หน้า 9 จากทั้งหมด 48 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 161 ถึง 180 จากทั้งหมด 952

speed zone
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: อัพบูสท์ ง่ายๆ17.5ปอด์น กับแหวนกลึง 4 mm.

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    ไม่มีโซนตะวันออกบ้างเหรอ...
    อยู่เเถวไหนล่ะครับ ผมอยู่อรัญฯ อัพได้ 17 พอดี ถ้าอยู่ใกล้เดี๋ยวให้ยืมประแจครับของผมคงไม่ได้ใช้แล้ว เพราะเปลี่ยนใช้ประเเจหกเหลี่ยมเเทน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    631
    Status
    โพส
    338

มาตรฐาน Re: อัพบูสท์ ง่ายๆ17.5ปอด์น กับแหวนกลึง 4 mm.

น้า speed zone. ขอบคุณมากครับที่เอื้อเ้ฟื้อ. ผมอยู่ชลบุรีครับ. น้าอยู่ไกลเหมือนกันเนาะ...

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มันไม่ต่างกันหรอกครับ ระหว่าง บูสมือ กับรองแหวน

มันต่างกันเพียงสองอย่างเองครับ คือ

1.บูสท์ปรับมือ มันกำหนดค่าได้โดยดูจากการขับขี่ ปรับมากน้อย ตามใจเรา

ปรับมากไป มันก็ตัด (ถ้ายังไม่ปลดล๊อก) ปรับน้อยไปมันก็ไม่แรง (แล้วจาปรับไปทำไมง่ะ)

2.ปรับบูสท์ แบบไฟฟ้า ค่าที่ได้มันแม่นเป๊ะ ไม่ต้องลองผิดถูก อยากได้เท่าไร ก็จัดไป

ให้มันอยู่ในขอบเขตเป็นพอ จะได้ไม่พัง วิธีนี้ งบประมาณ จะสูงกว่าแบบแรก อยู่หลายบาท

แต่ดูดี มีราคาครับ เหอๆ

3.รองแหวนเวสเกต เมื่อรองแล้ว มันก็เหมือนการปรับบูสท์มือหรือไฟฟ้า

แต่การทำจะเป็นการทำแบบตายตัว ถ้าต้องการลดหรือเพิ่ม

อัตโนมือ (อาจถึงขั้นมือพอง) เท่านั้นครับ เสียเวลามากมายในการปรับตั้ง

แต่ มันก็ถูกตังค์ที่สุดครับ

เอ้า เลือกได้ ตามชอบครับผม

แล้วมีตติ้งรองแหวน เมื่อไรดี เหอๆ

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    ขันน๊อตตัวเดิมไม่ออกน่ะ น้านุ๊ก. ไม่ทราบว่าน้าใช้ประแจอะไรขันอ่ะ...งบน้อยแต่อยากแรง ว่าจะลองแผลง ๆ ดูบ้างน่ะ... (ที่จริง ไม่ค่อยที่จะมีความรู้เรื่องรถยนต์ครับ.)
    จากรูปน็อตที่หัวรูดผมก็เป็นเหมือนกันครับ ไหนๆ ก็หัวรูดไปแล้ว ประแจดาวอย่างดีก็ไขไม่ออก ผมใช้ไขควงปากแบนพร้อมกับฆ้อนตอกไปที่ตรงหัวน็อตเลยครับ 3-4 ที ตอกแม่นๆ ก็ออกครับ แล้วใช้น็อต 6 เหลี่ยมใส่แทนเลยครับ

ฮือ ฮือ ครั้งแรกเลยที่ต้องโหดกะน้องตั้นของเรา

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeA ดูโพส
    จากรูปน็อตที่หัวรูดผมก็เป็นเหมือนกันครับ ไหนๆ ก็หัวรูดไปแล้ว ประแจดาวอย่างดีก็ไขไม่ออก ผมใช้ไขควงปากแบนพร้อมกับฆ้อนตอกไปที่ตรงหัวน็อตเลยครับ 3-4 ที ตอกแม่นๆ ก็ออกครับ แล้วใช้น็อต 6 เหลี่ยมใส่แทนเลยครับ

ฮือ ฮือ ครั้งแรกเลยที่ต้องโหดกะน้องตั้นของเรา
    555 น้าเอ้ ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น อยากแรงต้องพยายาม 555

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

รถผมตอนถอด แวะไปร้านท่อ ให้เขาคลายไว้ให้

แล้วกลับไปทำต่อ เหอๆ

ประแจดาว หัวบล๊อกครับ

ไม่มีรูด

Devill
    ผู้เยี่ยมชม

คุณนุ๊กเปลี่ยนน๊อตขนาดเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่เปลี่ยนใช้ของเดิมได้ไหมครับ
    เมื่อวานไปลองดูเดิม ๆ boot ที่ 15 psi ก็ตัดแล้ว เลยอยากจะลอง 17-18 ดูบ้าง

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

น้า AeA. ขอบคุณมากครับสำหรับเทคติก... เดี๋ยวไม่ไหวจริง ๆ จะขออนุญาติ copy มั่งครับ... ว่าแต่ว่าเจ้าน๊อตตัวล่างพื้นที่จัดการก็จำกัดเหมือนกันเนาะ... หรือว่าไปร้านท่อเหมือนน้านุ๊กดี...

น้า Devill... ไม่ได้ตอบคำถามแต่จะขอถามเพิ่ม...เนื่องจากว่าไม่มีความรู้ทางด้านนี้ครับ...อิอิ...
    เจ้าวัดบูสต์ที่น้าใส่น่ะ. แถบด้านซ้ายเค้าใช้วัดค่าอะไรครับ. ด้านขวาวัดบูสต์... ด้านซ้าย... VAC (ย่อมาจากอะไรไม่รู้...) แล้วเข็มมันมีเพียงเข็มเดียว แล้วจะอ่านยังไงอ่ะ...ขอความรู้ทีครับ.
    ขอบคุณครับ.

nay
    ผู้เยี่ยมชม

น้าครับ 17.5 มาที่รอบเท่าไรครับไม่มีตัววัดครับบบบบบบบบบบบบบบบบ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

น้า AeA. ขอบคุณมากครับสำหรับเทคติก... เดี๋ยวไม่ไหวจริง ๆ จะขออนุญาติ copy มั่งครับ... ว่าแต่ว่าเจ้าน๊อตตัวล่างพื้นที่จัดการก็จำกัดเหมือนกันเนาะ... หรือว่าไปร้านท่อเหมือนน้านุ๊กดี...

น้า Devill... ไม่ได้ตอบคำถามแต่จะขอถามเพิ่ม...เนื่องจากว่าไม่มีความรู้ทางด้านนี้ครับ...อิอิ...
    เจ้าวัดบูสต์ที่น้าใส่น่ะ. แถบด้านซ้ายเค้าใช้วัดค่าอะไรครับ. ด้านขวาวัดบูสต์... ด้านซ้าย... VAC (ย่อมาจากอะไรไม่รู้...) แล้วเข็มมันมีเพียงเข็มเดียว แล้วจะอ่านยังไงอ่ะ...ขอความรู้ทีครับ.
    ขอบคุณครับ.
    ขอตอบแทนนะครับ น่าจะเป็น Vaccum ครับ พูดง่าย ๆ วัดแรงดันด้านลบครับ
    (สุญญากาศ)

Devill
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ เพราะตอนซื้อนั้นกึ่ม ๆ ซะด้วย ซื้อที่ตลาด Night ศรีราชานะครับรวมถ้วยด้วยก็ 740 บาทครับ
    ตอนเช้าเปิด web ดู อ้าว!!! ทำไมของเรามี Vac ด้วยล่ะครับ ของท่านอื่น ๆ เริ่มต้นที่ 0 ของผมมีลบด้วยสงสัยจะเป็นอย่างที่คุณ wattana ว่านะครับ แต่ผมลองถอนคันเร่งมันก็ลงมาที่ 0 นะครับไม่มาที่ด้าน Vac
    น้า Jindee วันศุกร์น้าสวนกับผมตรง valeo ใช้หรือเปล่าครับ เพราะผมเห็นลายโดราเอมอนเต็มคันเลย รถผมสีฟ้าครับ เดิมทุกอย่าง

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

ขอบคุณมากครับน้า Wattana สำหรับความรู้. ว่าแต่ว่าแล้วจะใช้เข็มตัวไหนวัดละครับน้า. หรือว่าเป็นไฟเรืองแสง...
    น้า Devill ปิดภาคเรียน. ผมใช้เส้นนี้ช่วงเช้าครับ. น่าจะใช่น๊ะ. เปิดไฟทักทายได้เน้อ หากเจอกันครับ. เด็ก ๆ ซนนะครับก็เลยหางานให้ทำแก้เหงาน่ะ... ยินดีที่ได้รู้จักครับ. มีโอกาสคงได้เจอกันอีกนะครับ.

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Devill ดูโพส
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ เพราะตอนซื้อนั้นกึ่ม ๆ ซะด้วย ซื้อที่ตลาด Night ศรีราชานะครับรวมถ้วยด้วยก็ 740 บาทครับ
    ตอนเช้าเปิด web ดู อ้าว!!! ทำไมของเรามี Vac ด้วยล่ะครับ ของท่านอื่น ๆ เริ่มต้นที่ 0 ของผมมีลบด้วยสงสัยจะเป็นอย่างที่คุณ wattana ว่านะครับ แต่ผมลองถอนคันเร่งมันก็ลงมาที่ 0 นะครับไม่มาที่ด้าน Vac
    น้า Jindee วันศุกร์น้าสวนกับผมตรง valeo ใช้หรือเปล่าครับ เพราะผมเห็นลายโดราเอมอนเต็มคันเลย รถผมสีฟ้าครับ เดิมทุกอย่าง
    ขอบคุณมากครับน้า Wattana สำหรับความรู้. ว่าแต่ว่าแล้วจะใช้เข็มตัวไหนวัดละครับน้า. หรือว่าเป็นไฟเรืองแสง...
    น้า Devill ผมใช้เส้นนี้ช่วงเย็นเลิกงานครับ. น่าจะใช่น๊ะ. เปิดไฟทักทายได้เน้อ หากเจอกันครับ. เด็ก ๆ ซนนะครับก็เลยหางานให้น่ะ... ยินดีที่ได้รู้จักครับ. นิคมเดียวกัน.
    เกจปกติ เข็มจะอยู่ที่ตรงกลางเลข 0 ครับ อยู่ระหว่างกลางช่วง ลบ กับ บวก
    สำหรับเกจแบบนี้จะใช้สำหรับเครื่องยนต์เบนซิล
    รายละเอียดผมไม่รู้มากนะครับ แต่ เทอร์โบของเบนซิลจะมีช่วงเวคคัมอยู่ด้วย

สำหรับเกจของ ดีเซล ตามที่เพื่อนๆมาโพสให้ดูก็จะเริ่มจาก 0 เลยโดยไม่มีช่วงลบ

เกจของเบนซินสามารถนำมาใช้กับดีเซลได้ครับ
    แต่เกจของดีเซลไปใช้กับเบนซินไม่ได้
    ดังนั้นร้านค้าส่วนใหญ่ก็จะสั่งแต่แบบเบนซินมาเพราะสามารถที่จะใช้ได้กับรถทั้ง 2 ประเภทครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ขอบคุณครับ.
    เรื่องน๊อต ถ้ามันลำบาก ใช้แบบผมดิ ไปร้านท่อ จบเลย

ส่วนเกจ ด้านซ้าย วัดค่าแรงดูดครับ ขวาวัดค่าแรงอัด

ดีเซล เวลาเครื่องทำงาน มีแต่แรงอัด ไม่มีแรงดูด

ตัวแรงดูด เอาไว้ตรวจความสมบูรณ์ ของฝาสูบ

เวลาดับเครื่อง มันจะตีไปแวคประมาณ 20 ครับ แปลว่าปกติ

แต่ต้องต่อ ที่บูสท์เซนเซอร์นะครับ

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

เยี่ยมจิงๆ คร้าบบบบบพี่นุก

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

น้า Munic. ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล. เท่าที่ผมเข้าใจ แสดงว่าสำหรับเครื่องเบนซิล เข็มสามารถชี้ได้ทุก Scale ของหน้าปัดเลยใช่มั๊ยครับ...
    อย่างนี้. ผมขอซื้อแค่ครึ่งเดียวได้มั๊ยครับ. เผื่อจะลด Cost ได้มั่ง...

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Devill ดูโพส
    คุณนุ๊กเปลี่ยนน๊อตขนาดเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่เปลี่ยนใช้ของเดิมได้ไหมครับ
    เมื่อวานไปลองดูเดิม ๆ boot ที่ 15 psi ก็ตัดแล้ว เลยอยากจะลอง 17-18 ดูบ้าง
    น๊อตหกเหลี่ยมหัวล้าง เบอร์ 8 ยาว นิ้วครึ่งครับ

รองด้วยแหวนสแตนเลส 304 หนา 4 มิล ครับ

ของเดิม ไม่ควรใช้ครับ เปลี่ยนใหม่ดีกว่าแน่นอน

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น้า Munic. ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล. เท่าที่ผมเข้าใจ แสดงว่าสำหรับเครื่องเบนซิล เข็มสามารถชี้ได้ทุก Scale ของหน้าปัดเลยใช่มั๊ยครับ...
    อย่างนี้. ผมขอซื้อแค่ครึ่งเดียวได้มั๊ยครับ. เผื่อจะลด Cost ได้มั่ง...
    ดีเซล ก็ใช้แวคได้ครับ

เวลาดับเครื่องครับ ตรวจความสมบูรณ์ ของเครื่องยนต์

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

น้านุ๊ก. ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้เพิ่มเติมครับ. หากมีโอกาสคงได้ใช้บริการอย่างที่น้าแนะนำแน่ ๆ ครับ.

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อิๆมีของเล่นมาให้เล่นอีกแล้ว ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ น้าๆ

หน้า 9 จากทั้งหมด 48 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้