สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

bow32
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ช่วยด้วยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ผิด

ผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์AUTO TRITON 2500 4WDที่ปั้มมาครับ แต่ใช้เบอร์ผิดเข้าใช้ เกรด ATF II เปลี่ยนมาแล้ววิ่งที่90 กม/ชม.แล้วสั่นไปทั้งคันเลยครับผมต้องทำไงครับ แล้วเกียร์ผมจะพังไหมครับ ผู้รู้ช่วยตอบให้ด้วยครับ

anurake34
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ผิด

ไม่น่าผิดนะครับ เกียร์ออโต้รุ่นนี้ใช้ ATF Dexron II ถูกแล้วครับ จะเป็นยี่ห้ออะไรก็ได้ขอให้เป็นเบอร์นี้ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ผิด

กลับไปเปลี่ยนด่วนครับ

เกียร์รุ่นนี้ ควบคุมด้วยกล่องสมองกล

น้ำมันเกียร์ที่ใช้ ไม่ใช่ Dexron I I แน่นอนครับ (นี่มันน้ำมันพาวเวอร์ สำหรับไทรทัน)

จำชื่อมันไม่ได้ แต่ต้องเป็นของมิตซูบิชิ เท่านั้นครับ

ไม่งั้น พัง ล้านเปอร์เซ็นต์ครับ

โตโยต้า กับ มิตซู ต้องใช้เฉพาะของเขาเท่านั้น

ด่วนๆๆๆๆๆๆ ครับ เกียร์ลูกละ สองแสนกว่าครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ขอมั่วนิดนึง ครับ พอดีคู่มือไม่อยู่กะตัวซะด้วย

ถ้าจำไม่ผิดคือ Dia Queen III ของเฉพาะมันเลยครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ลองหยุดใช้งานรถ
    แล้วโทรไปถาม callcenter ดูครับ เล่าเกรดที่เราเติมไปให้เค้าฟัง ดูว่าจุดเดือด ความหนืด มันแตกต่างกันแค่ไหน

อาจจะแค่ล้างเกียร์ ถ่ายน้ำมันใหม่
    ขอให้แค่นั้นเถอะ เอาใจช่วยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น่าจะต้องล้างเกียร์ด้วยครับ

และถ้าเติมมาผิดจริง

ต้องลากเข้าศูนย์ อย่างเดียวครับ

ขับต่อไป มีแต่พังครับ

Kenjio
    ผู้เยี่ยมชม

เชื่อน้านุ๊กได้เลยครับลากเข้า0โลดเดียวจะยิ่งไปกันใหญ่ครับน้า

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เข้า ศูนย์เลยครับ กันเหนียวครับ

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

ป่านนี้คงรู้แล้วมั่งว่าหมู่หรือจ่าหลายวันแล้ว ขออย่าให้พังเลยครับหลายตัง

bow32
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับเพื่อนๆๆ ที่ช่วยตอบ วันศุกร์เข้าศูนย์บริการที่มิตซูอ้อมน้อย มาครับ เข้าจัดการถ่ายออกทั้งหมดครับ แล้วเติมเข้าไปใหม่ เป็นเกรด ATF SP III ครับ ที่หมด 4 ลิตรครับ 876 บาท ช่างที่ศูนย์แจ้งว่าน้ำมันจะเป็นฟองเวลาที่ชุดทอร์คทำงาน แล้วฟองจะแทรกตัวเข้าไปที่แผ่นครัชท์ทำให้จัดแล้วเกิดการสลิป ทำให้สั้นเวลาชุดเกียร์ทำงาน แล้วถ้าใช้ต่อไปชุดครัชท์จะพังนะครับ
    แล้วอีกอย่างเวลาเติมน้ำมันเกียร์ ต้องให้ชุดเกียร์ทำงานซักครู่ก่อน ทำการตรวจวัดระดับน้ำมันเกียร์ครับ ตอนนี้หายแล้ว ปลอดภัยดีครับ
    ............

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bow32 ดูโพส
    ขอบคุณครับเพื่อนๆๆ ที่ช่วยตอบ วันศุกร์เข้าศูนย์บริการที่มิตซูอ้อมน้อย มาครับ เข้าจัดการถ่ายออกทั้งหมดครับ แล้วเติมเข้าไปใหม่ เป็นเกรด ATF SP III ครับ ที่หมด 4 ลิตรครับ 876 บาท ช่างที่ศูนย์แจ้งว่าน้ำมันจะเป็นฟองเวลาที่ชุดทอร์คทำงาน แล้วฟองจะแทรกตัวเข้าไปที่แผ่นครัชท์ทำให้จัดแล้วเกิดการสลิป ทำให้สั้นเวลาชุดเกียร์ทำงาน แล้วถ้าใช้ต่อไปชุดครัชท์จะพังนะครับ
    แล้วอีกอย่างเวลาเติมน้ำมันเกียร์ ต้องให้ชุดเกียร์ทำงานซักครู่ก่อน ทำการตรวจวัดระดับน้ำมันเกียร์ครับ ตอนนี้หายแล้ว ปลอดภัยดีครับ
    ............

ถือว่าโชคดีมากครับที่ไม่เสียหายอะไรมากมาย ยังไงก็ดีใจด้วยครับ

ข้อมูลกระทู้