หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

Smile เพื่อนๆ เติมลมหรือไนโตรเจนกันครับ

เพื่อนๆ เติมลมหรือไนโตรเจนกันครับ อยากทราบข้อดีข้อเสีย
    แล้วยางเดิมๆ มากะรถ ควรเติมเท่าไหร่ดีครับ
    ขอความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: เพื่อนๆ เิติมลมหรือไนโตรเจนกันครับ

ในห้องพลัส ล้อยางเดิม ไม่บรรทุก เติมลมธรรมดา ที่ 29 ปอนด์ ทั้ง สี่ล้อครับ

ส่วนลมไนโตรเจน ผมก็เติมเท่ากัน

ข้อดีที่สัมผัสได้ คือเสียงยางเงียบลง

และจากที่เคยสูบลมเพิ่มเมื่อออกต่างจังหวัด

ก็ไม่ต้องแล้วครับ เพราะว่า ความดันมันไม่เพิ่ม

ผลที่ได้ คือนิ่มนวลขึ้นตลอดทางครับ

ยางเย็นด้วยครับ ข้อนี้ชอบมาก

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

มาตรฐาน Re: เพื่อนๆ เิติมลมหรือไนโตรเจนกันครับ

ล้อกี่ตังค์ครับน้า ตามศูนย์มีไหม

User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

อยากทราบราคาครับ ผมอยู่แถวบางกะปิ ไปเติมได้ที่ไหนครับ

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเติม 35 ทั้ง 4 ล้อครับ เพราะยางที่ลมน้อยอาจจะเกิดอุบัติเหตุได้ง่ายกว่าครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ล้อละ 50 บาทครับ

หาเติมได้ตามร้านยางชั้นนำครับ

อายุ หกเดือนครับ เช็คฟรี

User ID
    3148
    Status
    โพส
    143

ผมเติมยาง Bf ก้อ 35 ทั้ง 4 ล้อครับพอดีๆ

Devill
    ผู้เยี่ยมชม

เพิ่งไปเติมมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เพราะว่าโดนเหล็กทิ่มไปไม่ถึง 2 ชั่วโมงแบนเลยครับ เลยเอาไปปะ แล้วเปลี่ยนมาเติมไนโตรเจนทั้ง 4 ล้อ ๆ ละ 50 บาท แต่ต้องปล่อยลมเดิมออกให้หมดนะครับ แล้วเวลาจะเติมใหม่ก็ต้องเป็นไนโตรเจนเท่านั้นถ้าเผลอเติมลมธรรมดาเข้าไปก็ต้องปล่อยออกใหม่ เดิมผมในลมเติมที่ 35 เสียงยางดังมากและกระเด้งเหมือนม้าเลย แต่ตอนนี้เติมไนโตรเจนเลยเติมแค่ 30 นิ่มและเสียงยางเงียบดีครับ แต่ผมดูที่ประตูเค้าบอกไม่บรรทุกให้เติมแค่ 29 เอง ขนาด 30 ผมลงไปดูที่ยางก็จะแบบอยู่แล้ว

User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ล้อละ 50 บาทครับ

หาเติมได้ตามร้านยางชั้นนำครับ

อายุ หกเดือนครับ เช็คฟรี
    ไปเติมมา เค้าบอกว่าต้องเสียตังค์ทุกครั้งครับ นอกจากเปลี่ยนยางที่ร้าน
    ร้านที่เติมแล้วเช็คฟรี 6 เดือน มีร้านไหนบ้างครับ

User ID
    2162
    Status
    โพส
    468

ดีครับ...เติมมา2ปีกว่าแล้ว

mod
    ผู้เยี่ยมชม

เติม37 ขับคนเดียวดีมาก แต่ถ้ามีคนนั่งด้วยอาจจะคิดว่าเด้งไป ก็ ลงมาที่ 35 ครับ ถ้าต่ำกว่านี้ไม่ดีแน่ต้องหาเงินเติมน้ำมันแน่ๆ

User ID
    532
    Status
    โพส
    109

ของผมก็เติม 35 ปอนด์ทั้งสี่ล้อนะครับ...แต่ที่อยากจะรู้คือถ้าเผื่อยางที่เติมลมไนโตรเจนล้อใดล้อนึงเกิดลมอ่อน..แล้วเราเติมลมธรรมดาเพิ่มเข้าไปจะมีผลอะไรหรือไม่ เพราะผมเคยเติมไปแล้วตั้งสองล้อแหนะ แต่ไม่รู้สึกผิดปรกติอะไร นะครับ..ขอเพื่อนๆผู้รู้ให้ความรู้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับผม.....

pongkeng
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เพื่อนๆ เติมลมหรือไนโตรเจนกันครับ

หุ หุ หุ อยากเติมมั่ง กะลังชั่งใจอยู่ว่าจะเติมเท่าใดดีหนอ รถบ่ได้บรรทุก 35 จะไม่กระด้างไปหน่อยหรือ ลมธรรมดาผมเติมที่ 30 เองหนะ จะเชื่อท่านใดดีฟุ้ย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tum18 ดูโพส
    ไปเติมมา เค้าบอกว่าต้องเสียตังค์ทุกครั้งครับ นอกจากเปลี่ยนยางที่ร้าน
    ร้านที่เติมแล้วเช็คฟรี 6 เดือน มีร้านไหนบ้างครับ
    ผมเติมที่ ACT ครับ 200 บาท สี่ล้อ

เติมได้ทุกวันเป็นเวลา หกเดือนครับ

ยืนยันครับ แน่นอน ชัวร์

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: เพื่อนๆ เติมลมหรือไนโตรเจนกันครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pongkeng ดูโพส
    หุ หุ หุ อยากเติมมั่ง กะลังชั่งใจอยู่ว่าจะเติมเท่าใดดีหนอ รถบ่ได้บรรทุก 35 จะไม่กระด้างไปหน่อยหรือ ลมธรรมดาผมเติมที่ 30 เองหนะ จะเชื่อท่านใดดีฟุ้ย
    ผมชอบความนุ่มนวล และใช้รถในการโดยสาร เป็นส่วนมาก

ผมจึงเติม 29 สี่ล้อครับท่าน

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton1122 ดูโพส
    ของผมก็เติม 35 ปอนด์ทั้งสี่ล้อนะครับ...แต่ที่อยากจะรู้คือถ้าเผื่อยางที่เติมลมไนโตรเจนล้อใดล้อนึงเกิดลมอ่อน..แล้วเราเติมลมธรรมดาเพิ่มเข้าไปจะมีผลอะไรหรือไม่ เพราะผมเคยเติมไปแล้วตั้งสองล้อแหนะ แต่ไม่รู้สึกผิดปรกติอะไร นะครับ..ขอเพื่อนๆผู้รู้ให้ความรู้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับผม.....
    สามารถครับ แต่ควรจะทำเมื่อเหตุฉุกเฉินเท่านั้นครับ

เพราะมียางอยู่ยี่ห้อนึง (D) ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ครับ

เห็นยางอ่อน ไปเติมลมธรรมดา กลับมา ยางบวมครับ

ส่งเคลมไม่ได้ด้วย เพราะเราเติมลมผิดเอง

ระยะเวลาใช้ยาง ไม่เกินสองเดือนครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เรื่องความสิ้นเปลืองนั้น

ผมว่าไม่เห็นผลครับ คือน้อยมากๆ กับสิ่งที่ได้มา

เติมแข็ง ช่วงล่าง ระบบต่างๆ รวมถึงภายใน อายุสั้นลงอย่างเร็ว

ผมไม่ได้เติมลมอ่อน แต่ เติมตามที่ผู้ผลิตกำหนดครับ

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    สามารถครับ แต่ควรจะทำเมื่อเหตุฉุกเฉินเท่านั้นครับ

เพราะมียางอยู่ยี่ห้อนึง (D) ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ครับ

เห็นยางอ่อน ไปเติมลมธรรมดา กลับมา ยางบวมครับ

ส่งเคลมไม่ได้ด้วย เพราะเราเติมลมผิดเอง

ระยะเวลาใช้ยาง ไม่เกินสองเดือนครับ
    อืม งั้น เรา เติมลม ธรรมดา เหมือนเดิมดีกว่า

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sanya ดูโพส
    อืม งั้น เรา เติมลม ธรรมดา เหมือนเดิมดีกว่า
    ข้อดีนะครับ

1.ยางเย็น

2.เสียงเงียบ

3.ในความดันเท่ากัน ไนโตรเจน นุ่มกว่า

4.ความดันไม่เพิ่ม เมื่อวิ่งทางไกล

ข้อเสีย

1.ที่เติมมีน้อย

2.ผสมกันแล้วโอกาสเสียหายมี

ลมธรรมดา มีไนโตรเจน 80% อ๊อกซิเจนและน้ำ 20 %

ส่วนลมไนโตรเจน มีไนโตรเจนอยู่ 97% ที่เหลือคืออ๊อกซิเจนและน้ำ

ลมธรรมดา ข้อเสียอย่างแรงคือ ไม่มีมาตรฐาน กล่าวคือ

ไม่ไล่น้ำในระบบออก ทำให้ความร้อนในยางเพิ่มขึ้น

ก่อให้เกิดการระเบิดของยาง ครับ

ข้อนี้ข้อเดียวเองครับ ที่ผมเลือกเติมไนโตรเจน

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

ฝากเพิ่มเติมสำหรับคนที่เติมไนโตรเจนอยู่แล้ว ระวังเวลาเอารถไปเข้าศูนย์ และช่างใจดีเติมลมยางให้ สำหรับคนที่ยางเติมไว้ไม่เยอะ เพราะลมของศูนย์ ไม่ใช่ไนโตรเจน ผมเคยโดนมาแล้วครับ เติมไนโตรเจนปกติ 30 ผ่านไปเกือบ 2 เดือน ไปให้ร้านเขาเช็คกลายเป็น 35 ทั้ง 4 ล้อ งง เลยครับ แต่ก็คิดว่าน่าจะเป็นเพราะช่างที่ศูนย์เขาเติมให้ เพราะรถเพิ่งไปเข้าศูนย์มา

(ผมเติมของ เครือศูนย์นครชัย เยื้อง ๆ กับเดอะมอลล์ท่าพระครับ จำชื่อร้านไม่ได้ เสียครั้งเดียว 200 บาท เช็คฟรีตลอดอายุยางครับ )

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้