หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 54

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

มาตรฐาน Cruise Control กับ Triton

มีใครทำ Cruise Control กับ Triton บ้างครับ แบบว่าควบคุมความเร็วที่พวงมาลัยได้เลย โดยที่ไม่ต้องเหยียบคันเร่งอ่ะ ผมว่าถ้ามีแล้วเอาไปใช้วิ่งใกลๆ น่าจะช่วยประหยัดน้ำมันขึ้นได้นะครับ

เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ >>>> ระบบ Cruise Control ออกแบบมาเพื่อให้ความสะดวกสบาย และเหมาะสมกับรถที่ใช้ใน High Way วิ่งข้ามเมือง ข้ามรัฐ และใช้ความเร็วคงที่ได้นานๆ ป้องกันการเมื่อยล้าจากการที่จะต้องกดคันเร่งไว้นานๆ
    ข้อดี คือ การล็อคความเร็วที่เราต้องการเอาไว้ ในระยะทางตรง เมื่อเราต้องการพักเท้า และขา ที่เมื่อล้าจากการกดคันเร่ง และเราสามารถยกเลิกการล็อคได้เมื่อมีการกดปุ่มCancle หรือมีการแตะเบรคครับ และถ้าจะให้รถเร่งไปแตะที่ความเร็วที่ล็อคไว้เหมือนเดิม ก็กดปุ่ม Resume ครับ ระบบ Cruise จะร่งความเร็วจนไปแตะที่รอบของความเร็วที่เราตั้งค่าไว้ครับ สะดวกสบายดี แต่ต้องวิ่งทางไกลเท่านั้นนะครับ และเป็นทางตรง ทั้งนี้เพื่อความปลอดภัยสูงสุดของผู้ขับขี่ยานพาหนะ และผู้โดยสารทุกคน

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: Cruise Control กับ Triton

ดีครับดี จะควบคุมความเร็ว สัก 115 สักหน่อยใช้เท้าเหยียบไม่ค่อยนิ่ง อิอิ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: Cruise Control กับ Triton

ถามน้าเต้ยเลยน้าเอ้

รับรองไม่ผิดหวัง สบายทีน แน่นอนครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

เห็นนาวาร่าเ้ค้าทำกัน 1000 ปลาย เองครับ

User ID
    4153
    Status
    โพส
    260

ผมว่าระบบควบคุมความเร็ว ไม่เหมาะกับการขับขี่ที่เมืองไทย

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

เป็นของเล่นครับ มีไว้ก้อดีกว่าไม่มี

เส้นทางที่คิดว่าใช้ดีจะเป็นเส้น กทม>> โคราช
    หรือลงใต้ ถนนโล่งดี

สนใจทำด้วยคนครับ

the kit
    ผู้เยี่ยมชม

แล้วสรุปว่ามันทำได้จริงมั้ย..

และถ้าทำได้แล้วมัน work มั้ย..

และน่าตาที่ออกมามันจะเป็นไง

ฯลฯ

ขอดูภาพแลพราคาหน่อยครับ..

remus
    ผู้เยี่ยมชม

ครุ๊สมันไม่เหมาะสมกับถนนเมืองไทยหรอกครับ นอกเสียแต่คุณจะใช้เส้นทางบางเส้นเท่านั้นเองเช่นสุโขทัย-น่าน ทางด่วนบูรพาวิถี นอกนี้คิดไม่ออกครับ

น้าเต้ยว่างัยครับ งานนี้มีคนเรียกร้องอีกแล้ว จัดมาหน่อยครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeA ดูโพส
    มีใครทำ Cruise Control กับ Triton บ้างครับ แบบว่าควบคุมความเร็วที่พวงมาลัยได้เลย โดยที่ไม่ต้องเหยียบคันเร่งอ่ะ ผมว่าถ้ามีแล้วเอาไปใช้วิ่งใกลๆ น่าจะช่วยประหยัดน้ำมันขึ้นได้นะครับ

เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ >>>> ระบบ Cruise Control ออกแบบมาเพื่อให้ความสะดวกสบาย และเหมาะสมกับรถที่ใช้ใน High Way วิ่งข้ามเมือง ข้ามรัฐ และใช้ความเร็วคงที่ได้นานๆ ป้องกันการเมื่อยล้าจากการที่จะต้องกดคันเร่งไว้นานๆ
    ข้อดี คือ การล็อคความเร็วที่เราต้องการเอาไว้ ในระยะทางตรง เมื่อเราต้องการพักเท้า และขา ที่เมื่อล้าจากการกดคันเร่ง และเราสามารถยกเลิกการล็อคได้เมื่อมีการกดปุ่มCancle หรือมีการแตะเบรคครับ และถ้าจะให้รถเร่งไปแตะที่ความเร็วที่ล็อคไว้เหมือนเดิม ก็กดปุ่ม Resume ครับ ระบบ Cruise จะร่งความเร็วจนไปแตะที่รอบของความเร็วที่เราตั้งค่าไว้ครับ สะดวกสบายดี แต่ต้องวิ่งทางไกลเท่านั้นนะครับ และเป็นทางตรง ทั้งนี้เพื่อความปลอดภัยสูงสุดของผู้ขับขี่ยานพาหนะ และผู้โดยสารทุกคน

ทำได้ที่ไหนครับน้าเอ้ ผมว่ามีไว้ก็ดีนะ ใช้ไม่ใช้เป็นอีกเรื่องครับ ผมชอบอะไรที่สุดๆคริๆๆ ลองบนบูรพาวิถีได้ครับ และผมก็วิ่งต่างจังหวัดบ่อยครับ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

ทำไว้ก็น่าจะดีเหมือนกันนะครับ อิอิ ถือว่าเป็นของเล่นใช่เลยครับ...

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

ก็คงทำเป็นได้แค่ของเล่นจริงๆ ส่วนการใช้งานคงน้อยครั้งที่จะใช้ ถึงได้ใช้ก็ไม่นาน ถนนบ้านเราก็รู้ๆกันอยู่

tonphai
    ผู้เยี่ยมชม

คือสนใจด้วยคนครับ

เพราะตอนนี้เดินทางข้ามจังหวัด 70 กม.ทุกวัน ใช้ระบบเท้าคอนโทรลที่ 100 km/hr ตลอดเลยครับ (ทางที่ใช้ แตะเบรคนับครั้งได้ อิอิ)

ถ้าทำได้จริงๆก็สบายเท้าเลยครับ

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

ล่าสุดผมไปติดกับพี่เขยผมมา เป็น Fortuner เครื่อง 2700 เบนซิน ปี2006 เค้าซื้อมามือ 2 ก็เลยติดต่อในเวป FortunerClub มีคนรับติดตั้งด้วยครับ ราคา 8400 เอง มีก้าน Cruise รวมกับ Bootspeed ด้วยครับ

น้าเต้ยครับ พอมีแนวทางมั้ยครับ

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

นี่ไงครับ ตัวอย่างก้าน Cruise ส่วนใหญ่ติดที่ด้านขวาของพวกพวงมาลัย สะกิด สะกิด แตะ แตะ ท่าจะดีนะครับสำหรับ Triton

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ที่จริงไทรทันเราไม่น่าจะยากนะ เพราะ ตัวส่งออกมันก็มีอยู่แล้ว เพียงแต่จะไปหาตรงรุ่นจากไหน

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส
    ที่จริงไทรทันเราไม่น่าจะยากนะ เพราะ ตัวส่งออกมันก็มีอยู่แล้ว เพียงแต่จะไปหาตรงรุ่นจากไหน

ทั้งครูซคอลโทรล ทั้ง แอร์ดิจิตอล แอร์แบคคู่ เฟืองท้ายเต็ด มันไปนอกหมดเลย
    เหลือในบ้านเราก้อแต่ตัวท้อป

User ID
    2272
    Status
    โพส
    14

อยากติดเหมือนกันครับ..เคยใช้แล้วรู้สึกว่าเวลาเดินทางไกลสบายขึ้นเยอะ..แต่สังเกตุว่ารถที่ติดตั้งต้องเป็น auto ซึ่งน่าจะมาจากเวลา cancle แล้วเวลากดใช้งานอีกครั้งรถจะต้องลดเกียร์ลงมาเพื่อเพิ่มอัตราเร่งให้ขึ้นไปอยู่ระดับเดิม..ถ้าติดกับตัวเกียร์ธรรมดาได้น่าจะดี..ของผม 4x2 เกียร์ธรรมดา..(เมื่อวานลองโทรสอบถามน้าเต้ยเรื่องกล่อง power speed อยู่พอดีเห็นว่าทำได้)..เพิ่มเติมครับ ส่วนเรื่องแอร์ดิจิตอล ลองถามศูนย์ที่หาดใหญ่ดู ราคาประมาณ 3x,xxx บาทครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ครูสคอนโทรล

ต้องควบคุมที่ความเร็วรถยนต์ ไม่ใช่รอบเครื่องยนต์นะครับ

รถที่ติดตั้งมาจากโรงงาน ไม่ว่าขึ้นหรือลงเนิน เมื่อเปิดใช้งานจะได้ความเร็วเท่าเดิมครับ

รถที่จะทำได้ ลองสังเกตุดูดีดีว่า

จะต้องเป็นรถที่มีแรงบิดดีครับ ถ้าแรงบิดไม่ได้ จะไม่มีแรงในการรักษารอบเครื่องยนต์ครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

น่าจะเป็น Stepping Motor + R ปรับค่า + EPIC คงพอจะ Control ได้แล้วนะครับ ถ้าแบบบ้านๆเหมือนเราครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้