หน้า 5 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 93 จากทั้งหมด 93

กระทู้: สายตรง B5 จากมิตซูฯ : การใช้นำมัน B5 กับรถยนต์มิตซูบิชิ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9969
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน Re: สายตรง B5 จากมิตซูฯ : การใช้นำมัน B5 กับรถยนต์มิตซูบิชิ

ผมคงยังไม่ใช้ เพราะปัจจุบัน...มีคนบอกใช้ได้มั่ง...ไม่ได้มั่ง...เลยไม่ใช้ดีกว่า ต้องถนอมหน่อย...อยากจะใช้สัก 10 ปี...เงินหายากครับ...

User ID
    2808
    Status
    โพส
    134

มาตรฐาน Re: สายตรง B5 จากมิตซูฯ : การใช้นำมัน B5 กับรถยนต์มิตซูบิชิ

ยังไม่กล้าเหมือนกัน 50/50........กลัวเครื่องจะมีปัญหา วิ่งมาได้68000 โลแล้ว ออกเมื่อปี49 ตัว 116

Sawaengha6439
    ผู้เยี่ยมชม

B5 กับ B2 มีความคุณภาพและความแตกต่างอยู่ในตัวอยู่แล้วครับ
    แต่ผมใช้เติมสลับกันเพื่อให้มีคุณภาพที่ดีกว่า B5 นิดหนึ่ง อย่างน้อยก็ช่วย เซฟ
    ผมใช้แบบนี้มาตั้งแต่ใช้ อีซูซู Tfr แล้วครับใช้มา 4 ปี จนปัจจุบัน ใช้ Triton ก็เติมแบบนี้ เช่น เติม B5 800บาท แล้วก็เติม B2 800บาท ปัจจุบัน 5000 โล แล้ว ยังไม่เห็นมีผลอะไรครับ

แต่ขอเตือนเกี่ยวกับการเลือกสถานีมากกว่าครับ ควรดูสถานีที่เชื่อถือได้หน่อยครับ ส่วนใหญ่มักจะเจอปัญหาเกี่ยวกับการผสมนำมันของสถานีเองครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sawaengha6439 ดูโพส
    B5 กับ B2 มีความคุณภาพและความแตกต่างอยู่ในตัวอยู่แล้วครับ
    แต่ผมใช้เติมสลับกันเพื่อให้มีคุณภาพที่ดีกว่า B5 นิดหนึ่ง อย่างน้อยก็ช่วย เซฟ
    ผมใช้แบบนี้มาตั้งแต่ใช้ อีซูซู Tfr แล้วครับใช้มา 4 ปี จนปัจจุบัน ใช้ Triton ก็เติมแบบนี้ เช่น เติม B5 800บาท แล้วก็เติม B2 800บาท ปัจจุบัน 5000 โล แล้ว ยังไม่เห็นมีผลอะไรครับ

แต่ขอเตือนเกี่ยวกับการเลือกสถานีมากกว่าครับ ควรดูสถานีที่เชื่อถือได้หน่อยครับ ส่วนใหญ่มักจะเจอปัญหาเกี่ยวกับการผสมนำมันของสถานีเองครับ
    ช่ายๆครับ เน้นเลือกปั้มที่ดูดี มีมาตรฐานมากกว่าครับ

tongteakwood
    ผู้เยี่ยมชม

รถผม มิ.ย. 2006 2005 4X4 ยังไม่เคย แตะ บี5 เลย ครับ แต่เครื่องเคยมีปัญหาเหมือนกับ หลายท่าน คือมีอาการ วูบ ตอนออกจากไฟแดงได้ 50 เมตร บ้างทีเร่งแซง วูบเฉย (ตกใจหมดเรย์) วูบแล้วต้องจอดข้างทาง แล้วบ้างทีเครื่องดับเอง บ้างต้องสตาร์ดใหม่ แต่ก็ติดนะครับ (ตกใจหนัก กว่าเก่า นึกว่าต้องนั่งเฝ้ารถ ซะแว้ว) รถสตาร์ด ติดครับ ก็ครับไปปรกติ แต่เนื่องจาก รถผมเข้าศูนย์ตลอดไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนอกศูยน์เลย ผมจึงรอ เข้าศูนย์แล้วก็แจ้งให้ น้องพนักงานรับรถทราบ ครับ แรกน้องได้ฟังอาการที่ผมบอก น้องเขาตัดสินสาเหตุของปัญหาเลยครับว่า ผมเติม บี5 (ผมเคืองนิดหน่อยครับ แต่ไม่แสดงออก 555 ) ก็แจ้งน้องเขาว่า รถพี่ไม่เคยเติม บี5 ครับน้อง น้องตอบว่า เดี่ยวรู้กันครับพี่ (เคื่องหนักครับ น้องไม่เชื่อที่พี่พูด มีอาการด้วยครับ พูดด้วยสี่หน้าจริงจัง) ว่า ครับผม 555 เล่านะเวลานี้ขำ ครับ แล้วศูยน์ก็จัดการดูดน้ำมันรถในถังผม ไปตรวจผลออกมาแสดง ความบริสุทธิ์ ดีเซล (ผมรู้สึกปลื้มเมื่อ ยืนฟังผลต่อหน้าน้องคนรับรถ 555) แล้ว จากนั้น อีกประมาณ 1 อาทิตย์ ศูนย์ ก็โทรมาแจ้งให้ผมไปเปลี่ยน scv อะไรประมาณนี้และครับ เปลี่ยนฟรี นะ เขาบอกว่า เปลี่ยนให้ทุกครับ โทรมาแจ้งให้เข้าไปเปลี่ยนสองครั้งครับ ฟรีนะ ท้ายสุด แถมเสี้อ ให้ฟรีอีก 1 ตัวครับ รถผมก็ไม่เกิดอาการผิดปรกติอีกเลยนั้บถึงปัจจุบัน แล้วรถผมก็เข้า ศูยน์ ตลอดจนถึงปัจจุบัน ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันที่อื่นอีกเลย ครับเพราะ ที่ศูยน์มีบริการล้างรถให้ฟรีครับ 555

KMan
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าเติม B5 วิ่งไปได้ 100000 กม. ก็จะ Save ค่าน้ำมันไป 250,000 บาทเชียวนาครับพี่น้อง คิดแบบนี้ถูกใหมครับ

User ID
    5767
    Status
    โพส
    570

ถ้าคนที่ไม่กล้าใช้ก็ลำบากหน่อยล่ะครับ เขาจะเปลื่ยนเป็น B5 - B10 แล้วนะจ๊ะ
    ใช้ตามคำแนะนำของสมาชิกในคลับ มาตั้งแต่ 2000 โลแรก ตอนนี้ 40000 แล้วครับ
    ยังแรงได้อีกนะ B5 เชื่อผม

User ID
    6628
    Status
    โพส
    241

ผมใช้ b5 ของปั๊มเพียวมาเป็นปีไม่มีปัญหา มีบ้างเวลาผ่าน Vpower ก็เติมเหมือนกัน
    วิ่ง 180-190 ก็สบาย เครื่องเดิมๆครับไม่มีปัญหา

User ID
    9991
    Status
    โพส
    76

ปจุบันรถที่ทำงานผม ตัว 3200 ไช้้ B5 มาตั้งแต่ป้ายแดงครับ (ป.ต.ท. ของบริษัทเองคับ)..วิ่งงานต่อวัน 100 ก.ม.up มันแปลกดีคับไม่มีปัญหาอะไรเลย..นอกจากแหนบดัง + แอร์ไม่เย็น.. ครับ...ตอนนื้ 4 ปีละ่คร้าบ...

User ID
    13850
    Status
    โพส
    88

ผมใช้บี5 ตั้งแต่ออกรถใหม่ๆคับ ตอนนี้วิ่งได้ 3 อาทิตย์กว่าแล้ว 2000 กว่าโลยังไม่มีปัญหาอะไร พลัส M10 คับ เติมของ ปตท.

User ID
    8524
    Status
    โพส
    426

ผมใช้ B5 ตั้งแต่รับรถเมื่อ 30 ต.ค.52 เลยครับเป็น M 2010 เติมบางจากเป็นส่วนมาก บางครั้งก็เป็น ปตท. เคยเติมเชลล์ 1 ครั้ง ปัจจุบัน 20,000 กว่า กม.ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ แต่ก็เน้นเลือกปั๊มที่ดูมาตราฐานเป็นหลัก(ปั๊มที่ดูแล้วมีการตรวจสอบจากบริษัทแม่ตลอดนะครับ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chachino : 27-10-2010 เมื่อ 20:41

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ผมก็ใช้ครับไม่มี ตัลหาครับ

ARTHITL
    ผู้เยี่ยมชม

รถผมเคยเติมวูปครับเข้าไปเช็คที่ศูนย์ศรีนครินทร์เขาบอกว่า scv พังครับทีแรกเขาไม่เเปลี่ยนให้มันเกินประกันสามปี(แต่ยังไม่ถึงแสนโลครับเพื่อนโทรโวยวายที่ สนง,มิตซู)เขาเลยโทรมาแจ้งที่ศูนย์ศรีนครินทร์ที่ศูนย์จึงเปลี่ยนให้ครับจากนั้นไม่เติมอีกเลยครับสองปีกว่าแล้วครับ

หน้า 5 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5

ข้อมูลกระทู้