หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 27 จากทั้งหมด 27

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

มาตรฐาน Re: ..ลากเจ้าเหมียว ไปเที่ยว"ทีลอซู"

อยากไปมั่ง สวยครับ

Eaknarin
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ..ลากเจ้าเหมียว ไปเที่ยว"ทีลอซู"

น่าไปมากๆครับ ยังไม่เคยไปเลย

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อยากไปจังเลยครับ น้าเอารถไทรทันไปเนี่ย รถน้ารุ่นไหนครับน้าสอง พลัส ขับ2 หรือขับ4ครับ ขอบคุณครับ แต่สวยมากๆเลยนะครับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

ช่วงนี้รู้สึกว่า ทางอุทยาน เค้าปิด เพื่อความปลอดภัย ใครจะไปก็โทรเช็คหน่อยก็ดีนะครับ เดี๋ยวไปถึงแล้วกลัวเก้อ

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ทีลอซู ความทรงจำอันสวยงาม
    "ผมเคยไปเมื่อตอนเรียนมหาลัยกับเพื่อนๆซัก 7-8 ปีก่อน ตอนนั้นไปกันเดือนตุลาคมครับช่วงปลายฝนต้นหนาวพอดี เราเดินทางกันโดยเหมารถตู้ครับ ออกจากม.ขอนแก่นตี 2 กว่าๆ ถึงอุ้มผางก็ประมาณเกือบเที่ยงแต่กว่าจะถึงก็เสียโจ๊กไปคนละครั้งสองครั้ง พอไปถึงโปรแกรมแรกก็ลองแก่งก่อนครับโดยมีไกด์ชาวไทยกะเหรี่ยงเป็นผู้นำเที่ยวด้วยสำเนียงที่เราคู้เคอ...(คุ้นเคย) ไกด์เค้าก็แนะนำหลายๆอย่างทั้งประวัติชาวกะเหรี่ยงในพื้นที่ วัฒนธรรม และความหมายของสายน้ำผมจำได้อยู่ว่า คำว่า"ทีลอ"คือภาษากะเหรี่ยง แปลว่า น้ำตก จะสังเกตุได้ว่าชื่อน้ำตกในบริเวณนั้นจะนำหน้าด้วยคำว่า"ทีลอ"เป็นส่วนใหญ่ เช่น ทีลอซู ทีลอเล เป็นต้น หลังจากล่องแก่งเสร็จก็เดินป่าเข้าอุทยานครับ ใช้เวลาเดินกันนานพอสมควรครับเพราะเส้นทางค่อนข้างแฉะเพราะมีฝนตกระหว่างเดินทางด้วยและมีเพื่อนผู้หญิงจำนวนหนึ่งซึ่งต้องคอยดูแล จำได้ว่าถึงตัวอุทยานเกือบ 6 โมงเย็นท้องฟ้าเริ่มมืด แต่บรรยาการขอบอกว่าสุดยอดมากๆ ตลอดการเดินเท้าเข้ามาผ่านป่าอันอุดมสมบูรณ์ ได้ยินเสียงนกนานาพันธุ์ ความรู้เรื่องสัตว์ป่าและพืชพันธุ์ต่างๆจากเจ้าหน้าที่อุทยานใจดี พอถึงที่พักเจ้าหน้าที่ก็ให้พักที่อาคารอะไรสักอย่าง(ผมจำไม่ได้)และให้ไปอาบน้ำที่แม่น้ำก่อนมากินข้าวเย็น และตอนเช้าจึงไปน้ำตกกัน

พอเช้าพวกเราก็รีบตื่นนอนกันเดินทางไปน้ำตกกัน เจ้าหน้าที่บอกว่าเดินกันอีกนิดเดียว แต่เอาจริงก็ไกลเหมือนกันแฮะ ความรู้สึกขณะเดินเข้าหาน้ำตกยิ่งตื่นเต้นขึ้นเรื่อยๆเมื่อได้เห็นสายน้ำอันเขียวใสมรกตและเย็นฉ่ำ และมากขึ้นเมื่อเริ่มได้ยินเสียงน้ำกระแทรกกันและเดินผ่านลุ่มน้ำใสๆ และสุดท้ายเมื่อถึงตัวน้ำตกพวกเราทุกคนต่างหยุดยืนตะลึงกับภาพน้ำตกทีลอซูอันยิ่งใหญ่และสวยงาม และต่างอุทานอกมาต่างๆนานา พวกเราไม่รอช้าต่างเดินขึ้นไปเล่นน้ำกันบริเวณชั้น 2 เล่นกันจนเกือบเที่ยง สุดสนุกประทับใจไม่รู้ลืม เมื่อย้อนกลับไปดูรูปถ่ายทุกๆครั้งเหมือนกับว่าผมได้กลับไปทีลอซูอีกครั้ง ทำให้ผมคิดถึงและอยากจะกลับหาอยู่เสมอ ทีลอซู"

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

เคย ไป กับ แฟนเก่า

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ช่วงนี่จะไปคงจะต้องพึ่งทัวร์อย่างเดียวมั้งครับ ล่องแพ+เดินต่อไปที่ลานกางเต๊นท์ เอารถไปเองคงต้องรอเปิดต้นเดือน ธ.ค.เท่าที่ผมเคยเอารถไปเอง 2 ครั้ง แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่ามีเปลื่ยนแปรงเวลาเปิดหรือยัง คงต้องเช็คเอาใหม่ก่อนดีกว่าครับ...

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้