หน้า 3 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 109

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: กล้องมองหลัง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kaka ดูโพส
    ติดกล้องมองหลังหรือเซ็นเซอร์ถอยดีครับ ที่ใช้และสะดวก รคันเก่าเดยใช้เซ็นเซอร์ถอยหลังก็ดีครับ เพราะเวลาถอยขอแค่บอกระยะและตำแหน่งก็พอ
    sensor เคยใช้ เสียง่ายเหมือนกันครับ แต่อาจจะแล้วแต่ยี่ห้อ

User ID
    37
    Status
    โพส
    311

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ถ้าไม่ได้ต่อแบบกระทู้ด้านบน รบกวนเล่าการไล่สาย แบบละเอียดด้วยครับ ไม่งั้นเป็นไปได้มั้ยที่ไฟไม่พอ เวลาเหยียบเบรค
    ผมก็ติดตั้งกล้องเสร็จก็เดินสายไปต่อที่สายก่อนขั้วไฟท้ายเลยครับ โดยสายดินก็จ้ำเข้าสีดำ สายไฟก็จ้ำเข้าสายเดียวกับไฟถอยครับ ส่วนสาย AV ผมเดินจากกล้องเข้ามาห้องโดยสารแล้วขึ้นมาหลังจอเสียบเข้ากับขั้ว AV2 เท่านี้เอง แต่การดับของจอเมื่อเหยียบเบรค บางทีก็ดับ บางทีก็ไม่ดับ จะว่าไฟเลี้ยงกล้องไม่พอก็น่าจะดับทุกครั้งที่เหยียบเบรค แต่นี่ไม่ครับ ก็เลยงงงง

User ID
    37
    Status
    โพส
    311

up up up

User ID
    37
    Status
    โพส
    311

up up

User ID
    1908
    Status
    โพส
    32

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ หมู ดูโพส
    ผมก็ติดตั้งกล้องเสร็จก็เดินสายไปต่อที่สายก่อนขั้วไฟท้ายเลยครับ โดยสายดินก็จ้ำเข้าสีดำ สายไฟก็จ้ำเข้าสายเดียวกับไฟถอยครับ ส่วนสาย AV ผมเดินจากกล้องเข้ามาห้องโดยสารแล้วขึ้นมาหลังจอเสียบเข้ากับขั้ว AV2 เท่านี้เอง แต่การดับของจอเมื่อเหยียบเบรค บางทีก็ดับ บางทีก็ไม่ดับ จะว่าไฟเลี้ยงกล้องไม่พอก็น่าจะดับทุกครั้งที่เหยียบเบรค แต่นี่ไม่ครับ ก็เลยงงงง

ต่อผิดครับต้องต่อccdไม่ใช่av2ครับ

smilenet
    ผู้เยี่ยมชม

ลองดูในคู่มือของจอนะครับ ที่ทางศูนย์ให้มากับรถ จะมีวิธีบอกอยู่ครับ ว่าสายสีอะไรต่อกับอะไรครับ ผมลองไปเปิดดูแล้วเข้าใจง่ายดีครับ แต่ยังไม่มีงบซื้อกล้องเลยครับ

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ หมู ดูโพส

จอดับเวลาเบรคเป็นเพราะกราวน์ไม่พอครับ
    ลองต่อสายดินลงตัวถังรถดู ของผมทีแรกก็เป็น

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ smilenet ดูโพส
    ลองดูในคู่มือของจอนะครับ ที่ทางศูนย์ให้มากับรถ จะมีวิธีบอกอยู่ครับ ว่าสายสีอะไรต่อกับอะไรครับ ผมลองไปเปิดดูแล้วเข้าใจง่ายดีครับ แต่ยังไม่มีงบซื้อกล้องเลยครับ
    ร้านอมร ดิโอล ขาย 550 เอง ไม่ชอบก้อค่อยซื้อใหม่ได้ครับ เดินสายรอไว้ก่อน
    แต่ผมยังไม่กล้ารื้อสายตรงบันได ข้างคนนั่ง ยังไม่ทราบ ว่าแกะยังไง หาสายไฟเส้นไหน ยังไม่เคยเห็นอ่ะครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jingjoeplus ดูโพส
    วิธีติดตั้งเอาสายสีเขียวหลังจอต่อกับไฟถอยซึ่งจะอยู่แถวใต้พลาสติกข้างเบาะด้านซ้ายหน้าตรงที่เราเหยียบก่อนขึ้นรถ ส่วนavของกล้องต่อเข้าช่องccdของจอส่วนไฟของกล้องต่อกับไฟถอยด้านหลังที่เหลือหาจุดติดกล้องเอา ใครอยากได้โอนเงินมาเดี๋ยวจะไปซื้อให้ราคา1900 จัดส่งให้ฟรีกล้องแบบตามรูปมีอินฟาเรดด้วย ถ้าต่อแบบนี้เข้าเกียร์ถอยปุ้บจอติดเองเลยพอปลดเกียร์จอก็ดับเอง
    พี่ครับ กล้องแบบนี้มองเห็นชัดไหมครับ แล้วมีเส้นบอกระยะเหมือนรูปข้างล่างไหม ถ้ามีหน่วยเล็กสุดเป็นเมตรหรือฟุตครับ พอดีลุงซื้อกล่องแบบนี้มาครับ แต่ยังไม่ได้ติด แล้วมีอินฟาเรด นี่ป็นยังไงเหรอครับ

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

อีกมุมหนึ่งครับ ของการติดกล้อง ไม่ต้องเจาะรถ ตัดปัญหาเรื่องไฟส่องป้ายทะเบียน ในตอนกลางคืน ตามรูปครับ
    รูปที่ 1 2 3 จะเป็นตำแหน่งและระยะของจุดยึดกล้อง(มอง 3 มุม)
    รูปที่ 4 เป็นอลูมิเนียมแผ่น ที่ติดกล้องแล้วเจาะยึดคานหลักของกะบะ
    (มองจากด้านล่าง)

Prapat_b
    ผู้เยี่ยมชม

ส่วนของผมที่ไปติดมาครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=13692

rmassilee
    ผู้เยี่ยมชม

คลองถมครับกล้อง+ติดตั้ง 1700 ครับ ผมก็ไปติดมาครับ
    คุณภาพสมราคา

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

แล้วกล้องมันกันน้ำได้ป่าว อะพี่ๆๆ

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maxoutda ดูโพส
    แล้วกล้องมันกันน้ำได้ป่าว อะพี่ๆๆ
    กันน้ำออกได้ครับ

555 ถ้าออกไม่ได้มันก็เข้าไม่ได้นะ อย่าคิดมาก

BLACK PEARL TTC-Member
    User ID
    7172
    Status
    โพส
    66

อืม น่าติด
    เหนเค้าว่า3000เอง
    ไมติดแพงจัง

User ID
    3729
    Status
    โพส
    501

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kaigg ดูโพส
    จอดับเวลาเบรคเป็นเพราะกราวน์ไม่พอครับ
    ลองต่อสายดินลงตัวถังรถดู ของผมทีแรกก็เป็น
    ถูกๆๆต้องเลยครับ...ขอบคุณครับที่ช่วยเป็นหมอแก้ไขให้...
    เดี๋ยวเนี๊ยอาการดับไม่มีให้เห็นเลยแหละ

แถมรูปกล้องหลังค่ายอื่นมาให้ดู.....ส่วนตัวนะ (ตำแหน่งนี้รับไม่ได้อะ)

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ san ดูโพส
    ถูกๆๆต้องเลยครับ...ขอบคุณครับที่ช่วยเป็นหมอแก้ไขให้...
    เดี๋ยวเนี๊ยอาการดับไม่มีให้เห็นเลยแหละ

แถมรูปกล้องหลังค่ายอื่นมาให้ดู.....ส่วนตัวนะ (ตำแหน่งนี้รับไม่ได้อะ)

555 เอารูปเค้ามาประจานอีก
    ปีนขึ้นลงรถ 2 ที ถ้าไม่ระวังกล้องก็กระจายแล้วครับติดแบบนี้
    รุ่น ปลาตีน้ำ (pla ti num) คนออกแบบนี่แย่ไม่รู้เอาอะไรคิด
    ติดกล้องตรงฝาท้ายรถกระบะ

cps
    ผู้เยี่ยมชม

ของzulexครับเป็นแผ่นป้ายพร้อมกับกล้องเลยครับ ไม่ต้องเจาะเลย การถอยหลังต้องเปิดจอครั้งแรกเช่นกันครับ

bigmagma
    ผู้เยี่ยมชม

คือผมไปติดมาเข้าเกียร์ถอยมันจะตัดไปที่กล้องมองหลังเอง แต่ว่าต้องเปิดจอตอนขึ้นรถก่อน ทำยังไงผมจะรู้ว่าช่างต่อถูกมั๊ย ต้องเปิดฝาตรงใหนดูครับ

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bigmagma ดูโพส
    คือผมไปติดมาเข้าเกียร์ถอยมันจะตัดไปที่กล้องมองหลังเอง แต่ว่าต้องเปิดจอตอนขึ้นรถก่อน ทำยังไงผมจะรู้ว่าช่างต่อถูกมั๊ย ต้องเปิดฝาตรงใหนดูครับ

ผมก็เป็นแบบนี้ น่าจะถูก แล้วนะ

หน้า 3 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้