หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

มาตรฐาน เมื่อกล้องปัญญาอ่อน อยากเป็นโปร.....ติชมด้วยนะครับ

วันนี้ว่างๆเลย เอากล้องดิจิตอล Compact ของหนอนราคาถูกๆ มาลองเล่นดูครับ ถ่ายไปเรื่อยเปื้อย ตอนนี้ใฝ่ฝัน DSLR ครับอยากได้ แต่ต้องถ่ายกล้องปัญญาอ่อนให้เก่งก่อน (ที่สำคัญรองบประาณครับ อิอิ...)

User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

มาตรฐาน Re: เมื่อกล้องปัญญาอ่อน อยากเป็นโปร.....ติชมด้วยนะครับ

อีกหน่อยนะครับ....ที่เห็นดอกยาวๆออกมานั้น ดอกกวักเงินครับ (หาชมยากมาก...ตีเป็นเลขเอาเองเด้อ...พี่น้อง)
    ที่บ้านคนอื่นปลูกมาหลายปีไม่มีดอก บ้านผมปีเดียว 3 ดอกแล้ว สงสัยจะได้ลาภก้อนใหญ่แล้วครับงานนี้

**แถมสองภาพข้างล่างครับ ลองทำ HDR เล่นๆครับ แสงเยอะไปหน่อย ไม่มีขาตั้งกล้องด้วย ได้แค่นี้แหล่ะครับ...**

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เมื่อกล้องปัญญาอ่อน อยากเป็นโปร.....ติชมด้วยนะครับ

ดีครับดี เคยฟังโปรเขาบอกมาว่า ภาพที่สวย 80% คือการจัดองค์ประกอบ
    ที่เหลือก็คืออุปกรณ์และเทคนิค ผมก็เชื่อตามนั้นเหมือนกันครับ
    แถมอีกนิด ผมเคยเห็นภาพที่ถ่ายจากคอมแพค แบบ เห็นแล้วอึ้ง มาหลายครั้งแล้ว ลองศึกษาเรื่องการจัดองค์ประกอบก่อนเลยครับ

อ้อ ชุดนี้ชอบรูปที่ 3 ครับ รูปลักษณะนี้ ต้องพยายามเลือกฉากหลังครับ อย่าให้รกเกินไปหรือดึงความสนใจของภาพออกไปจากตัว Subject ที่ต้องการถ่ายครับ

User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ VDC ดูโพส
    ดีครับดี เคยฟังโปรเขาบอกมาว่า ภาพที่สวย 80% คือการจัดองค์ประกอบ
    ที่เหลือก็คืออุปกรณ์และเทคนิค ผมก็เชื่อตามนั้นเหมือนกันครับ
    แถมอีกนิด ผมเคยเห็นภาพที่ถ่ายจากคอมแพค แบบ เห็นแล้วอึ้ง มาหลายครั้งแล้ว ลองศึกษาเรื่องการจัดองค์ประกอบก่อนเลยครับ

อ้อ ชุดนี้ชอบรูปที่ 3 ครับ รูปลักษณะนี้ ต้องพยายามเลือกฉากหลังครับ อย่าให้รกเกินไปหรือดึงความสนใจของภาพออกไปจากตัว Subject ที่ต้องการถ่ายครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมเป็นมือใหม่มากๆ เพิ่งจะมาศึกษาจริงๆจังก็ประมาณ 3-4 วันที่ผ่านมาครับ (แอบชื่นชมผลงานน้า VDC มานาน....อิอิ)
    สำหรับคำชี้แนะ จะนำไปแก้ไข และปฏิบัติคร๊าบ.....

คริ คริ ไม่รู้จักกล้องปัญญาอ่อน กับโปรอ๊ะค่ะ

รู้แต่กล้องคอมแพ็ค.. เจ้่านางเริ่มหัดถ่ายภาพจากกล้องฟิลม์ บางทียังไม่ค่อยเข้าใจคอมแพ็คเท่าที่ควร แต่ตอนนี้ไปถอยคอมแพ็คมาแล้ว.. คริ คริ แบบขี้เกียจแบกกล้องพร้อมเลนส์

ไว้ไปออกรอบก่อนจะเอามาลงบ้าง.. Olympus fe330 ค่ะ ห้าพันเก้าร้อยเก้าสิบ. ให้เขาหกพันเขาบอกไม่เอา เซ็งเลย 55

สู้ๆ

User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

เอารูปมาเพิ่มครับ วิจารย์หน่อยนะคร๊าบ.....บ....

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

ชุดหลังเนี่ย ชอบนกกระยางกับพี่บัฟครับ ถ้าเป็นผมนะ จะเบี่ยงตัวออกซ้ายหน่อยเพื่อหลบเสาไฟ และนั่งยองๆ ถ่าย(รูปนะ ไม่ใช่คี่ ) เพื่อลดพื้นที่ของหญ้าลงและดึงพี่บัฟและน้องยางให้น่าสนใจยิ่งขึ้นครับ
    สำหรับการถ่ายรูป แค่ยืนขึ้นหรือนั่งลง อารมณ์ภาพก็เปลี่ยนไปเยอะแล้วครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

แหล่มแล้วครับแค่นี้ก็สุดยอดแล้ว แต่ถ้าจะให้โปร สงใสต้องเสียเงินอีกเยอะ อิอิ เพราะมันจะยั่วใจเรามาก ยังไงก็ อดใจให้ไหวน๊ะครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Olympus และ Kodak ต้องปรับ ISO ต่ำสุดในพื้นที่มีแสงน้อยครับ ภาพจะคมชัดและสวย

User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

ขอบคุณทุกๆท่านที่ชี้แนะครับ จะพยายามฝึกถ่ายรูปให้เยอะๆ เพื่อพัฒนาตนเองครับ ยังไงถ้ามีรูปใหม่จะเอามาให้ติชมอีกนะครับ

User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

)
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jingjoeplus ดูโพส
    คุมเรื่องโฟกัสอีกนิดครับดูภาพมันไม่ค่อยคม นอกนั้นดีแล้วครับ1ชาย
    ครับ พอดีจัดรูปแบบกระจายโฟกัสภาพเลยไม่ค่อยคมครับ (รีบไปหน่อย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ VDC ดูโพส
    ชุดหลังเนี่ย ชอบนกกระยางกับพี่บัฟครับ ถ้าเป็นผมนะ จะเบี่ยงตัวออกซ้ายหน่อยเพื่อหลบเสาไฟ และนั่งยองๆ ถ่าย(รูปนะ ไม่ใช่คี่ ) เพื่อลดพื้นที่ของหญ้าลงและดึงพี่บัฟและน้องยางให้น่าสนใจยิ่งขึ้นครับ
    สำหรับการถ่ายรูป แค่ยืนขึ้นหรือนั่งลง อารมณ์ภาพก็เปลี่ยนไปเยอะแล้วครับ
    ครับ จะได้ลองถ่ายรูปจากการยืน และการนั่งดูครับ (รูปควายกะนกกระจ่างผมซูมเข้าไปครับ ภาพเลยไม่แจ่มเท่าไหร่ อีกอย่างรีบด้วยกลัวนกตื่น เลยลืมจัดองค์ประกอบภาพไป)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    แหล่มแล้วครับแค่นี้ก็สุดยอดแล้ว แต่ถ้าจะให้โปร สงใสต้องเสียเงินอีกเยอะ อิอิ เพราะมันจะยั่วใจเรามาก ยังไงก็ อดใจให้ไหวน๊ะครับ
    ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ ตอนนี้ก็แทบอดใจไม่ไหวครับ ดีที่ ผบ.เบรกไว้ ไม่งั้นได้กินแกรบแน่ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    Olympus และ Kodak ต้องปรับ ISO ต่ำสุดในพื้นที่มีแสงน้อยครับ ภาพจะคมชัดและสวย
    แล้วกล้อง Canon อ่ะครับ เป็นไง กล้องดิจิตอล Compact ครับ ISO ควรใช้ยังไงครับ วานบอกที

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็ใช้กล้อง คอมแพค ครับ แอบพูดว่า บางครั้งถ่ายออกมาดีกว่า กล้องโปรอีกนะครับ

แบบว่า ......... ไอ้เจ้าตัวล่างมุม ขวา ของภาพ อ๊ะ ทำยังไงคะ... เห็นมีกันหลายคนเลย

ทำไมเจ้านางไม่มีบ้างหนอ...

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nangmyn ดูโพส
    แบบว่า ......... ไอ้เจ้าตัวล่างมุม ขวา ของภาพ อ๊ะ ทำยังไงคะ... เห็นมีกันหลายคนเลย

ทำไมเจ้านางไม่มีบ้างหนอ...
    ผลงานของ WM เราอะครับ มันจะขึ้นมาอัตโนมัติ ถ้าเราโพสต์ภาพครับ

User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

หลังจากที่พยายามถ่ายรูปพระจันทร์อยู่นาน ทำไงไม่ให้แสงมันจ้า....ถ่ายแล้วเห็นลวดลายของดวงจันทร์ ในที่สุดผมก็ทำสำเร็จแล้ว ด้วยกล้อง Digital Compact ของหนอน power shot A550 (รุ่นเ่ก่าครับ) 7.2 MP Optical zoom 4x
    ตอนถ่ายซูมสุดๆเลยครับภาพอาจเบลอๆหน่อย มือสั่นด้วยครับ ไม่มีขาตั้งกล้อง วิจารย์ให้หน่อยนะคร๊าบ.....
    (ถ่าย ณ เวลา 19.00 น. 10/03/2552 วันพระ 15 ค่ำ)

รูปแรกลองผิดลองถูกครับ รูปหลังๆเริ่มจับทางติดมีลดแสงเพิ่มแสงเข้าไปบ้าง ลองชมครับ.......

User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

เิ่พิ่มเติมครับ ณ เวลา 20.00 น.

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

พระจันทร์ที่สมุยสวยครับ

ง้า.....................ดูสินั่น พระจันทร์สวยเด่นเด่นบนฟ้า.............. ลันล้า โยวววววววววววพระจันทร์แถวหระรีก็สวยนะคะ.. แต่ถ่ายภาพไม่ได้...

User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

กิจกรรมยามเช้าของ เจ้าอั้งเปา (สุนัขพันธ์ จิ๊ดจุยักษ์ น้าจักรแกว่างั้น)
    กับแมวข้างบ้านครับ.....

User ID
    86
    Status
    โพส
    368

ขอแจมซัก 2 ภาพครับ canon 1000d (มือใหม่เหมือนกันครับ) ถ่ายที่บ้านตอนเที่ยง ช่วยชี้แนะด้วยครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้