สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    263
    Status
    โพส
    333

มาตรฐาน ใครใช้ nikon 300D บ้างครับ

อยากขอคำแนะนำว่า Nikon 300D กับ Nikon 90D มันแตกต่างกันมากมั้ยครับ กะจะสอยตัวใดตัวนึง ถ้าได้ 90D ก็จะประหยัดงบไปอีกเยอะเลยครับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

มาตรฐาน Re: ใครใช้ nikon 300D บ้างครับ

Nik D จะยู่ข้างหน้าครับ เช่น D60, D80, D90 ถ้า D อยู่ข้างหลัง จะเป็น Canon ครับ
    ส่วนความแต่งต่าง ก็เยอะนะครับ D300, D700 พวกนี้มันเป็นกล้อง ฟลูเฟรม ราคาก็พอๆ กับ พวก 5D ของ Canon คือเกือบๆแสน

แต่ถ้าเป็น D90 ยังเป็นกล้องตัวคูณ เทียบกับ Canon ก็ รุ่น 50D นี่แหละครับ
    เดี๋ยวรอปรมจารณ์มาต่อครับ

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ใครใช้ nikon 300D บ้างครับ

D300 ยังไม่ใช่ฟูลเฟรมครับ ต้อง D700 กับ D3 ครับน้า

ระหว่าง D300 กับ D90 มีคนเทียบกันเยอะ ส่วนใหญ่ข้อสรุปก็ประมาณว่า เรื่องไฟล์นี่สูสีกันเลยครับ แม้ D90 เป็นรุ่นเล็กกว่า แต่ด้วยเทคโนโลยีที่ใหม่กว่า ทำให้ได้ภาพที่ไม่แพ้รุ่นใหญ่ น๊อยซ์ก็ทำได้ดีกว่า D300 หน่อยๆ สุดท้ายก็มาตัดสินกันที่เรื่องบอดี้และการจับถือ ด้วยบอดี้ที่เป็นแมกนีเซียมอัลลอย ทนทุกสภาวะมากกว่า ทำให้ในส่วนนี้ D300 โดดเด่นกว่า แต่ก็สุดท้ายขึ้นกับว่าเราจะเอาไปลุยแค่ไหน และการไปลองจับดูว่าตัวไหนเข้ามือกว่ากันก็ดีที่สุดครับ สำหรับผม ถ้าเอา D90 แล้วเอาเลนส์เด็ดๆ เพิ่ม น่าจะโอกว่าครับ แต่ถ้างบไม่จำกัด จะเล่นของแพงไปเลยก็ไปฟูลเฟรม D700 ไปเลยครับ อันนั้นจะต่างกับ D90 กันแบบชัดเจนหน่อย

User ID
    263
    Status
    โพส
    333

แหะๆ จะซื้ออยู่แล้วดันพิมพ์ผิดซะอีกนะครับ ตอนนี้อยากได้ D90 นั่นแหละครับ ราคามันถูกกว่า D300 ครับ น้า VDC บอกรายละเอียดได้แจ่มมาก ขอบคุณมากครับ ส่วนน้า Driftking ก็ขอบคุณมากครับ ผมมือโคตรใหม่หัดอยากมีกล้องแหล่มๆ นะครับ 555 ส่วน D700 นี่แบบว่ามันแพงไปเยอะเลยครับ งบมีจำกัดเหมือนกันในภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ครับ

User ID
    32315
    Status
    โพส
    218

มาตรฐาน ตอบ: Re: ใครใช้ nikon 300D บ้างครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamkaew1 ดูโพส
    แหะๆ จะซื้ออยู่แล้วดันพิมพ์ผิดซะอีกนะครับ ตอนนี้อยากได้ D90 นั่นแหละครับ ราคามันถูกกว่า D300 ครับ น้า VDC บอกรายละเอียดได้แจ่มมาก ขอบคุณมากครับ ส่วนน้า Driftking ก็ขอบคุณมากครับ ผมมือโคตรใหม่หัดอยากมีกล้องแหล่มๆ นะครับ 555 ส่วน D700 นี่แบบว่ามันแพงไปเยอะเลยครับ งบมีจำกัดเหมือนกันในภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ครับ
    ผมจะขาย http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=54456

ข้อมูลกระทู้