หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

champ
    ผู้เยี่ยมชม

Unhappy มีใครเป็นอย่างผมบ้าง...ทำไงดี

Triton plus 4Dr วิ่งมาแล้วที่ 45,000 กิโลเมตร วันที่ 9 สิงหาคม รถจะครบ 2 ปีครับ มีอาการดังนี้ครับ
    ขณะขับความเร็วปกติ (40-80) ไม่มีอาการผิดปกติครับ...แต่หากต้องการเร่งเครื่องแซง...จะมีอาการเสียงและกำลังเครื่อง...ไม่ขึ้นครับ....แล้วก้อวูบหายไป...แล้วก้อมีกำลังมาอีก....(เข้าใจเองว่า...อาการคล้าย...ระบบจ่ายน้ำมัน...ไม่ครบวงจร) ทั้งๆ ที่ผมเหยียบคันเร่งค้างไว้ตลอด..ไม่มีถอน แต่อาการเหมือนกัน...เหยียบคันเร่ง...แล้วถอน...แล้วเหยียบ...แล้วถอน

ขั้นตอนการแก้ไขอาการที่ได้ทำมาแล้วครับ
    20 – 22 กุมภาพันธ์ 2552 รถมีอาการดังจะกล่าวตามที่กล่าวข้างต้นนะครับ...
    23 กุมภาพันธ์ นำรถเข้าศูนย์มิตซูตัวอำเภอเมืองระยอง...ช่างบอกตรวจสอบไม่เจออาการ...ดังนั้น...ได้ทำการรีเช็ตคอมพิวเตอร์ให้ใหม่แล้วครับ...หลังจากขับออกมาก้อไม่หาย

25 กุมภาพันธ์ ตัดสินใจลองเปลี่ยนศูนย์....มาใช้บริการที่มาบตาพุด....ผลปรากฏว่า...ช่างพบอาการตามที่เราเป็น...แต่บอกว่า...ใช้คอมพิวเตอร์ตรวจสอบดูแล้วไม่มีอะไรผิดปกติ...ดังนั้นได้ทำการlearningให้ใหม่...แล้วให้ลองมาใช้ดู....หลังจากขับออกมา...ก้อไม่หาย...เหมือนเดิมครับ...

อาการอย่างนี้...อันตรายมาก ๆ ครับ

ใครมีคำแนะนำบ้างครับ
    อย่าเพิ่งต่อว่าผมนะครับ...ถ้าจะสงสัย...ที่ SCV Valve

Kittikantaphong
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: มีใครเป็นอย่างผมบ้าง...ทำไงดี

นี่หละคับ ตัวที่กำลังมีปัญหาอยู่ตอนนี้ รถดีๆอย่างมิตซูผมนั้นชอบมาก แต่ไม่น่าใช้ปั๊มคอมมอลเรลของเด็นโซ่เลย น่าเสียดายจริงๆ เท่าที่ผมทราบมา รถที่ใช้ปั๊มคอมมอลเรลของเด็นโซ่ทุกคันจะพบอาการแบบที่ว่านี้ทุกคัน ขึ้นอยู่ว่าจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่เท่านั้น ซึ่งข้อมูลเกี่ยวกับ Scv ในกระทู้เก่าๆของคลับไทรทัน ก็มีนะครับ ลองหาดูได้
    สังเกตุไหมครับว่ารถที่ไม่ใช้ปั๊มคอมมอลเรลของเด็นโซ่ไม่เคยเห็นจะเกิดอาการแบบนี้เลย เช่น มาสด้า ฟอร์ด นิสสัน ซึ่งใช้ปั้มคอมมอลเรลของบอส

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ (แล้วเจ้า Scv ตัวนี้ ตอนนี้เขาแก้ปัญหากันหรือยังครับ อยากรู้นะครับ เพราะชอบไทรทันมาก อยากซื้อ แต่ไม่มั่นใจในตัว Scv ตัวนี้ตัวเดียว นอกนั้นรับได้ทุกอย่างครับผม )

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: มีใครเป็นอย่างผมบ้าง...ทำไงดี

ผมคือผู้ใช้ไทรทัน ปี 08

ปัจจุบัน วิ่งมาด้วยระยะทาง 45000 กม

ยังไม่พบปัญหาแต่อย่างใดครับ

ใช้ไบโอตลอดครับ ดีเซลเติมบ้างเป็นบางที เทียบสัดส่วนไม่ถึง 10 % ครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kittikantaphong ดูโพส
    นี่หละคับ ตัวที่กำลังมีปัญหาอยู่ตอนนี้ รถดีๆอย่างมิตซูผมนั้นชอบมาก แต่ไม่น่าใช้ปั๊มคอมมอลเรลของเด็นโซ่เลย น่าเสียดายจริงๆ เท่าที่ผมทราบมา รถที่ใช้ปั๊มคอมมอลเรลของเด็นโซ่ทุกคันจะพบอาการแบบที่ว่านี้ทุกคัน ขึ้นอยู่ว่าจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่เท่านั้น ซึ่งข้อมูลเกี่ยวกับ Scv ในกระทู้เก่าๆของคลับไทรทัน ก็มีนะครับ ลองหาดูได้
    สังเกตุไหมครับว่ารถที่ไม่ใช้ปั๊มคอมมอลเรลของเด็นโซ่ไม่เคยเห็นจะเกิดอาการแบบนี้เลย เช่น มาสด้า ฟอร์ด นิสสัน ซึ่งใช้ปั้มคอมมอลเรลของบอส

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ (แล้วเจ้า Scv ตัวนี้ ตอนนี้เขาแก้ปัญหากันหรือยังครับ อยากรู้นะครับ เพราะชอบไทรทันมาก อยากซื้อ แต่ไม่มั่นใจในตัว Scv ตัวนี้ตัวเดียว นอกนั้นรับได้ทุกอย่างครับผม )
    รุ่นตั้งแต่ 08 scv เป็นตัวใหม่รุ่นปรับปรุงแล้วครับ ทุกที่บอกว่าเคลมน้อยลงมากมายครับ

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

ลองเข้า 0 แล้วเช็ค SCV วาล์ว อีกที่ครับ
    ขอให้หายเร็วๆ นะครับ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

เราจะดูรู้ได้ยังไงว่ารถผลิตออกมาวันที่เท่าไรครับ
    อย่างผมออกรถ 26-10-08 แต่อยากรู้วันผลิตอ่ะ จะได้ใจชื้นขึ้นมาหน่อย

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

น่านสิครับอบยากรู้เหมือน เพราะผมก็เคลมมาแล้วรอบนึง

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ไม่รู้ดิ ปี 08 15000km ก็ไปแล้ว
    ซื้อใหม่ พันกว่าบาท ยี่ห้ออื่นเปลียนทั้งปั้ม ถ้าไม้ตันควันก็ดำ

Tivholsethx-40
    ผู้เยี่ยมชม

อย่าเพิ่งเครียดไปครับ ลองทำตามที่ พี่ ๆ ข้างบนกล่าวดูก่อน คือไป เช็ค scv วาล์ว ก่อนนะครับ แล้วผมจาเล่าไรให้ฟัง แบบชื่นใจกันไปเลย ................ว่า ของผมเป้นรถล๊อตแรกครับ ใช้มา เกือบ แสนสี่หมื่นแล้ว ..............มันก็ยังไม่เป้นไรเลยสักกานิด

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

ไบโอ ไม่ใช่จำเลยหรอกครับ Scv นั่นละ

superpj
    ผู้เยี่ยมชม

อาการเดียวกับผมเลยครับ ของผมขาวมุกซื้อเมื่อ 23/01/08 ไม่รู้ lot ไหนแต่เป็นอาการนี้ตอนประมาณ 15,000 km เข้าเคลมที่มิตซู ห้วยกะปิ ชลบุรีก็หายเป็นปรกติดีครับ ตอนนี้ก็ใช้ไป 30,320 ยังไม่เกิดอาการเดิม ผมไม่เคยเติม B-5แต่สันนิษฐานว่าคงเป็นเพราะผมปล่อยให้น้ำมันเกือบหมดถังบ่อย(ไฟโชว์)มันเลยมีส่วนหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ลองเข้าเคลมดูใหม่ครับเพราะอาการเดียวกันกับที่เล่ามา น่าจะหายครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

champ
    ผู้เยี่ยมชม

คุณ superpj
    นามแฝง: PJ
    Junior Member

ขอเบอร์ติดต่อขอคำแนะนะหน่อยได้ไหมครับ....อยากได้รายละเอียดมากกว่านี้ครับ....ว่าผมพอจะไปทำที่ไหนได้บ้าง....ครับ

หรือช่วยส่งเบอร์หรือคำแนะนำมาให้หน่อยครับที่
    champlovestory@hotmail.com

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

scv ครับ เข้าศูนย์โดนด่วนอย่าปล่อยไว้นานครับ

superpj
    ผู้เยี่ยมชม

โดยทั่วไปแล้วจะเข้าเคลมที่ศูนย์ไหนก็ได้ แต่ของผมเคลมที่มิตซูชลบุรี สาขาห้วยกะปิครับ อยู่เยื้องๆกับห้าง Makro ชลบุรีน่ะครับ มันเป็นอาการอย่างที่คุณเข้าใจแหล่ะครับ คือน้ำมันจ่ายไม่เต็มที่ ช่างจะเช็คโดยคอมพ์อย่างละเอียด เพราะว่ามันแตกต่างน้อยมากกับการจ่ายน้ำมันปรกติ และจะเป็นเพียงบางช่วง พอดีผมยืนดูอยู่ด้วยก็เลยได้เห็นกราฟการจ่ายน้ำมัน มีข้อสงสัยหรือต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม โทรมาคุยได้ครับ ยินดีครับ เบอร์ผม 086-8916113 ครับ

User ID
    1154
    Status
    โพส
    62

ของผมใช้มา2ปีครึ่งวิ่งได้30,000โลยังไม่เป็นแล้ว scv เค้ารับประกันกี่โลล่ะครับแล้วรถใช้น้อยอย่างผมถ้าเลยประกันแล้วจะทำยังไงดีครับโดยที่เจ้าตัวปัญหามาจากการผลิต ของบ.เดนโซ่
    แล้วเขามีตัวที่แก้ไขแล้วหรือยังครับอยากทราบจริงๆเวลาออกตางจังหวัดทีต้องมานั่งปลุกพระทุกที

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

หายเร็ววววนะคงเป็นที่เจ้าSCV เพราะเคยเป็นเหมือนกัน

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

เป็นกำลังใจให้ครับ

superpj
    ผู้เยี่ยมชม

คุณ champ ไปเข้าศูนย์พัทยามาแล้วเป็นงัยบ้าง อาการที่เป็น หายไปหรือยังครับ ไม่ทราบว่าแก้ไขได้หรือยังครับ

champ
    ผู้เยี่ยมชม

เรียนแจ้งข่าว....ล่าสุดอาการรถ triton plus 4Dr auto สีดำของผมที่มีปัญหาครับ
    1. การแก้ไขของศูนย์มิตซูบิชิ ที่พัทยา....ยอดเยี่ยมมากครับ....ตรวจปุ๊ป เจอปั๊ป...ผ่าตัด scv valve ให้ทันที....หายเป็นปกติแล้วครับ...(คิวยาวไปหน่อย....แต่ไม่เป็นไร ขอให้หาย และก้อเพราะบริการดีด้วย...ทั้งห้องลูกค้า...หัวหน้าช่าง...และก้อช่าง)
    2. ขอขอบคุณ คุณสมเจตน์ ใน user : superpj นามแฝง PJ ครับ ที่ให้ข้อมูลผมอย่างเต็มที่ในเรื่องอาการของรถ....ซึ่งตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่ตัว scv valve นี่แหละครับ...แต่หลังจากพารถผมเข้าศูนย์มิตซูที่แรก.....ซึ่งตรวจไม่เจอปัญหา และแก้ไม่หาย...เลยซักครั้ง (ประมาณ สามครั้ง...ภายในหนึ่งอาทิตย์)...แล้วไม่สามารถหาทางแก้อาการรถผมได้ และครั้งหลังสุดผมเข้าศูนย์แล้วบอกให้ตรวจสอบ scv valve ให้เลยเพราะผมสงสัยอาการอย่างนี้มันน่าจะเป็นที่ตัว scv valve นี่แหละ...หลังจากทิ้งรถไว้ให้ช่าง ผลออกมาว่าตรวจสอบแล้ว scv valve ไม่เป็นอะไร และมาให้เหตุผล XXXX ซึ่งมันไม่สมเหตุสมผลเลย....ใจหนึ่งผมก้อเชื่อทางศูนย์ว่าไม่น่าใช่ตัว scv valve แล้ว เพราะเค้าบอกใช้คอมฯ ตรวจสอบเหมือนกัน ทำให้ผมคิดไปว่าไม่น่าใช่ scv valve แล้ว น่าจะเป็นอย่างอื่น เช่นเทอร์โบหรือเปล่า....แต่ผมก้อไม่อยากเข้าศูนย์เดิมอีกแล้ว...เพราะเหตุผลที่เค้าให้ผมครั้งหลังสุด.....ผมเลยอยากจะเข้าศูนย์กรุงเทพครับ...แต่ก่อนไปเลยเช็คที่เว็ปนี้ก่อน...พอดีคุณสมเจตน์ให้เบอร์ติดต่อและก้อให้คำปรีกษาที่ยอดเยี่ยมมากครับ ผมเลยว่าจะแวะที่ชลบุรีที่เดียวกับคุณสมเจตน์ก่อนครับ.... ระหว่างขับรถไปชลบุรี แล้วคิดว่าถ้าไม่หายจะเลยเข้ากรุงเทพ แต่ผมทนสงสารรถไม่ไหวครับ..เลยแวะที่ศูนย์พัทยาก่อน....(ศูนย์มิตซูพัทยา เยี่ยมครับ ... ผมให้ดาวเค้าครับ)
    3. ขอขอบคุณเวปมาสเตอร์....admin และเพื่อนสมาชิกในเวปไซค์ที่ได้เปิดเวปไซน์ดี ๆ ที่เป็นแหล่งศูนย์รวมข้อมูลและคำแนะนำ วิธีการแก้ไขปัญหาเรื่องรถครับ....(เพราะถ้าไม่มีเวปนี้...ผมไม่รู้จะทำยังไงดี...ดั่งกระทู้ที่ตั้งเลยครับ)
    4. ข้อคิดที่ได้จากปัญหาของผมครับ....คือ....ถ้าคิดอะไรไม่ออก....ลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

ข้อคิดที่ได้จากปัญหาของผมครับ....คือ....ถ้าคิดอะไร ไม่ออก....ลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ

เจ็บ ม่ะเนี่ย ศูนย์ๆ ทั้งหลาย

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้