หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 38 จากทั้งหมด 38

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ถามคุณ...เต้ย เรื่อง คลัทช์แต่ง

ในรูปนั้น เสื้อเดิมของที่ผ่านการใช้มา 7 หมื่นโลครับ ส่วนผ้าย้ำใหม่ ออกมาหล่อใช้งานได้เหมือนเดิม

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ถามคุณ...เต้ย เรื่อง คลัทช์แต่ง

ผ้ามี 3 เกรดนะครับ
    1. ผ้าเนื้อธรรมดาทั่วๆไป ตัวนี้จะมีส่วนผสมของใยหิน และคาร์บอนเยอะครับ
    มันจะมีฝุ่นเยอะ หมดเร็ว ลื่นง่าย แต่ว่าการจับนิ่มนวนครับ
    2. ผ้า kibono เนื้อทำจากคาร์บอนผสมเนื้อทองเหลืองครับ การจับและทนความร้อนดีกว่าของผ้าโรงงานครับ

3. ผ้า ray ตัวนี้เป็น คาร์บอนผสมเนื้อทองแดงครับ ไม่มีใยหิน ทนความร้อนดี จับได้หนักขึ้น หมดช้ากว่าทุกตัวที่เป็นผ้าผสมเลยครับ

แต่ถ้าน้าๆท่านใด แต่งโมดิฟายกันเยอะๆ ออกตัวแรงๆ เบริ์นยางเทคตัวตัวแบบรถแดร็ก แนะนำเป็นแบบ ทองแดงก้อนซึ่งจะให้ความทนทานมากๆ ไม่มีไหม้ กันกันยาวๆ แต่ผลเสียก็คือออกตัวสั่น ราคาแพง ใช้งานไม่ดีครับ

ในรูปนี้เป็นทองแดงก้อน สำหรับขาโหด งานจาก TNS คลัทช์ครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

1. ผ้าทั่วไป คาร์บอนผสมใยหิน และทองแดงเล็กน้อยครับ

2. akibono คาร์บอนผสมทองเหลือง made in japan
    ( สังเกตจากของจริงๆจะรู้ครับ จะมีสีทองเหลืองผสมชัดเจน เส้นสั้นๆ)

3. ผ้า ray คาร์บอนผสมทองแดงไม่มีใยหิน ทนที่สุดในผ้าแบบเนื้อผสมครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ถ้า ไทรทันตัวพลัส นะครับ
    จานกดจะมีขนาด 10.2 " เท่านาวาร่าครับ ซึ่งตัวนี้เป็นสูตรใหม่ของที่ร้านเค้าครับ
    สามารถจับใส่แทนจานกดเดิมของไทรทันพลัสได้เลยครับ รูน๊อตตรงกันไม่ต้องแปลงที่ฟลายวีลครับ แรงกดมากกว่าเดิม แต่ไม่แข็งเท่าหวี 2 ชั้นนะครับ

ตัวแดงๆจานกดนาวาร่าที่เปลียนมาครับ
    โบ 05 06 บูส 30 เอาอยู่ครับ แต่ต้องย้ำผ้า Ray นะครับ

รูปเทียบความต่างให้ดูครับ นาวาร่าขนาดเท่ากับไทรทันพลัสแปะๆ
    ที่โรงงานทำคลัทช์เค้ามีเทคนิคให้มันจับอยู่ดีกว่าของเดิมๆครับ
    คือเค้ากลึงหยาบหน้าจานกดเพิ่มเพื่อความฝืดด้วยครับผม(สังเกจของนาวาร่าที่ใส่มา กลึงหน้ามาหยาบสุดๆ)
    และใช้ชุดแหนบ 4 ชั้น ตัวหวีกดของนาวาร่าจะหนากว่าหวีเดิมไทรทันอยู่นิดนึงครับ

ส่วนไทรทันตัว 116 แรงม้าเตี้ย แนะนำให้เอาจานกดเดิมไปโมเพิ่มแรงกดเลยครับ +ย้ำผ้าใหม่ก็จบแล้วล่ะครับ ไม่บานปลาย

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ที่ผมบอกไป ไม่ใช่ว่าเก่งไรมาจากไหนนะครับ เพียงแต่ได้ลอง และศีกษาจากผู้ผลิต
    ก็เป็นไปตามนั้นครับ ไม่อยากให้เสียเงินกันหลายๆครั้ง สำหรับรถดัดแปลงอ่ะครับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

ขอบคุณครับน้าเล้ง ผมเองที่โทรไปเมื่อกลางวันครับ.

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ครับผม ยินดีครับน้า

User ID
    2125
    Status
    โพส
    7

Talking Re: ถามคุณ...เต้ย เรื่อง คลัทช์แต่ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    นี่เป็นแผ่นคลัทช์เดิมๆไทรทัน เอาไปย้ำผ้า ray มาใหม่ครับ
    เนียนๆ ไม่สั่นไม่ดังครับ แต่ถอดมาอย่าตกใจนะ เพราะสริงมันจะหมุนได้นิดๆครับ ส่วนแกนเฟืองสามารถทำให้แน่นได้ครับ ก็ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงดังเลยนะครับ

ผิดกับคลัทช์ของใหม่บ้านเรา สปริงแน่นปึกแต่ใส่แล้วดังแถมสั่นไม่เป็นท่าเลย
    จำไว้นะครับ คลัทช์เดิมที่หมดแล้ว สามารถส่งย้ำใหม่ได้ครับ ไม่ต้องเสียตังเยอะไปซื้อใหม่ ราคาค่าย้ำผ้า 900-1000 บาทครับ
    เก็บความรู้ใส่ตัว ดีก่าหาเหาใส่หัว....

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ในวันนี้...ไว้จะตามไปดันอีกนะครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

มาดันตูด อึ๊บบบบบบบ.......

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ดันกระทู้ หรือดันรถผมครับ.... อิอิ

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ถ้า ไทรทันตัวพลัส นะครับ
    จานกดจะมีขนาด 10.2 " เท่านาวาร่าครับ ซึ่งตัวนี้เป็นสูตรใหม่ของที่ร้านเค้าครับ
    สามารถจับใส่แทนจานกดเดิมของไทรทันพลัสได้เลยครับ รูน๊อตตรงกันไม่ต้องแปลงที่ฟลายวีลครับ แรงกดมากกว่าเดิม แต่ไม่แข็งเท่าหวี 2 ชั้นนะครับ

ตัวแดงๆจานกดนาวาร่าที่เปลียนมาครับ
    โบ 05 06 บูส 30 เอาอยู่ครับ แต่ต้องย้ำผ้า Ray นะครับ

รูปเทียบความต่างให้ดูครับ นาวาร่าขนาดเท่ากับไทรทันพลัสแปะๆ
    ที่โรงงานทำคลัทช์เค้ามีเทคนิคให้มันจับอยู่ดีกว่าของเดิมๆครับ
    คือเค้ากลึงหยาบหน้าจานกดเพิ่มเพื่อความฝืดด้วยครับผม(สังเกจของนาวาร่าที่ใส่มา กลึงหน้ามาหยาบสุดๆ)
    และใช้ชุดแหนบ 4 ชั้น ตัวหวีกดของนาวาร่าจะหนากว่าหวีเดิมไทรทันอยู่นิดนึงครับ

ส่วนไทรทันตัว 116 แรงม้าเตี้ย แนะนำให้เอาจานกดเดิมไปโมเพิ่มแรงกดเลยครับ +ย้ำผ้าใหม่ก็จบแล้วล่ะครับ ไม่บานปลาย

116 ตัวเตี้ย คลัชดัง พอเหยียบแล้วเงียบ ปล่อยแล้วดังสะเทือนเลย โมไหม่แก้หายไหมครับ วิ่งมา 105000 โลครับ

User ID
    5610
    Status
    โพส
    324

Talking Re: ถามคุณ...เต้ย เรื่อง คลัทช์แต่ง

ใช่ครับ ถ้ารุ่น 116 แรงม้า หน้าคลัทช์จะเล็กนะครับ ถ้าขยายได้ก็จะดีมากครับ
    แต่ถ้าไม่ขยายก็ต้องทำหวีให้แข็งๆเพื่อเพิ่มแรงกดให้หน้าคลัทช์ครับ แต่จะแข็งมากๆเลย
    ขับในเมืองปวดขา

ส่วนทองแดงก้อนผมให้พี่เค้าไปใช้แล้วครับ เพราะมันสั่นมากๆๆ

แนะนำสำหรับรถที่คลัทช์เอาไม่อยู่ แบบประหยัด ไม่สั่นไม่ลื่นนะครับ
    1.จานกดเดิมกลึงหยาบ+ หวีสอง 2 ชั้นสำหรับรถมีกล่อง 2 ใบ จนถึงโบ 05 06 บูส30 ปอนด์
    2.เสริมแหนบ 4 แผ่น + กลึงหยาบหน้าจานกด สำหรับ ดันรางใบเดียว
    ส่วนผ้าคลัทช์เดิม ให้ส่งโรงงานย้ำผ้าใหม่เป็นผ้า Ray มันจะจับได้ดีกว่าและทนกว่าผ้าเนื้อโรงงานครับ
    ค่าของไม่เกิน 2000-3000 บาทครับ
    เค้ารับส่งต่างจังหวัดมั๊ยครับน้า คนไกลปืนเที่ยงอย่างผมลำบากน่าดู จะขอย้ายไปทำงานที่ ก.ท.ม ก็ไม่ไหวพูดไทยไม่แข็งแรง เพราะกินแต่ข้าวเหนียว ลิ้นเลยแข็ง ครับผม

User ID
    14315
    Status
    โพส
    15

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ forlife ดูโพส
    116 ตัวเตี้ย คลัชดัง พอเหยียบแล้วเงียบ ปล่อยแล้วดังสะเทือนเลย โมไหม่แก้หายไหมครับ วิ่งมา 105000 โลครับ
    ของผมก็เป็น แต่เป็น PLUS นะคับวิ้งแค่ 17500 เอง
    ถามช่างๆบอกว่าแก้แล้วก็ดังอีก
    ต้องแก้ยังไงถึงจะหายดัง

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PAE ดูโพส
    ของผมก็เป็น แต่เป็น PLUS นะคับวิ้งแค่ 17500 เอง
    ถามช่างๆบอกว่าแก้แล้วก็ดังอีก
    ต้องแก้ยังไงถึงจะหายดัง

รถผมพลัส ทำคลัชใหม่ (ผ้าผสมทองแดง) เสียงดังนิดเดียว ถ้าไม่ตั้งใจฟังก็ไม่รู้ว่าเป็นเสียงคลัชครับ....

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าเล้งทำที่ไหนครับ ขอเบอร์ร้านไดเปล่า อิอิ เบื่อเสียงดัง

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ผมเอาของเดิมโรงงาน ไปย้ำผ้าใหม่ครับน้าจี
    รับรองถ้าใช้โครงเดิมอย่างไงก็ไม่สั่น ไม่ดังครับ ทำให้ tns คลัทช์ครับ ค่าย้ำผ้า 900-1000 เนี่ยแหละคับ ส่วนหวีก็จัดเป็นนาวาร่าก็ได้ครับไม่แข็งมาก

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ผมเอาของเดิมโรงงาน ไปย้ำผ้าใหม่ครับน้าจี
    รับรองถ้าใช้โครงเดิมอย่างไงก็ไม่สั่น ไม่ดังครับ ทำให้ tns คลัทช์ครับ ค่าย้ำผ้า 900-1000 เนี่ยแหละคับ ส่วนหวีก็จัดเป็นนาวาร่าก็ได้ครับไม่แข็งมาก
    ขอบคุณครับน้าเล้ง นาวาร่านี้ไม่ต้องแปลงหมุดที่ flywheel ใช่มั้ยครับ ส่วนผ้าย้ำนี่ bk น่าจะทำได้นะครับพอดีสนิทกะพี่เจ็ก

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้