หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 62

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    725
    Status
    โพส
    304

มาตรฐาน ผลการเจรจาเรื่อง SCV Vale ที่ สคบ.

จริงๆแล้ว การไปเจรจากับคู่กรณีที่ สคบ. หลังจากการเจรจาเสร็จสิ้นและตกลงกันได้ ทาง สคบ. จะมีหนังสือฉบับหนึ่งมาให้เซ็น โดยอาจจะมีข้อความที่ตกลงกันได้ในวันนั้น หรือมีบันทึกข้อตกลงต่างหาก แต่ในกรณีนี้ เรามีบันทึกต่างหากและต้องลงลายมือชื่อทั้งฉบับของ สคบ.และฉบับที่คู่กรณีทำขึ้น โดยฉบับของ สคบ. มีข้อความเขียนไว้ว่า ห้ามนำความในการเจรจาไปเปิดเผย มิเช่นนั้น คู่กรณีอาจฟ้องร้องทางแพ่งได้ ทำให้ผมก็รู้สึกหวั่นๆ อยู่ แต่พอมาดูอีกที ก็พอจะมีข้อมูลที่เปิดเผยได้มาแจ้งให้เพื่อนสมาชิกทราบดังนี้

- เกี่ยวกับการใช้น้ำมันเชื้อเพลิง B5 ในเครื่อง Commonrail ของ Triton ทางบริษัท ฯ จะแจ้งไปยังศูนย์บริการหรือ dealers ทุกแห่งว่า สามารถใช้ B5 ได้ โดยจะแจ้งภายในวันที่ 20 ก.พ. นี้ แต่ทั้งนี้ ขอให้ระวังการเติมน้ำมันเชื้อเพลิงในปั๊มที่ดูไม่ได้มาตรฐาน เพราะอาจมีสิ่งเจือปนในน้ำมันเชื้อเพลิงนั้นๆ

ในกรณีที่หลังจากวันที่ 20 ไปแล้ว ถ้าเพื่อนสมาชิกไปถามที่ศูนย์บริการว่าใช้ B5 ได้หรือไม่และช่างของศูนย์บริการยังบอกว่าไม่ให้ใช้ ให้แจ้งไปที่ Call Center โทร. 1800-900-009 หรือ 02-529-9550 ได้เลย

- สำหรับกรณี SCV Vale นั้น ขอให้รอทางบริษัทเป็นผู้ดำเนินการนะครับ แต่รับรองว่าเป็นข่าวดีสำหรับทุกท่าน โดยเฉพาะผู้ใช้ Triton รุ่นบุกเบิกทั้งหลาย

ทั้งนี้ ต้องขอขอบคุณบริษัท ฯ ที่เห็นความสำคัญของผู้บริโภค ทั้งที่เรื่องที่ร้องเรียนไปยัง สคบ. นั้น ยังไม่ได้มีข้อสรุปที่แน่ชัดออกมา แต่บริษัท ฯ ก็ได้แสดงความรับผิดชอบต่อผู้บริโภคอย่างเราได้อย่างดียิ่ง และอีกบุคคลหนึ่งที่ไม่อาจไม่กล่าวถึงได้คือคุณ preechasan ซึ่งเป็นผู้เขียนบทความลงในเว็บไซท์ Oknation เกี่ยวกับเรื่อง “ไบโอดีเซล...แพะรับบาป....” ที่หลายท่านคงเคยอ่านมาแล้ว ที่อุตส่าห์เดินทางไกลจากต่างจังหวัดมาให้ข้อมูลเกี่ยวกับเชื้อเพลิง B5 และวาล์วตัวนี้ ทั้งในวันที่มีการเจรจาที่ศูนย์ฯ และที่ สคบ.

สำหรับเรื่องที่เกิดขึ้นนี้ ผมใคร่ขอให้ทุกท่านใช้เป็นอุทาหรณ์ ในการปกป้องสิทธิ์ของเรา หากเราคิดว่าสิ่งที่เกิดขึ้นน่าจะไม่ถูกต้อง ไม่ว่าจะต่อตัวเราหรือต่อส่วนรวมก็ตาม อย่างได้รีรอในการรักษาสิทธิ์อันพึงมีพึงได้ (โดยไม่ไปละเมิดสิทธิ์ของผู้อื่น) อย่าคิดว่าไม่เป็นไร ช่างมัน เพราะปัญหาเล็กๆ อาจเป็นปัญหาใหญ่โตขึ้นได้ในภายหลัง

ขอให้ทุกท่านใช้รถ Triton อย่างสะดวก ปลอดภัย โชคดีมีชัยครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: ผลการเจรจาเรื่อง SCV Vale ที่ สคบ.

...ก็บ่ายเบี่ยงกันไปเรื่อย พูดมาได้ว่าปั้มไม่ได้มาตรฐาน ถ้้า่ไม่ได้มาตรฐาน แล้วจะเปิดบริการได้ยังไง เอาตรงนี้ไปตอบ ประชาชนก่อนดีกว่ามั้ยครับ...

...ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ดวยนะครับ ที่เสียสละเวลาที่ต้องใช้ไปในเรื่องนี้
    แต่ถ้าให้ดีอยากให้แนะแนวทาง ของผู้ใช้หรือคลับที่ตั้งมาของรถที่ใช้ในรุ่นนั้นๆไปเลย
    Triton Dmax Vigo และอื่นๆ เพื่อที่จะระดมปัญหาให้ชัดแจ้ง และก่อเกิดไปในทางเดียวกันครับ...

...ลองพิจารณาดูครับ หลายสิ่งมากความแต่เรื่องเดียว เป็นสิ่งหนึ่งก่อเกี่ยวผลสัมฤทธิ์ครับ..

p.pentum
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ผลการเจรจาเรื่อง SCV Vale ที่ สคบ.

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Chatuchak ดูโพส
    จริงๆแล้ว การไปเจรจากับคู่กรณีที่ สคบ. หลังจากการเจรจาเสร็จสิ้นและตกลงกันได้ ทาง สคบ. จะมีหนังสือฉบับหนึ่งมาให้เซ็น โดยอาจจะมีข้อความที่ตกลงกันได้ในวันนั้น หรือมีบันทึกข้อตกลงต่างหาก แต่ในกรณีนี้ เรามีบันทึกต่างหากและต้องลงลายมือชื่อทั้งฉบับของ สคบ.และฉบับที่คู่กรณีทำขึ้น โดยฉบับของ สคบ. มีข้อความเขียนไว้ว่า ห้ามนำความในการเจรจาไปเปิดเผย มิเช่นนั้น คู่กรณีอาจฟ้องร้องทางแพ่งได้ ทำให้ผมก็รู้สึกหวั่นๆ อยู่ แต่พอมาดูอีกที ก็พอจะมีข้อมูลที่เปิดเผยได้มาแจ้งให้เพื่อนสมาชิกทราบดังนี้

- เกี่ยวกับการใช้น้ำมันเชื้อเพลิง B5 ในเครื่อง Commonrail ของ Triton ทางบริษัท ฯ จะแจ้งไปยังศูนย์บริการหรือ dealers ทุกแห่งว่า สามารถใช้ B5 ได้ โดยจะแจ้งภายในวันที่ 20 ก.พ. นี้ แต่ทั้งนี้ ขอให้ระวังการเติมน้ำมันเชื้อเพลิงในปั๊มที่ดูไม่ได้มาตรฐาน เพราะอาจมีสิ่งเจือปนในน้ำมันเชื้อเพลิงนั้นๆ

ในกรณีที่หลังจากวันที่ 20 ไปแล้ว ถ้าเพื่อนสมาชิกไปถามที่ศูนย์บริการว่าใช้ B5 ได้หรือไม่และช่างของศูนย์บริการยังบอกว่าไม่ให้ใช้ ให้แจ้งไปที่ Call Center โทร. 1800-900-009 หรือ 02-529-9550 ได้เลย

- สำหรับกรณี SCV Vale นั้น ขอให้รอทางบริษัทเป็นผู้ดำเนินการนะครับ แต่รับรองว่าเป็นข่าวดีสำหรับทุกท่าน โดยเฉพาะผู้ใช้ Triton รุ่นบุกเบิกทั้งหลาย

ทั้งนี้ ต้องขอขอบคุณบริษัท ฯ ที่เห็นความสำคัญของผู้บริโภค ทั้งที่เรื่องที่ร้องเรียนไปยัง สคบ. นั้น ยังไม่ได้มีข้อสรุปที่แน่ชัดออกมา แต่บริษัท ฯ ก็ได้แสดงความรับผิดชอบต่อผู้บริโภคอย่างเราได้อย่างดียิ่ง และอีกบุคคลหนึ่งที่ไม่อาจไม่กล่าวถึงได้คือคุณ preechasan ซึ่งเป็นผู้เขียนบทความลงในเว็บไซท์ Oknation เกี่ยวกับเรื่อง “ไบโอดีเซล...แพะรับบาป....” ที่หลายท่านคงเคยอ่านมาแล้ว ที่อุตส่าห์เดินทางไกลจากต่างจังหวัดมาให้ข้อมูลเกี่ยวกับเชื้อเพลิง B5 และวาล์วตัวนี้ ทั้งในวันที่มีการเจรจาที่ศูนย์ฯ และที่ สคบ.

สำหรับเรื่องที่เกิดขึ้นนี้ ผมใคร่ขอให้ทุกท่านใช้เป็นอุทาหรณ์ ในการปกป้องสิทธิ์ของเรา หากเราคิดว่าสิ่งที่เกิดขึ้นน่าจะไม่ถูกต้อง ไม่ว่าจะต่อตัวเราหรือต่อส่วนรวมก็ตาม อย่างได้รีรอในการรักษาสิทธิ์อันพึงมีพึงได้ (โดยไม่ไปละเมิดสิทธิ์ของผู้อื่น) อย่าคิดว่าไม่เป็นไร ช่างมัน เพราะปัญหาเล็กๆ อาจเป็นปัญหาใหญ่โตขึ้นได้ในภายหลัง

ขอให้ทุกท่านใช้รถ Triton อย่างสะดวก ปลอดภัย โชคดีมีชัยครับ
    แล้วโตต้ากับดีแมกซ์ ล่ะครับตามนี้หรือเปล่าครับ

User ID
    71
    Status
    โพส
    100

ไม่ว่า ความรับผิดชอบจากบริษัทรถยนต์ จะออกมาเป็นอย่างไร

ผมขอขอบคุณ คุณ Chatuchak ก่อนเลยเลยครับ
    ที่ได้เป็นธุระ เสียสละเวลา ให้กับพี่น้องในคลับ และ ไม่ได้อยู่ในคลับ
    ในการเจรจา ครั้งนี้..

ด้วยจิตคารวะ ครับ..
    ขอบคุณครับ

asok4
    ผู้เยี่ยมชม

สุดยอดครับ

Nok
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณ น้ำพัก น้ำแรง ที่เสียงสละ เพื่อนส่วนรวม ขอบคุณคับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

Hero ของแท้ (ว่าแต่พี่จตุจักร ขายของในสวนรึเป่าหรือเป็นชื่อเฉยๆครับ)

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ขอบคุณที่ต้องใช้ทั้งเวลาและมันสมอง ทั้งสองท่าน Chatuchak และ preechasan

TTC-00016 TTC-Member
    User ID
    56
    Status
    โพส
    69

ขอบคุณท่าน Chatuchak และ preechasan ครับ

tonphai
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับ ในการเสียสละเวลา ในครั้งนี้ครับ

RALLI//AOD
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณด้วยอีกคนครับ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

ขอบคุณน้ามากครับ ที่สละเวลาเพื่อพวกเรา

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

เช่นกันครับ ต้องขอขอบคุณมากๆกับการที่ต้องสละเวลาอันมีค่าของท่านเพื่อเพื่อนสมาชิกทั้งไทยไทรทันและคลับอื่นๆเพราะตอบตรงๆว่าผมก็ไม่มีปัญญาที่จะไปฟ้องร้องกับใครด้วย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เยี่ยมยอดครับ

เติมได้สบายใจ

Pongsatorn
    ผู้เยี่ยมชม

จะได้เติม B5 แบบสบายใจซะที่
    ขอบคุณมากๆครับ สำหรับความมีน้ำใจ และเสียสละ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

คนดีของสังคม ขอบคุณครับ

User ID
    67
    Status
    โพส
    89

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

Topp
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากครับ ที่ทำให้ส่วนรวมและจุดประกายในการรักษาสิทธิ์

User ID
    1353
    Status
    โพส
    244

ขอบคุณ คุณ Chatuchak มากครับที่สละเวลาเพื่อทุกๆคน

mean
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณด้วยคนครับ..ปรบมือให้เลย...

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้