สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน วิจารณ์รถตัวเอง อีกครั้ง (ยกสูง มา)

ผมใช้งานได้ประมาณ 2 เดือน ได้ ครับ กับ ระยะทาง วิ่ง 3000 กม. สิ่งที่พบและแก้ไขไม่ได้ ก็คือ เสียงกระแทก แรงๆ เหมือนเสียงเหล็กกระทบกัน (ล้อหน้า) เมื่อเราวิ่ง ขึ้น - ลง ทางที่ชันๆ หรือมีผิวแยกต่างระดับ (คือ ปาดขอบไม่เรียบ) เวลา ขึ้น - ลง จะมีเสียงให้ได้ยิน ชัดเจน ดังก้องกังวาล "แป๊ก" ผมได้กลับไปแก้ไข โดยได้ เปลี่ยน สแปรเซอร์ หน้า เตี้ยลงไปเล็กน้อย แต่อาการยังคงเดิม มีเพียงเรื่องนี้เรื่องเดียว ครับ ที่ เป็นปัญหารบกวน ใจ กับ การวิ่งความเร็วระดับ หนึ่ง แล้วผ่านรอยปะถนน ที่เรามองไกลๆ อาจไม่รู้สึกว่า ถนนเป็นอะไร เลยไม่ได้ชะลอ อันนี้ ค่อนข้างน่ากลัว เพราะ รถเอียงตัวหนีศูนย์ หนีการควบคุม (ไปตามเรื่อง) เล่นเอาตกใจ ซึ่งผมกำลังหาสาเหตุอยู่ ว่ามาจาก ยางใหญ่ แต่ ล้อเล็ก หรือไม่ หรือเป็นที่ การยกสูง แล้ว ค่าเค ไม่ได้ ตามโรงงาน (ซึ่ง ต้องทำใจ) และเราก็ ต้อง ระมัดระวัง เองมากขึ้น

ผมกำลัง คิดว่า เมื่อมี งบฯ พอเพียง ว่าจะดู ล้อแมกส์ ขนาดไซด์ สวยๆ ดุ (เน้นใหญ่ๆ หน้ากว้าง) แล้ว จะลอง ใส่ แล้วขับดูก่อน (คือถ้าร้าน ดูแล ลูกค้าดี น่าจะ ลองได้) ไม่ใช่ เอาสวยอย่างเดียว แต่ ขับอันตราย ก็ คงไม่ไหว ว่า ถ้า อาการ หนีศูนย์ หายไปหรือไม่ ถ้าไม่หาย แสดงว่า การดัดแปลง เราต้องทำใจ ว่า บางอย่างอาจไม่สมบูรณ์ นัก เราต้อง ท่องไว้ว่า เจออุปสรรค ต้องชะลอรถเบาไว้เสมอ (ไม่เช่นนั้น อาจเจอ อะไร แปลกๆ มากขึ้น)

ปัญหา คือ เวลานี้ ว่างก็ไปหาข้อมูล ไปคุย ไปดู ล้อ สวยๆ พบว่า น๊อต 5 รู หา ล้อ ที่แบบ โฟล์วิว ยากมาก ส่วนใหญ่จะเป็น ลายเก๋ง ที่ไปแต่ง ไม่ดุ เท่าไหร่ คือ ลายเยอะไป ถ้าเอาลาย ดุ และ สวย สีได้ ต้อง 17 - 18 นิ้ว มีให้เลือกเยอะ แต่ ก็ติดที่ รูน๊อต อีกนั่นแหละ รวมทั้ง อยาก ขยับยางไปที่ 31 นิ้ว ด้วย แต่ ต้องดูล้อแมกส์ ก่อน (ไม่ใช่ อะไรก็ได้ ขอให้ กว้าง สัก 7.5 - 8 นิ้ว ขอบ เท่าเดิม 15 ใส่ไปเถอะ) เพราะ มันติดรถเรายาวนาน ถ้าเราไม่ชอบ เราก็ไม่สบายใจ อึดอัด เวลาใช้อีก

สำหรับ เรื่องกินน้ำมัน กินมากกว่าเดิม ประมาณ 2 กม./ลิตร ซึ่งผมก็ ไม่อะไรมากมาย

ดูจากในรูป แล้วจะดูเหมือน ล้อยังเล็ก แต่ความจริง ผมจอดรถ ดูรถตัวเอง ก็พบว่า รถเรา ดู สูง - ใหญ่ ขึ้นมามาก ล้อใหญ่ ใช้ได้ แต่เพียง ดูเหมือนไม่ใหญ่ เพราะ ลายดอก เป็นแบบ H/p เป็นลาย ธรรมดา เหมือนรถทั่วไป (ถ้าเป็นลาย แบบ มีล่อง น่าจะดูโหด กว่านี้เยอะ)

แต่ ขอบอกว่า หากเรามี งบประมาณเพียงพอ ตัดสินใจ ก่อนเลือกซื้อรถ ครั้งเดียวไปเลย จะดีที่สุด ครับ ถ้าชอบ สูง ต้อง รถไทรทัน พลัส ไปเลย ครับ ทำมาจาก โรงงาน ไม่มีอาการ ขึ้น - ลง ทางชัน หรือ ผิวสันเป็นร่องรอยต่อ แน่นอน แล้วถ้าต้องการ ยางใหญ่ ล้อ สวยๆ โหดๆ ก็แค่ เก็บเงิน เปลี่ยน ล้อ + ยาง เท่านั้นเอง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

มาตรฐาน Re: วิจารณ์รถตัวเอง อีกครั้ง (ยกสูง มา)

เยี่ยมครับ ข้อมูล+การวิเคราะห์ เป็นแนวทางของผู้อยากสูง

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: วิจารณ์รถตัวเอง อีกครั้ง (ยกสูง มา)

เช้านี้ ยอมเสียเงินอีกครั้ง เพราะขับไม่ไหว แล้ว รู้สึก ไม่ชอบ เลย ครับ บางที เจอ ถนนปะ ซ่อม ก็ รถวิ่งหนี ศูนย์ ผมเลย โทรไปปรึกษา กับท่านจอมยุทธ พรต ก่อน อาจารย์ก็ดีใจหาย โทรกลับมาคุยกัน ครับ บอกว่า ควรใส่ยาง 31 นิ้ว เพราะ จากค่าความสูง และอะไรหลายๆอย่าง ที่ทำไป และควร ใส่ล้อ ขอบ 15 ที่มีความกว้าง สัก 7.5 นิ้ว ก็จะ พอดีกันเลย // ผมก็เลย เอาล่ะ ว้า ยังไงก็ต้องเสียตังส์เพิ่ม แล้วล่ะ แต่ ยางนะเปลี่ยนเป็น 31 นิ้วแน่ๆ ไปที่ร้านเดิมที่ ซื้อ ครับ (จะไป บางบอน ร้านที่ อาจารย์พรต พาไป มันก็ไกล อีกทั้ง น่าจะได้ราคา ยางเดิม มากกว่าร้านอื่น เพราะ เราเพิ่งซื้อเขามาไม่นาน 1 เดือนเอง) ไปเจรจากับทางร้าน ไปพอดีร้านเพิ่งเปิดเลย ก็บอก เจ้าของ ว่า ผมไม่ชอบ รู้สึกขับไม่สู้มั่นใจ อันตรายด้วย ทีแรกเขาก็ประมาณเดิม คือ เชียร์เราให้ใส่ ล้อ ขอบ 15 หน้ากว้าง 7.5 แต่ปรากฎ ของไม่มีป้ายแดง ก่อนนี้ที่เคยไป เปลี่ยนยาง มีเส้นนึง ครับ พอมีมือสอง ก็มีตำหนิ ครับ คือ ขอบล้อเป็นรอย ถลอก ผมคาดว่า น่าจะ เป็นการขูดขอบทาง คนที่ใช้เดิมคง เอาแก้มยางไปขูด หนาประมาณ 1 นิ้วได้ แถมราคา ผมต้องเพิ่มเงิน ซะต้องตกใจ มาก ครับ เพิ่มถึง 7000 บาท ลายนะพอรับได้ แต่ สภาพล้อ มือสอง แถมมีรอยตำหนิอีก มันแพงเกินไป ผมคิด...บอกทางร้านว่า ไม่แพงไปหน่อยเหรอ เพราะ ของมีตำหนิ ด้วย นะ อีกอย่างมือสอง เขาบอก รุ่นนี้ แพง ผมเลย ตัดสินใจ แบนเข็มไปที่ยาง เพราะเจตนาเราเอายางเป็นหลัก เพราะ ขับไม่ไหว ของเดิม 30 นิ้ว Maxxis Bravo 600 โอะโห ขับปลิวหนีไปไหน...ทั้งที่พวงมาลัย ตรง ล้อตรง แต่ตัวรถบิน มันร่อนนะครับ (ไว้เดี๋ยวจะพูดถึง ยาง Maxxis อีกที) ผมเลย พูดเน้นไปเลยว่า ผมขอ ลอง ยาง 31 นิ้วกับ ล้อข้างหนึ่งกับรถผมเลย ว่าผมเห้นว่าดีกว่ายางเดิม 30 นิ้วมากแค่ไหน แบบใส่ให้เลยได้มั้ย ผมอยากเห็น ผมต้องการเห็นหน้าสัมผัส ว่าดีขึ้นจาก 30 นิ้ว แค่ไหน ทางร้านก็ ยอม แต่ก็ บอกราคาของใหม่ก่อน นะ ว่าเท่าไหร่ ร้านหยิบ Maxxis 31 นิ้ว มาให้ลองก่อน ผมไม่ว่า แต่ในใจ คิดแล้วว่า ไม่เอาหรอก ยี่ห้อนี้ พอใส่ ผมก็ อือ ผมดู แล้วหน้าสัมผัสกว้างขึ้น น่าจะ ไม่ใช่แค่ เอาสูงอย่างเดียว น่าจะขับได้ดีขึ้น ล่ะ แก้มยางพองออกมา คลุมล้อแมกส์ มากขึ้น เหมือนเป็นการป้องกัน ไปในตัว อวบด้านข้างมากขึ้น นะครับ ผมเลยขอไปดู ยี่ห้อ อื่น ก็เลย บอกว่าขอดู Falken หน่อย ดอกจะคนละแบบ จาก Maxxis ครับ ผมก็กลัวเรื่องเสียงดัง นะ แต่ทางร้านว่า ไม่ดัง แต่ผมเอง ว่าดัง แหงๆ เพราะลายดอก แบบร่อง ตะกรุย ดินได้ด้วย แนวลุยๆ ผมตัดสินใจ เลือก ตัวนี้ครับ Falken ไหนๆก็ใช้แล้ว คงใช้นาน ตามอายุ ยาง ยี่ห้อนี้น่าจะ ไว้ใจได้ อย่างน้อยดีกว่า ตัวเก่า แหงๆ เพิ่งเงิน 6000 บาท ตัวยางเก่า 4 เส้น คิด 8000 บาท ที่เหลือ คือ ราคา ยางใหม่ ครับ (แต่ในใจ คิดว่า ทางร้านคงเอายาง เราไปขายป้ายแดง) ร้านอื่น เคยไปถาม ยางเก่าคิดเส้นละ แค่ 1000 บาท โห โหดร้ายไปหน่อย มั้ง...ผมทดลอง ใช้ยางใหม่ทันที ขับมาทำงาน ระยะทาง 40 กม. ไม่เกิน 100 พบว่า นิ้มนวลมากขึ้น โข ครับ เจอ ถนนคลื่น ปกติผมต้องเบาๆ เพื่อไปให้นุ่ม แต่ คราวนี้ ไม่ต้อง เบารถ ยางค่อนข้าง นุ่ม ไม่เด้ง เหมือน ตัวเดิม ตัว Maxxis ค่อนข้างแข็ง มันเด้ง ตัว ง่าย ครับ เวลาเราขับ เจอ ของแข็ง มันจะเด้ง ทันที แต่ถ้าวิ่งถนนเรียบ แจ๋ว นะ Maxxis แต่บ้านเรา ไม่ใช่ ถนนสำหรับ แข่ง F-1 จึงไม่เอา ครับ แล้ว อยากบอก ทุกท่านเลย ว่า Maxxis อย่านำมาใช้เลยครับ ผิดหวังๆ เพราะ ถนนบ้านเราไม่เหมาะเลย ไม่มีถนนดีดี สักเท่าไหร่ ราคาก็ พอๆกับ ยางยี่ห้อ เกรด ที่นิยม ด้วย แต่ราคาขาย หายนะครับ // ตอนนี้ก็ พอใจแล้ว ครับ ได้สวมยาง ขนาด 31 นิ้ว แม้จะ เป็น ล้อเดิม (เดิมไปก่อน เพราะ มันหายากจริงๆ ผมคิดว่าที่เขาคิดราคาเทิร์น ถูกมาก แล้วราคาของมือสอง หกรือป้ายแดง ก็แพงกว่ายาง เพราะ ขายยากกว่ายาง เยอะ ครับ คือ นานๆออกที ก็ต้องเอากำไร มากหน่อย) ผิดกับ ยาง ที่ออกเรื่อยๆ ไปเรื่อยๆ กำไร ต่อเส้นอาจน้อยกว่า แต่ได้เงินมา บ่อย ก็ เหมือนกำไรมาก นั่นเอง ผมจึงจำเป็นต้อง ชะลอ ไว้ครับ เพราะไม่คุ้ม แค่ผม เปลี่ยน ยาง 2 รอบ ในเวลา 1 เดือน ก็เหมือน ลงทุน ไป 15000 บาท ก็ โข ครับ นี่ถ้าไม่คิดว่า มันอันตราย ภายภาคหน้า เราต้องวิ่งเส้นทางที่เราไม่คุ้น เจออุปสรรค อะไรเยอะเยะ ผมคงทนใช้ไปก่อน แต่นี่ ไม่ไหวครับ ส่ายหน้า ทุกวัน เวลาขับ

ให้ ชมรูป รถกับ ยางตัวใหม่ ครับ ยังร้อนๆอยู่เลย นะ

ปล. รูปสุดท้าย ให้เห็น ชุดช่วงล่าง ด้านหน้า ครับ สปริงกับ ช้อคอัพ // ได้คุยความรู้ จาก ช่างพรต เพิ่มเติม ในเรื่อง การ หลุดวงโคจร เข้ามาในวงการ แต่งรถ แล้ว เนี่ย ผมเอง นะที่หลุดเข้ามา ต้อง ทะนุถนอม ของ ของเรา จงดี ครับ ช่างพรต ว่าขับลุยได้ ครับ ช่วงล่างแข็งแรง แต่ ต้อง สาดอย่าง ระมัดระวัง ถ้าอะไรเบาได้ก็ควรเบา คือว่าไปแล้ว อย่าใช้โหด ล่ะครับ มันบั่นทอน ช่วงล่างอย่างอื่น เดิมๆของรถ เหมือนกัน แต่ถ้า รถที่สูง มาจากโรงงาน อยู่แล้ว ประมาณ ไทรทัน โฟล์วิว ไดร์ฟ หรือ ไทรทัน พลัส ปัญหาน่าจะน้อยกว่า แต่ก็ อีกล่ะครับ คนใช้ รถสูง เต็มที่เขาก็ ใส่ยาง โตๆ อย่างเดียว ไม่ยุ่งยากแบบเรา

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

สูงกำลังงานเลยครับ แหล่มๆข้อมูลก็ดี ขอบคุณครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

แล้วอาการ เป็นไงมั่งอ่ะท่านพี่

เรื่องหนีศูนย์หน้า ผมว่ามันน่าคิดอยู่นะ ว่าทำไมรุ่น Plus/4x4
    ถึงได้มีระยะฟรี พวงมาลัยมากมาย เพราะถ้าไม่งั้น หน้ามันจะไวมากไปเวลาขับเร็วๆ

ผมใช้ Plus ครับ แต่ถ้าตอนออกรถนั้นรุ่นเตี้ย ลดราคา 110,000 เหมือนตอนนี้ ผมก้อไม่เลือกเอา Plus หรอก 5555
    เพราะมัน save เงินไปได้เยอะ สามารถเอาเงินไปแต่งต่อได้เพียบ
    -เปลี่ยนล้อดีกว่า ใส่ล้อ 20-22 อยากสูงยกไม่ต้องมากเท่าไรด้วย
    -ใส่กล่องแต่ง ใส่อินเตอร์ ยกหัวฉีด ยกราง อื่นๆ จะเอากี่แรงม้าเลือกเลย
    -ฝาปิดท้อปอัพ แบบ SAM
    -ชุดแต่งสีสันตามใจ

ปล ความเห็นส่วนตัวนะครับ ขำ ขำ (จากคนออก Plus แต่ไม่มีเงินแต่งต่อ )

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

ยังไม่เจอ อุปสรรค ถนนแบบ ที่หน้า แว๊ป ครับ ของเดิม นั้น มันตัวรถหนี ออกจากการควบคุม ครับ แบบว่า พวงมาลัย ตรงดี แต่ตัวรถ หนีออก เฉยเลย (เหมือนหลุด ทั้ง ตัวรถ) ตรงแถว ออกจาก บ้านคุณพรต ที่จะไป ขึ้นสะพานไปออก ถนนราชพฤกษ์ / กัลพฤกษ์ ตรงนั้น นะครับ ใจแว๊ป เลย

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

อีกอย่าง ครับ อย่าเชื่อคนขาย เท่าเชื่อตัวเราเอง ครับ ขอยืนยัน ว่า รถที่ยกสูงแล้ว สามารถใส่ ยางได้ 31 นิ้วเหลือๆ พอเข้าไปแล้ว กลายเป็น ยางยังพอดีอยู่เลย ครับ ไม่ได้คับ หรือ หลวมไป ผมว่า สามารถใส่ได้ ใหญ่กว่านี้อีกเยอะ (แล้วแต่กำลังทรัพย์ แล้ว คนชอบ) รวมทั้ง ขอยืนยัน ว่า รถจะกินน้ำมัน ขึ้น พอสมควร ไม่น้อยกว่า 2 กม./ลิตร (ในเมือง) และข้อสุดท้าย อย่ากังวลเรื่อง พละกำลังรถ 116 แรงม้า กับ การอุ้มยาง ใหญ่ ยักษ์ 30 กับ 31 นิ้ว ผมไม่พบความต่างของกำลังเครื่องยนต์ ใดใด ครับ แถม ออกตัว จะ จี๊ดจ๊าด กว่า ยางเดิมๆ ด้วยซ้ำไป แต่ รถที่ สูง มากขึ้น ไม่ว่าจะ อะไรก็ตาม ทำมา สำหรับการขับขี่ ที่มุ่งเน้นใช้งานได้ เอนกประสงค์ ทุกแห่งหน ที่เป็นทางวิ่ง แต่ไม่ใช่ ปาดซ้าย จิ้มขวา มุดโค้ง เกาะติดก้นคันหน้า อันนี้ไม่แนะนำ ครับ ถ้าแนวนี้น่าจะเหมาะกับ ประเภท โหลดเตี้ย...

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

รถสวยขึ้นเยอะเลยครับถ้าเปลี่ยนแม็กส์อย่างที่ผมแนะนำรับประกันว่ารถของคุณชาญวิทย์จะสมส่วนและขับดียี่งขึ้นเลยครับมีปัญหาเกี่ยวกับช่วงล่างรถยนต์โทรมาปรึกษาผมได้อีกนะครับผมเต็มใจให้คำแนะนำทุกรูปแบบครับ

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับ คุณพรต เหลือแต่ แมกส์ อย่างเดียวครับ เอาไว้ ก่อน ครับ เพราะ 1. หายากด้วย 2. ลายไม่ถูกใจ 3. ร้าน ค่อนข้าง ดึงราคา โก่งราคา แพงมากไปครับ ขนาดมืองสอง ยังเท่านี้ เลย แล้วยังมี ตำหนิ อีกต่างหาก แล้วอาการ วูบวาบ เป็นยังไง จะ บอกให้ ทราบนะครับ แต่ ยาง Maxxis ว่าจะไม่ใช้อีกแล้ว ครับ คุณพรต ดูเหมือนเงียบ แต่ เด้ง แล้วต้านผิวถนน ค่อนข้างเอาการทีเดียว

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

sup
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ...

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

ให้ชม รูป ยาง 31 นิ้ว ด้านข้าง เต็มๆคันอีก ที ครับ รูปนี้กำลังรอ คิว ตั้งศูนย์ล้อ ครับ หลังจาก เปลี่ยนยาง แล้ว กินซ้ายเล็กน้อย แต่ เวลาขับขี่หลังตั้งศูนย์มา ถ้ารถอยู่ แนว มุมเอียง ซ้าย เวลาปล่อยพวงมาลัย แล้วรถขยับตัวเบาๆ พวงมาลัย จะขยับ ไปซ้ายเรื่อยๆเอง ตาม มุมเลี้ยว ของถนน ครับ // รถคุณ Yut สวย มากเลย

ปล. หลังจาก รัน-อิน (ช่วงกำลัง รัน-อิน ยาง) 200 เมตรแรก ไม่ควรความเร็วเกิน 100 และให้ความเร็ว ขึ้น - ลง ตลอดเวลา เมื่อวาน นี้ได้เดินทางไป กรมทหารราบที่ 11 บางเขน ไม่ใช่ไปสมัครไปเป็นทหาร อะไรนะครับ ไปซื้อต้นไม้ใหญ่ ที่นั่นมี เยอะมาก เลย บันทึกต้นไม้มา 2 ต้น สูง ประมาณ 4 เมตรได้ อีกต้น ประมาณ 2 เมตร กับ คน งาน 2 คน ก็ อัตราเร่ง ปกติทุกอย่าง ท้ายไม่ยุบ ด้วย การเลี้ยว ก็ต้องเบาบ้าง เพราะ ต้นไม้ยาว มาก แต่ถือว่า คุณพรต พีพี ยานยนต์ ทำมาให้ ค่อนข้างสมบูรณ์ ใช้ได้ทีเดียว เป็นรถเอนกประสงค์ตามความพอใจผม เพราะผมจะ ใช้ทุกอย่าง ในคันนี้ครับ ทั้งบรรทุก (ไม่ต้องจ้างเพราะรถเราขนได้) และใช้เป็นรถ เดินทาง ยามท่องเที่ยวด้วย ฉะนั้น คันนี้ต้องแข็งแรง ในการบรรทุก และ นิ่มนวลในยามที่เราเดินทางท่องเที่ยว หรือ ใช้ รถในแบบไม่บรรทุก แต่แฟนนั่งหลัง บ่นนิดนึง ว่า กระเทือน กว่าเดิม อาจเพราะ ยางเรา 31 นิ้ว ระยะห่าง ในการดีดตัว กับถนนอาจให้ความรู้สึก มากกว่ารถเดิมที่เตี้ย รวมทั้งนั่งหลัง จะไม่เหมือนด้านหน้า เพราะ เป็นแหนบบรรทุก จึงมีความแข็ง มากกว่าด้านหน้า

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

แก้ไข พิมพ์ผิดครับ รัน-อิน 200 กม. แรก ไม่ใช่ 200 เมตรแรก // รถคุณ yut รูปนี้ที่บอกไป ยกโตงเตง หลังขึ้นอีก ใช่มั้ย ครับ สวยๆ แมกส์ สวย ดุดีมากๆ ครับ สวยจริงๆ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chanwit_st ดูโพส
    แก้ไข พิมพ์ผิดครับ รัน-อิน 200 กม. แรก ไม่ใช่ 200 เมตรแรก // รถคุณ yut รูปนี้ที่บอกไป ยกโตงเตง หลังขึ้นอีก ใช่มั้ย ครับ สวยๆ แมกส์ สวย ดุดีมากๆ ครับ สวยจริงๆ
    ใช่ครับน้าชาญวิทย์ แต่การขับขี่ผมว่าสู้แปดนิ้วไม่ได้ครับ

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

โอว...ครับ ผลเสียแบบนี้นี่เอง ไว้โอกาส หน้า หา ล้อ สวยๆ แบบ คุณyut หรือแบบช่างพรต ดุดัน ดี เข้ากับ รถที่ ยกสูง แต่ ขนาดล้อ 15 นิ้ว กว้าง 7.5 - 8 นิ้ว หาค่อนข้างลำบาก ถ้าจะเปลี่ยน ขอบ 17-18 นิ้ว หาลาย ดุดัน ง่าย แต่ต้องเปลี่ยนทั้ง ยางอีก ซึ่ง ไม่คุ้ม ค่าเงินลงทุน ว่ามั้ย ครับ...

ขอพูด ถึง ยาง 31 นิ้ว กับ ล้อเดิมๆ หลังจาก ผ่านระยะ รัน - อิน 200 กม. อย่างรวดเร็ว พบว่า การซับเสียงรอยต่อ ถนน บนทางด่วน บนถนนยกระดับ เงียบไม่รู้สึก ถึงการกระเทือน ใดใด ที่สังเกตุอย่าง คือ ถนนปะ ที่ไม่ชัน ไม่สูง หลุม หากเรา ลงไป เบาๆ จะรู้สึก ถึงความมั่นคง นุ่มนวล ดีทีเดียว อาการโยนตัวจะไม่เกิดขึ้น แต่หากเราใช้ความเร็ว วิ่งผ่าน จะมีอาการ โยงเยก เนื่องจากรถสูง จะมีอาการ เหมือนเสียงกระทบ ของเหล็กกระทบกัน ดัง "แป๊ก" ก็ต่อเมื่อ ขึ้น หรือ ลง ที่สูง และมีรอยต่อ ต่างระดับ ของ ขอบถนน ที่เราปีน ขึ้นไป ถ้าเราต้องการเงียบ คงต้อง หยดลงเบาๆ ครับ แต่ รถเดิมๆ ผมมา พิจารณา ก็มีเสียง นะครับ แต่เสียงจะก้องกังวาล น้อยกว่า เท่านั้นเอง (เพราะรถเราสูงกว่าเดิม รวมๆแล้ว 7 นิ้ว จากยางสูงขึ้น 4 นิ้ว เดิม 235/70/R15 เท่ากับ 28 นิ้ว ยางติดรถ ทราบจาก คนขายยาง ว่า 215/70/R15 เท่ากับ 26 นิ้ว (หากข้อมุล ผิด ช่วยแนะนำด้วย) ตอนนี้ ยาง 31 นิ้ว ก็ขึ้นจากเดิม 4 - 5 นิ้ว โดยประมาณ และตัวรถ สูง 3 นิ้ว ก็ สูงโดยรวมทั้ง ล้อ และ ตัวรถ 7-8 นิ้ว เทียบเท่า คิดเป็น เซนติเมตร 16-17 เซนติเมตร ฉะนั้น การยก ตัวรถ ตาม คำแนะนำ ทั้งหมด ของ ช่างพรต รถจะสูง เพราะ ยาง มากกว่า ตัวรถ ครับ

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

ให้ชม ภาพ อีก มุมนึง

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

อีก มุม ครับ

Ticky
    ผู้เยี่ยมชม

สวยครับ ผมไม่เข้าใจคำว่า 31 นิ้ว อยากทราบว่าใช้ยางเท่าไรเผื่อว่าผมจะไปเปลี่ยนมาใส่บ้าง ตอนนี้ผม 225/75/15r สูงเหมือนกัน แต่ ล้อหลังไม่เต็มซุ้ม ไม่สวยเหมือนของพี่คันนี้
    เห็นด้วยกับ คห ที่ว่า ถ้าจะเล่นสูง ซื้อพลัสไปเลย แต่โชว์รูมที่ขายรถให้ผม พลัสจะมาอีกสองอาทติย์ ไม่เห็นบอกผม ผมเลยซื้อธรรมดา เนี่ยะ เสียดายมาก ต้องแต่งสูงอีก

ข้อมูลกระทู้