หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 58

trit-on-tour
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน *** Retro....วันวานยังหวานอยู่ By Trit-on-tour ***

...คุณเคยรู้สึกผูกพันกับอะไรบางสิ่งบางอย่างมั๊ย....

...ผมก็เป็นผู้ชายธรรมดาๆคนนึง ที่ชอบรถและเครื่องยนต์มาก มาตั้งแต่เด็กๆ จนปัจจุบัน ก็ยังชอบอยู่ไม่เปลี่ยนแปลง เคยเปลี่ยนรถมาแล้วหลากหลายรูปแบบ ตั้งแต่ 2 ล้อ จนถึงมากกว่า 10 ล้อ ...แต่ก็ไม่เคยผูกพันกับรถคันไหนเท่าคันนี้

ผู้เยี่ยมชม

รถคันนี้ เกิดก่อนผมไม่กี่เดือน..ใช้มากันตั้งแต่รุ่นปู่ของผม
    ปู่ของผม..เป็นครูประชาบาล ใช้ขี่ไปสอนหนังสือตามโรงเรียนธุรกันดารต่างๆ
    ..จนมาถึงรุ่นพ่อผม....พ่อหลังจากเบื่อขี่เวสป้า ( ตามสมัย..) ก็กลับมาใช้รถคันนี้ ต่อจากปู่ ไว้ขี่ไปทำงานเวลาเร่งรีบ

...และ...ผม ใช้เป็นรุ่นที่ 3 ตั้งแต่สมัยเรียนมัธยม เคยขอพ่อให้ซื้อคันใหม่ให้ แต่พ่อไม่ยอม ( ถ้าพ่อยอม ป่านนี้ ผมคงเสียคน รึไม่ก็ ตายคาถนนไปแล้ว...)

...มีเรื่องราวต่างๆมากมายของรถคันนี้ ที่เกิดขึ้นมากมาย

ปี 2522 รถคันนี้ เคยโดนขโมยหายไปจากบ้าน และหลังจากนั้น 3 เดือน ตำรวจตามจับมาได้ในสภาพเป็นเศษเหล็ก...เพราะ เจ้าขโมย เอารถขับหนีตำรวจไปชนกับรถที่วิ่งสวนทางมา

ปี 2536...ผมขี่รถคันนี้ ไปเกิดอุบัติเหตุ ชนกับรถสิบล้อบรรทุก เหตุการณ์ครั้งนั้น ทำให้ผมต้องนอนอยู่ โรงพยาบาลถึง 10 เดือนและต้องหยุดพักการเรียนในปีสุดท้ายก่อนสอบเข้ามหาวิทยาลัย

ผู้เยี่ยมชม

แต่...ผมก็ยังใช้รถคันนี้ ขี่ไปไหนมาไหนตลอด โดยไม่อายใครมาจนถึงปัจจุบัน

...วันหนึ่ง พอมีเวลาว่างมากพอ จึงคิดอยากจะพาเค้าไปเที่ยวเล่นด้วยกันอีกครั้งเหมือนสมัยก่อน เก็บเงินได้ก้อนนึง ก่อนจัดการ อาบน้ำแต่งตัวให้เค้าใหม่

ผู้เยี่ยมชม

เริ่มรื้อกันเลยครับ

..งานนี้ ทำคนเดียวคงไม่ไหว อาศัยเพื่อนๆและน้องๆ ให้ความช่วยเหลือ

...ทำแต่สีอย่างเดียวครับ เครื่องยนต์ยังเดิมๆ วิ่งได้ฉิว สบาย อะไหล่แท้เดิมก็อยู่ครบ

ผู้เยี่ยมชม

พวกอะไหล่โครเมียม ส่งไปชุบใหม่หมด

ผู้เยี่ยมชม

หลังจากนั้น 3 เดือน ทุกอย่างก็เริ่มครบ เริ่มประกอบขึ้นรูป

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

Smile

รู้สึกตื้นตันใจครับ รีบมาโพสต่อนะครับ รอชมอยู่ครับ

ผู้เยี่ยมชม

nut Modelist*....มาแล้วครับ
    ------------------------------------------------------------
    อะไหล่ที่ส่งไปชุบโครเมียม...กลับมาเงางาม ๆ ๆ ๆ

amarin.fm
    ผู้เยี่ยมชม

รอที่สำเร็จเรียบร้อยอยู่อ่ะ ชอบแบบโบๆเหมือนกัน

ผู้เยี่ยมชม

Fc2915.....คอมแฮงค์กลับมาอีกทีเช้าเลย...เฮ้อ.....
    --------------------------------------------------------------

ประกอบในส่วนเครื่องยนต์ และลองติดเครื่อง

ผู้เยี่ยมชม

เสร็จแล้วครับ..........

ผู้เยี่ยมชม

และแล้ว..เวลาที่รอคอย ก็มาถึง
    ...วันนี้ อากาศดี ไม่ร้อนมาก....ก็ทำตามเจตนารมณ์เดิมเลยครับ หลังจากรอเวลามานาน ...ไปเที่ยวกันดีกว่า

ผู้เยี่ยมชม

ตั้งใจว่า จะพาเค้าขึ้นไปเที่ยวบนเขาค้อ..ตามเส้นทางที่ผมไปประจำ โดยออกจากบ้าน(ในตัวเมืองเพชรบูรณ์)...มุ่งตรงไปอำเภอหล่มสักก่อน แล้วเลี้วซ้าย ขึ้นเขาไปตามทางสายพิษณุโลก เพื่อไปอ.แคมป์สน แล้วเลี้ยว ซ้ายอีกที ขี่ไปอีกสักพัก ก็ได้เที่ยวบนเขาค้อแล้วครับ เสร็จแล้วก็ลงทาง บ้านนางั่ว..แล้วก็กลับถึงตัวจังหวัดเพชรบูรณื ระยะทางรวมประมาณ 170 กม.

...เวลาประมาณนี้ ก็ออกจากบ้านครับ

ผู้เยี่ยมชม

ขี่ไปได้10 กว่ากิโล ก็แวะเติมน้ำมันทั้งคนทั้งรถครับ เต็มถังทั้งคู่ แล้วไปกันต่อเลยครับ

ผู้เยี่ยมชม

มาเรื่อยๆประมาณ 40 กว่านาที ก็มาถึงที่นี่ครับ "อนุสาวรีย์พ่อขุนผาเมือง"
    ...ซึ่งเป็นที่เคารพของคนทั่วไปที่เดินทางผ่านบริเวณ4แยกนี้ ตรงอำเภอหล่มสัก

ผู้เยี่ยมชม

จากอนุสาวรีย์อีก2-3กม.ได้ ก็แวะพักรถ เตรียมไปกันต่อครับ จากนี้ไป ระยะทางที่เหลือ จะวิ่งบนเขาซะเป็นส่วนมาก

...ต้องขอออกตัวก่อนนะครับ ว่า...สำหรับท่านอื่นๆ อาจจะคิดว่า ขี่มอเตอร์ไซด์เที่ยวบนเขาระยะทางประมาณ170 กม.น่ะ มันเรื่องเล็ก ..แต่สำหรับผม....มันค่อนข้างเอาเรื่องอยู่นะครับ รถคันนี้ อายุมากกว่า 30 ปีแล้ว อีกทั้งยังไม่เคยวิ่งทางไกลๆแบบนี้ มาเป็นระยะเวลานานมาก...และตัวผมเอง...ก็ไม่ได้ขี่รถมอเตอร์ไซด์เที่ยวแบบนี้ มานานกว่า 10 ปีแล้วครับ ปกติก็แค่ขี่Airblade ไปตลาด , ขี่เจ้าG7 คันนี้ เล่นวนไปวนมาในเมือง...แต่ไม่เหมือนคราวนี้

ผู้เยี่ยมชม

ทำเวลาดีใช้ได้เลย...แวะพักแป๊บนึงนะ

ผู้เยี่ยมชม

น้ำมันรถ หมดไปนิดเดียวเองครับ แต่คนต้องเติมน้ำแล้วล่ะ...

งานนี้ ไปคนเดียวครับ ไม่มีสตันท์ ไม่มีสลิง ไม่มีหน่วยช่วยเหลือ กล้องก็ใช้กล้องมือถือถ่าย อนาถาโดยแท้...

ผู้เยี่ยมชม

ไปกันต่อเลยครับ...กับทางข้างหน้า ภูเขาล้วนๆ

ผู้เยี่ยมชม

แรกๆไม่คุ้นกับการขี่รถบนเขาครับ....แต่หลังจาก 10 กม.แรก ก็เริ่มสนุกแล้วครับ..อัดไปเต็มที่ เอียงรับโค้ง อิอิอิอิ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้