หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 31

prajakwit
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ปุ่ม Od นี่ใช้ยังไงครับแล้วใช้ตอนไหน

พอดีเพิ่งรับรถ triton plus 4d auto มาวันพฤหัสครับ ตอนขับออกจากศูนย์เพื่อกลับโคราช (บ้านอยู่โคราชแต่มาออกกรุงเทพครับ) สังเกตที่หน้าปัดจะมีคำว่า OD/OFF ติดอยูตลอด ผมก็เข้าใจว่ามันไม่ทำงาน ก็เลยปล่อยไปตามนั้นขับมาโคราชสังเกตว่าทำไมรอบสูงมากตลอด วิ่ง 100 รอบ3000แนะ เปลืองน้ำมันมาก พอกลับมาถึงเอาคู่มือมานั่งอ่านเขาบอกให้กด OD ไว้เพื่อให้เกียร์ทำงานปกติ เลยลองกดดูสัญลักษณ์ OD/OFF หายไป รอบรถเบาขึ้นเยอะเลยวิ่ง 140 ยังรอบแค่ 2000 รอบเอง ผมเลยงงว่างๆเราต้องกดให้ไฟมันไม่แสดงใช่ไหมครับ แล้วหลักการทำงานมันคือยังครับ ควรใช้จังหวะไหน แล้วทำไมศูนย์เขากดค้างมาให้ตอนมอบรถอะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ปุ่ม Od นี่ใช้ยังไงครับแล้วใช้ตอนไหน

OD ย่อมาจาก OverDrive แล้ว Over Drive คืออะไร

อธิบายบ้านๆ ว่าถ้าเทียบกับเกียร์ธรรมดา มันก็เหมือนเกียร์ 5 หรือ 6 ในรถบางรุ่น

แต่ถ้านับจังหวะเกียร์ออโต้ คือเกียร์สุดท้าย นั่นก็คือ เกียร์ 4 ของรถเรานั่นเอง

มีไว้ทำไม มีไว้ดังนี้ครับ (OD off)

1.ไว้ให้รอบสูงขึ้น อัตราทดสูง เพื่อทำ เอนจิ้นเบรค เช่นตอนลงเขาด้วยความเร็ว

2.ไว้เรียกอัตราเร่งแซง เช่นการแซงในที่คับขัน ต้องการอัตราเร่งสูงเป็นพิเศษ

ในการขับปกติ ไฟต้องไม่ขึ้น ก็คือ OD On จะใช้เกียร์เดินหน้าครบทุกเกียร์

ประหยัดน้ำมัน การสึกหรอน้อย รอบเครื่องยนต์ไม่สูงมาก

และปุ่มนี้ จะมีผลการทำงานเมื่อคันเกียร์อยู่ในตำแหน่ง D เท่านั้น

ถ้าเอาแบบเกียร์ธรรมดา ก็เทียบได้ดังนี้

1. เกียร์ L คือ เกียร์ 1เท่านั้น ไว้ขึ้นลงทางชัน หรือต้องการกำลังฉุดลากสูงสุด

2. เกียร์ 2 คือ เกียร์ เดินหน้า 1 และ 2 ไว้ใช้กับการจราจร ไหลๆไปเรื่อย เร่งได้ดังใจ

3. เกียร์ D (Od off) คือเกียร์ 1-2-3 และล๊อกอัพคลัตช์
    4. เกียร์ D คือ เกียร์ 1-4 พร้อมล๊อกอัพคลัตช์ ขับได้ในทุกสภาวะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ปุ่ม Od นี่ใช้ยังไงครับแล้วใช้ตอนไหน

ส่วนที่ศูนย์ กดค้างมาทำไม

1.ตอนทำความสะอาดรถ เจ้าหน้าที่ อาจไปโดนปุ่ม

2.เซลล์ ไม่แนะนำการใช้งานปล่อยให้ลูกค้างง

จริงๆแล้ว ต้อง เปิดตลอด

แนะนำเพิ่มเติม

1.เวลาจอดรถริมถนน หรือติดไฟแดง อย่าเข้าเกียร์ P อุบัติเหตุเกิดได้ทุกเมื่อ

ให้เข้า เกียร์ N แล้วดึงเบรคมือดีกว่าครับ

2.เกียร์ถอยหลัง R มีระบบป้องกันเข้าเกียร์ผิด แต่ก็ควรกดปุ่มล๊อกเกียร์ในตำแหน่งที่ต้องกด

เท่านั้น อย่ากดค้างเป็นนิสัย

3.เวลาเข้าเกียร์ จะมีเสียงเหมือนไฟช๊อต เป็นอาการปกติ ทั้งเกียร์เดินหน้าและถอยหลัง

4.ล๊อกอัพคลัตช์ จะทำงานก็เมื่อ น้ำมันเกียร์ ร้อนได้ที่แล้วเท่านั้น ฉะนั้น

ช่วงเครื่องเย็น และน้ำมันเกียร์ ยังไม่ถึงอุณหภูมิใช้งาน ไม่ควรขับเกิน 90 ครับ

รอจนน้ำมันร้อนได้ที่ก่อน จึงเหยียบได้ปกติครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ผมขอคำแนะนำปุ่มกดเวลาจะเปลี่ยนเกียร์หน่อยครับ

ผมลองเล่นๆ เลื่อนจาก N >> D ไม่ต้องกด สามารถเลื่อนได้
    จาก N >> R ต้องกดก่อนครับ

เราจำเป็นต้องกดก่อนที่เราจะเข้าเกียร์ในทุกๆตำแหน่งรึเปล่า

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ตามน้านุ๊กว่าคับ เด๋วจะโดนว่าเดาสุ่มอีก 555555555555 ...

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อัดโธ่ มีดง มีเดา อารายงะน้าหนุ่ม อันนี้ของจริง คริคริ...ดอยๆๆ..

User ID
    532
    Status
    โพส
    109

ตามที่ท่านnuk_black-triton อธิบายมานั่นถูกต้องหมดแล้วนะครับ...ดังนั้น O/Dควรจะ ON ไว้ตลอดนะครับ...ยกเว้นเฉพาะการขับขี่ที่ท่าน nuk บอกนะครับส่วนเวลาจะเร่งแซงก็เพียงกดคลิ๊กดาวน์(ย้ำกด)ที่คันเร่งลงไปเท่านั้นรถก็จะเพิ่มความเร็วให้แรงแซงได้แล้วนะครับ..และเรื่องที่ว่าทำไมเวลาเข้าเกียร์ R จะต้องกดปุ่มด้านข้างก่อนถึงจะเข้าเกียร์ R ได้..อันนั้นเข้าทำมาเพื่อความปลอดภัยในการที่เราอาจจะไปโดนเกียร์ Rเข้าโดยไม่ได้ระวังหรือลืมเข้าเกียร์ผิดในขณะที่รถวิ่งไปข้างหน้านะครับ..ส่วนเกียร์ตำแหน่งอื่นไม่ต้องกดปุ่มก็เข้าได้แล้วครับ..

User ID
    181
    Status
    โพส
    13

เคยได้ยินมาว่าขับในเมืองความเร็วไม่เกิน60
    ใช้ Od offเพื่อให้เกียร์1-3เปลี่ยนไปมาโดยไม่ต้องใช้ถึงเกียร์4ในขณะรอบต่ำ
    หากความเร็วเกินจากนี้ก็ Od on ครับ ไม่รู้ว่าฟังมาผิดหรือเปล่า

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

สรุปว่าเวลาผลักเกียร์จาก N >> D ผมไม่ต้องกดปุ่มปลดล็อคได้ใช่มั้ยครับ
    ไม่พังแน่นะครับ หรือกดไว้ ทุกจังหวะกันเหนียวดีครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ใช่ครับน้า mcky ปุ่มล็อคคันเกียร์นะบางครั้งเป็นตัวป้องกันเด็กครับ..
    สรุป D กลับไป N หรือ N มาที่ Dไปต้องกดปุ่มตัวบนครับ
    แต่ควรระวังเวลาขึ้นรถแล้วก้มเก็บของฝั่งผู้โดยสารไปโดนเกียร์เข้าเองเลยละ งานเข้ามาหลายรายแล้ว อันนี้น่ากลัวกว่านะครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ขอบคุณครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาดึกหน่อยครับ

ปุ่มกดเกียร์นั้น ทำไว้เพื่อป้องกันการเข้าเกียร์ผิดโดยไม่ตั้งใจ

ถามว่า ควรกดทุกครั้งมั้ย ตอบว่า ไม่ครับ ต้องกดเฉพาะเกียร์ที่ป้องกันไว้เท่านั้น เช่น

เกียร์จอด P เป็นเกียร์ที่ล๊อกล้อขับเคลื่อนไม่ให้ไปไหน ใช้เฉพาะเวลาจอดรถในที่ปลอดภัย
    เท่านั้นครับ ตำแหน่งนี้ ต้องกดปุ่มล๊อกทุกครั้ง เพราะ เป็นเกียร์ที่ก่อให้เกิดอันตรายได้
    และห้ามใช้เกียร์นี้ แทนเบรคมือ ต้องเข้าเบรคมือก่อน จึงเข้าเกียร์จอด
    ในรถที่ตั้ง Etacts มาแล้ว สามารถปลดล๊อกประตูได้ด้วยเกียร์นี้

เกียร์ถอย R คือเกียร์ถอยหลังเป็นตำแหน่งที่ต้องกดปุ่มเช่นกัน ถ้าปลดจากเกียร์จอด เกียร์ว่าง
    หรือเกียร์ขับเคลื่อน ต้องกด เพราะเป็นการสวนทางการขับขี่ ทำให้เกิดการเข้าเกียร์ผิดได้
    แต่จากเกียร์ถอยจะไปเกียร์ว่างหรือเกียร์ขับเคลื่อน ไม่จำเป็นต้องกดปุ่มล๊อกแต่อย่างใด

เกียร์ว่าง N เป็นเกียร์ที่ไม่ส่งกำลังไปเฟืองท้าย และการขับขี่ปกติ คือเกียร์ที่รอ เพื่อการขับเคลื่อน ดังนั้น การขับรถ ต้องเดินหน้าเป็นเรื่องปกติ ฉะนั้น เมื่อเข้าเกียร์ ขับเคลื่อน
    ไม่จำเป็นต้องกดปุ่มล๊อกแต่อย่างใด ยกเว้นเกียร์ถอยและเกียร์จอด ตำแหน่งนี้ ต้องกดปุ่มล๊อกก่อนเสมอครับ

เกียร์ขับเคลื่อน D เป็นเกียร์ปกติในการขับขี่ ตำแหน่งนี้สามารถเข้าเกียร์ว่างได้ และเข้าเกียร์
    2ได้ โดยที่ไม่ต้องกดปุ่มล๊อก ครับ เพราะเป็นการปรับเปลี่ยนเกียร์ในภาวะการขับขี่ปกติ

เกียร์ขับเคลื่อน 2 ตำแหน่งนี้ ใช้สับได้ระหว่าง เกียร์ D ได้เพื่อเพิ่มอัตราเร่งแซงสูงสุด
    โดยไม่ต้องกดคันเร่งเพื่อคิกดาวน์ ไว้กรอ รอ เวลากระชั้นชิดเพื่อแซงในที่คับขัน
    และใช้ในการชลอความเร็วรถได้ เวลาต้องการเอนจิ้นเบรคมากๆ เช่นลงทางชันพอควร

เกียร์ขับเคลื่อน อัตราทดสูง L เป็นเกียร์อันตราย ต้องกดปุ่มล๊อก เมื่อต้องการเปลี่ยนจากเกียร์ 2 ลงมา เพื่อเรียก เอนจิ้นเบรคสูงสุด ไว้ลงทางชันและลื่น และขึ้นทางชันมาก
    แรงบิดเกียร์นี้ สูงมาก แต่ควบคุมได้ง่าย ส่วนการปลดจากเกียร์ L ไปตำแหน่งขับเคลื่อนอื่น
    ไม่ต้องกดปุ่มล๊อกครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เรียงตามผังเกียร์นะครับ

P to R ต้องกดปุ่มล๊อก

R to N ไม่ต้องกดปุ่มล๊อก

N to D ไม่ต้องกดปุ่มล๊อก

D to 2 ไม่ต้องกดปุ่มล๊อก

2 to L ต้องกดปุ่มล๊อก

กลับกันมั่ง

L to 2 ไม่ต้องกดปุ่มล๊อก

2 to D ไม่ต้องกดปุ่มล๊อก

D to N ไม่ต้องกดปุ่มล๊อก

N to R ต้องกดปุ่มล๊อก

R to P ต้องกดปุ่มล๊อก

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

เยี่ยมไปเลย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อย่าลืมนะครับ สำหรับท่านมือใหม่ๆทั้งหลาย

คันเกียร์ออโต้ไทรทัน การขยับเกียร์ เรียนตามตรงว่า ไม่ค่อยกระชับ และหนักเอาการ

ถ้าคุณ กดปุ่มจนเป็นนิสัย โอกาสที่จะเข้าเกียร์ผิด มีสูงนะครับ

คราวนี้ มาดูอะไรๆฉลาดๆในเกียร์เรามั่ง

1.เกียร์ออโต้ไทรทัน ตั้งแต่ 140 ม้าขึ้นไป ควบคุมด้วยคอมพิวเตอร์ครับ
    สามารถเรียนรู้การขับขี่ของเราได้โดยอัตโนมัติครับ

2.การเรียกคิกดาวน์ เพียงแค่กดคันเร่งสุดแล้วยก สามารถกรอรอบได้เหมือนกัน โดยที่
    เกียร์จะ Hold อยู่ก่อนที่จะยกคันเร่งเพื่อให้ระบบเปลี่ยนเกียร์ต่อไป

3.อัตราความเร็วสูงสุดของแต่ละเกียร์

3.1 เกียร์ L ความเร็วสูงสุด ประมาณ 55 กม.ชม.

3.2 เกียร์ 2 ความเร็วสูงสุด ประมาณ 110 กม.ชม.

3.3 เกียร์ D Od Off ความเร็วสูงสุด 150 กม.ชม.

3.4 เกียร์ D ความเร็วสูงสุด ตามใจท่าน

ส่วนระบบป้องกันเกียร์ นั้น มีอยู่ว่า

ถ้าคุณขับมาเร็วระดับ 180 แล้วดึงลง เกียร์ 2 ระบบจะป้องกัน ไม่ให้เครื่องหมุนรอบจัดเกินไป

โดยที่ เมื่อความเร็วลดลงเหลือ 150 เกียร์จะลงมา ตำแน่ง 3 เอง โดยอัตโนมัติ

และเมื่อความเร็ว ถึง 110 เกียร์จึงลดมาตำแหน่ง 2 เพื่อกันเกียร์พังครับ

ถ้า L ล่ะ ดึงลงมาได้เลย ไม่มีผลจนกว่า ความเร็ว จะลดลงน้อยกว่า 48 จึงลงมาเกียร์ 1 ครับ

ถ้ารถขับเคลื่อนอยู่ เผลอไปเข้าเกียร์ R เกียร์จะไม่เข้าให้จนกว่า ความเร็วจะน้อยกว่า 5 กม.ชม. ครับ

ส่วน OD Off On นั้น ตามความเห็นท่านที่แจ้งมาก็ถูกครับ

แต่ถ้าคุณใช้ไทรทัน ที่มากกว่า 140 ม้า เกียร์จะมีกล่องคุม ความแรงอยู่ที่การขับขี่ของคุณครับ เพราะเกียร์มันจะเรียนรู้ครับ

prajakwit
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณค้าบ เล่นเอาสะงงเลย วิ่ง 100 รอบปาไป3000 อิอิอิ

prajakwit
    ผู้เยี่ยมชม

แล้วสมมติว่ารถเราเสีย เราเข้าเกียร์ N แล้วให้เขาลากได้ไหมครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ผมหาลิ้งค์ เทคนิควิธีขับเกียร์ออโต้ไม่เจอ รู้สึกคุณ nuk เขียนรึเปล่าครับ
    เคยอ่านแล้วไม่ได้ add เก็บไว้
    ใครเจอรบกวนด้วยครับ

User ID
    3930
    Status
    โพส
    64

มีวิธีขับเกียร์ Manual ที่ถูกวิธีมั้ย เพราะหัดขับเอง ไม่แน่ใจว่ามันถูกวิธีหรือเปล่า

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ขอบคุณครับ แวะมาได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย อิอิ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้