สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

กระทู้: รบกวนชี้แนะ เวลาเลี้ยวพวงมาลัยมีเสียงดังเอี๊ยดๆ แก้ยังไงดีครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4944
    Status
    โพส
    26

Thumbs down รบกวนชี้แนะ เวลาเลี้ยวพวงมาลัยมีเสียงดังเอี๊ยดๆ แก้ยังไงดีครับ

เวลาเลี้ยวรถแบบหักเลี้ยวเยอะๆ ตอนถอย หรือเข้าจอด พวงมาลัยรถมีเสียงดัง เอี๊ยดๆ ไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ และต้องแก้ไขยังไง รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ....... ขอบคุณครับ

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

มาตรฐาน Re: รบกวนชี้แนะ เวลาเลี้ยวพวงมาลัยมีเสียงดังเอี๊ยดๆ แก้ยังไงดีครับ

รถออกมานานหรือยังครับ ถ้านานแล้วเข้าศูนย์แจ้งอาการให้เขาเปลี่ยนแกนพวงมาลัยให้ใหม่ ส่วนมากรถรุ่นแรกๆจะเป็นเกือบทุกคัน ของผมก็เปลี่ยนมาจะปีแล้ว

User ID
    4944
    Status
    โพส
    26

Exclamation Re: รบกวนชี้แนะ เวลาเลี้ยวพวงมาลัยมีเสียงดังเอี๊ยดๆ แก้ยังไงดีครับ

ผมพึ่งซื้อมือสองจากเต้นท์ รถปี 2007 ไม่มีบัตรประกันอะไรมาให้เลย อย่างนี้ศูนย์จะเปลี่ยนให้มั๊ยครับ และต้องเสียตังค์ป่าว

koo337
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: รบกวนชี้แนะ เวลาเลี้ยวพวงมาลัยมีเสียงดังเอี๊ยดๆ แก้ยังไงดีครับ

ไม่น่าเสียครับถ้ามีbook service
    ลองโทรไปถามที่ศูนย์ก่อนดีที่สุด
    แต่ถามหลายๆศูนย์นะครับ
    เพราะต้องยอมรับว่ามาตรฐานแต่ละที่ไม่เหมือนกันผมไปทำที่ออโต้ซิตี้มา
    ฟรี

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

รถผมเป็นครับ ถ้าซัดมาเร็วๆ นอกนั้นไม่เป็นครับ

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

ให้หล่อลื่น แกน พวงมาลัย ไปให้ศูนย์ ทำ ก็ได้ครับ ตอนเช็คระยะ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ supermaxx ดูโพส
    ผมพึ่งซื้อมือสองจากเต้นท์ รถปี 2007 ไม่มีบัตรประกันอะไรมาให้เลย อย่างนี้ศูนย์จะเปลี่ยนให้มั๊ยครับ และต้องเสียตังค์ป่าว
    นอกจากระยะเวลาแล้ว ระยะกิโลที่ใช้ก็มีผลต่อการ claim ด้วยครับ ไม่ทราบว่าเขาให้คู่มือมาด้วยหรือเปล่า เขาใช้คู่มือประจำรถแทนถ้าไม่ให้ก็ต้องไปขอเขามาครับ เพราะจะมีประวัติการบำรุงรักษาด้วย บัตรประกันไม่มีหรอกครับ และตัวคู่มือจะมีบาร์โค๊ด แต้หากไปที่ศูนย์ เขาสามารถเช็คได้จากทะเบียนรถครับ เอาไว้พ้นระยะประกันค่อยไปหาอู่ข้างนอกที่ไว้ใจได้

User ID
    4944
    Status
    โพส
    26

พบจุดที่เป็นต้นเหตุปัญหาแล้วครับพี่น้อง...เสียงมันมาจากกระปุกยางครอบแกนพวงมาลัย ที่อยู่ใต้เบลก จารบีแห้งครับ..มันฝืด..ซึ่งทำให้เกิดเสียง..เอี๊ยดๆ..และดังขึ้นเรื่อยๆ
    วันนี้..เลยใช้จารบีใหม่ อัดเข้าไปตรงจุดสัมผัส ระหว่างลูกยาง กับแกนพวงมาลัย เสียงดังหายไปแล้วครับ ต้องขอขอบคุณพี่ๆ..สำหรับคำแนะนำครับ..

User ID
    4944
    Status
    โพส
    26

ถามต่อครับ..เรื่องการรับประกัน รถผมซื้อจากเต้นท์ ผมถามหาคู่มือรถและบัตรรับประกันแล้วครับ แต่คนขายบอกว่า เป็นรถที่ประมูลมา ไม่มีอะไรให้มาเลย ไม่ว่าจะเป็นคู่มือหรือคูปองอะไรต่างๆ มีแต่ทะเบียนรถเท่านั้น..... อย่างนี้ยังจะมีสิทธิเข้ารับบริการจากศูนย์หรือป่าวครับ ตอนนี้รถวิ่งได้ 24,000 โล จดทะเบียน พ.ค. 2007 ถ้าประกันศูนย์ไม่ได้ ก็เสียวเหมือนกันนะครับ หากมีอะไรเสียอีก..

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jingjoeplus ดูโพส
    อยากทราบเวลาเดินเบาสตาทเครื่องอยู่กับที่แล้วเลี้ยวไปมามีเสียงดังอีดๆๆจะแก้ไขยังไงครับ ปาเจโรสปอต
    ดังที่หน้ายางเบียดพื้น หรือหน้าเครื่องครับ น้าจิงโจ้ ถ้าให้ผมเดาก็ดังที่สายพานเพาเวอร์นะ

TTC-02209 TTC-Member
    User ID
    14879
    Status
    โพส
    61

ของผมก็เป็นครับไปซ่อมมาประมาณ3000 ซ่อมที่แร็กพาวเวอร์ ตอนนี้หายแล้ว
    แต่ไม่รู้ว่าเป็นอาการเดียวกันรึเปล่า

TTC-01660 TTC-Member
    User ID
    11592
    Status
    โพส
    162

รถผมดังตั้งแต่ 5 พันโล ปกติของรถรุ่นนี้ครับ ที่มีจุดอ่อนอยู่ตรง แหนบดัง พวงมาลัยดัง ครัทซและเฟืองท้ายหอน
    ผมเข้าศูนย์เปลี่ยนวาร์วแร็คพวงมาลัย หายดังแล้ว เห็นอุปกรณ์ชิ้นนี้ราคาในใบเครม 7 พันเศษๆ ครับ

nakorpum
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก้อดังแต่ไม่ใส่ใจดังมาประมาน3เดือนพอดีไปซื้อไฟที่ศูนย์ก้อเลยเล่าอาการให้ช่างฝัง
    ช่างก้อ งมหาจุดตั้งนานทั้งดูเพาเวอร์ทั้งดูลูกหมากทั้งถอดล้อก้อไม่หาย เลยลื้อ ถาดใต้เครื่องออก ก้อจะเอ๋ เลย เวงดีนะที่มาเช็ค..น็อตคันส่งพวงมาลัยคลายออกจนเกลือบหลุดทั้งสองข้างเลยอ่ะ ดีนะที่เช็คไม่งั้นนึกภาพไม่ออกเลยจิงๆ พอขันเข้าปกติก้อไม่มีเสียงอีกเลยครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ supermaxx ดูโพส
    เวลาเลี้ยวรถแบบหักเลี้ยวเยอะๆ ตอนถอย หรือเข้าจอด พวงมาลัยรถมีเสียงดัง เอี๊ยดๆ ไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ และต้องแก้ไขยังไง รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ....... ขอบคุณครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sanya ดูโพส
    ให้หล่อลื่น แกน พวงมาลัย ไปให้ศูนย์ ทำ ก็ได้ครับ ตอนเช็คระยะ
    ถามต่อครับ..เรื่องการรับประกัน รถผมซื้อจากเต้นท์ ผมถามหาคู่มือรถและบัตรรับประกันแล้วครับ แต่คนขายบอกว่า เป็นรถที่ประมูลมา ไม่มีอะไรให้มาเลย ไม่ว่าจะเป็นคู่มือหรือคูปองอะไรต่างๆ มีแต่ทะเบียนรถเท่านั้น..... อย่างนี้ยังจะมีสิทธิเข้ารับบริการจากศูนย์หรือป่าวครับ ตอนนี้รถวิ่งได้ 24,000 โล จดทะเบียน พ.ค. 2007 ถ้าประกันศูนย์ไม่ได้ ก็เสียวเหมือนกันนะครับ หากมีอะไรเสียอีก..
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nakorpum ดูโพส
    ผมก้อดังแต่ไม่ใส่ใจดังมาประมาน3เดือนพอดีไปซื้อไฟที่ศูนย์ก้อเลยเล่าอาการให้ช่างฝัง
    ช่างก้อ งมหาจุดตั้งนานทั้งดูเพาเวอร์ทั้งดูลูกหมากทั้งถอดล้อก้อไม่หาย เลยลื้อ ถาดใต้เครื่องออก ก้อจะเอ๋ เลย เวงดีนะที่มาเช็ค..น็อตคันส่งพวงมาลัยคลายออกจนเกลือบหลุดทั้งสองข้างเลยอ่ะ ดีนะที่เช็คไม่งั้นนึกภาพไม่ออกเลยจิงๆ พอขันเข้าปกติก้อไม่มีเสียงอีกเลยครับ

didE1234
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    ตามที่ว่ามาเลยครับเข้าศูนย์ถอดพวงทำความสะอาด จารบีแห้งครับ ผมทำครั้งเดียวหายยาว

ถ้า ถึงกับล้างพวง แล้ว สั้นลง ผมขอแบบยาวๆดีกว่า

User ID
    37155
    Status
    โพส
    46

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนชี้แนะ เวลาเลี้ยวพวงมาลัยมีเสียงดังเอี๊ยดๆ แก้ยังไงดีครับ

ผม เพิ่งเข้าเช็ค 40000 โลเมื่อวานครับ ออกจาก 0 มาจนถึงเวลาเลี้ยวมีเสียงดัง ขื้อๆ ช่วงเวลาหมุนพวงมาลัย พอขับมาถึงบ้านเลยเปิดห้องเครื่องแล้วหมุนพวงมาลัยดูพบว่าเสียงมาจากห้อง เครื่องครับ เลยลองสังเกตุพบว่า ช่องใส่น้ำมันเพาเวอร์มันแห้ง หรือว่าศูนย์ลืมเติมให้ตอนเช็ค 40000 ครับ แล้วจะแก้ไขยังไงดีครับตอนนี้กินไม่ได้นอนไม่ค่อยหลับเลยครับ ห่วงรถมากเพราะรถคันแรก หรือว่ามันไม่ได้เป็นกับน้ำมันครับ ช่วยด้วยครับ .......

ข้อมูลกระทู้