่การอัพบูสท์ ก็แนะนำให้รองแหวนเหมือนเดิมครับ
    ไม่แนะนำให้ขยับโบ เพิ่มบูสท์ครับ
    น้าวุฒิครับ. ผมขอความรู้เพิ่มหน่อยนะครับน้า. ไม่ทราบว่าสองแบบนี้มันมีข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้างครับผม. เพราะว่าตอนนี้ผมไม่ได้รองแหวนแล้วครับ. เห็นว่ามันเนียนดีนะครับน้าก็เลยคิดว่ายังไม่จำเป็นในช่วงนี้... เดี๋ยวขอข้อมูลจากอาจารย์ก่อนแล้วค่อยว่ากันใหม่เนอะ...
    ขอบคุณครับ.

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: อัพบูสท์ ง่ายๆ17.5ปอด์น กับแหวนกลึง 4 mm.

ขอยืมรูปของน้า Jindee มาให้สังเกตตรงตำแหน่งของมาร์กที่ขยับซักหน่อยนะครับ

แล้วน้าๆ ไปขยับกันตามสบายนะครับ แต่ถ้าจะให้ปลอยภัยหาเกจ์มาคอยวัดก็ดีนะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ตอบแทนน้าวุฒิครับ

1.การรองแหวนตามสูตร ส่งผลให้เวสเกต เปิดช้าลง ทำให้ได้บูสท์มากขึ้น

เป็นวิธี ที่ทำให้บูสท์เพิ่มได้ง่าย และเสี่ยงน้อยที่สุด

2.การขยับหน้าโบ ส่งผลให้ ขาเวสเกต ทำงานผิดไปจากเดิม

ส่งผลให้ได้บูสท์เพิ่มขึ้นเหมือนกัน แต่การขยับประตูไอเสีย (มันจะผิดมุมไป)

มีความเสี่ยงมากกว่าแบบแรกครับ

การขยับหน้าแปลน ส่วนมากมีสาเหตุจาก

1.การประกอบเทอร์โบ และการติดตั้งจากโรงงาน (ไม่ได้มีการเทสบูสท์แน่นอน)

2.การใช้งาน ทำให้แปลนขยับ อาจเกิดการคลายตัวได้นิดหน่อย

3.การรองแหวน บางท่าน ขยับน๊อตไม่ออก ก็ตอกสกัด ทำให้แปลนขยับได้

ที่กล่าวมา ทำให้บูสท์แต่ละคันไม่เท่ากัน

การรองแหวนก็ต่างกันไปด้วย

แต่การรอง ไม่ควรเกิน 5 มิล

และการขยับ สามารถทำได้ด้วยตัวเอง แต่ขอย้ำว่า

ทำอย่างมีสตินะครับ อย่าขยับมากไป อาจพังได้เหมือนกัน (เวสเกต)

แนะนำว่า หลังทำ หรือขยับ บูสท์ไม่ควรเกิน 18 ปอนด์ครับ

ถ้าไม่พอ ก็รองแหวนเพิ่ม หรือใส่บูสท์มือครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

ขอบคุณครับน้านุ๊ก... นอนดึกเหมือนกันนิ...

หน้า 26 จากทั้งหมด 48 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้