สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1829
    Status
    โพส
    13

มาตรฐาน ฟร้อน กับ ลำโพง

อยากฟังเสียงเพลงหวานๆ หน่อย
    แต่งบไม่เยอะพอ
    ผมจะเลือกเปลี่ยนตัวไหนก่อนระหว่าง
    ฟร้อน กับ ลำโพง

ขอบคุณมากครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน Re: ฟร้อน กับ ลำโพง

ลำโพงก่อนครับ คู่หน้าแยกชิ้น คู่หลัง รวมชิ้น สำหรับ 4 ประตู แค่นี้ก็เพราะแล้วครับ ถ้างบจำกัด

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

- Power 4CH 1 ตัว
    -ลำโพง คู่หน้า แยกชิ้น
    -ลำโพง คู่หลัง แกนรวม

เอาแบบพื้นๆดีขึ้นเยอะ

kung_
    ผู้เยี่ยมชม

เปลี่ยนวิทยุก่อนครับ...มีเงินเหลือแล้วค่อยเปลี่ยนลำโพงกับแอมป์พร้อมกัน วิทยุแนะนำเป็น Pioneer P80 ครับ ตอนนี้ราคาอยู่หมื่นต้นๆ หรือไม่ก็ไปหารองฟังตามร้านติดตั้งครับว่าชอบแนวเสียงแบบไหน...ส่วนชุดผมที่ติดอยู่ วิทยุ P80 แอมป์ Audison LRX 4.3 ลำโพงคู่หน้า2ทางแยกชิ้นHertz Hsk คู่หลัง 2ทางแยกชิ้น Hertz Esk ตอนนี้กำลังเก็บเงินตีตู้ติดซับอยู่เหมือนกันครับ

filli10
    ผู้เยี่ยมชม

ควรเปลี่ยน front ก่อนครับ ตามท่านบนครับ เพราะ ถ้าเราเปลี่ยน ลำโพงที่กิน watts มาก front จะขับไม่ไหวด้วย จะกลายเป็นเสียงแย่ลงครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

เปลี่ยนลำโพง อย่างน้าปองว่าแหละครับ

หากขับไม่ไหวก็เพิ่มแอมป์ 4ch แบบน้าเชษฐ์ว่าไว้

น้า จขกท พลัสป่าวครับ ถ้าพลัส พานา ที่ให้มา 50*4w น้าจะขับไหวนะ

หากมีตัวป้อนมาดีแค่ไหน ทางออกไม่ดี เสียงไม่ดีแน่นอนครับ เง้อๆ

และหากทางออกดีแค่ไหน ทางเข้า(ฟร้อน) ไม่ดีเสียงก็ไม่ดีครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ดูว่าอยากเสียเงินเท่าไรครับ หากไม่อยากเสียมาก

หาฟร้อน ราคาไม่แพง กับ ลำโพงคู่หน้าก่อนครับ

yut4549
    ผู้เยี่ยมชม

http://www.caraudio-club.com/ ถามได้ครับ กันเอง

lerson
    ผู้เยี่ยมชม

งบน้อยแต่ต้องถามว่าเท่าไหร่ถ้าสัก 8-10k ฟังแนว sq ก็หาแอมป์4chเสียงหวานหวานวัตต์ไม่สูงราคากับลำโพงแยกชิ้น 6.5" สักสองคู่ก็พอไหว ไม่น่าเกิน 8kไม่รวมติดตั้ง

คนไม่รักD
    ผู้เยี่ยมชม

เปลี่ยน Cd ก่อนครับ เพราะลำโพงเดิมยังรับได้
    ถ้าเปลี่ยนลำโพงก่อน เสียงที่ออกมาก็เหมือนเดิม ดังน่ะใช่
    แต่รายละเอียดไม่ชัดเจน เพราะต้นเสียงเดิมๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

วิทยุติดรถพลัส มันก็ไม่ขี้เหร่นะครับ

ถ้าให้แนะนำ แบบเดิมๆ สเตปต้น ราคาประมาณ 5000 บาท

1.เพิ่มเบสบ๊อกซ์ใต้เบาะสักตัว

2.เพิ่มทวีตเตอร์ 1 คู่

ราคาเบาๆครับ พอฟังได้ ดูหนัง ฟังเพลง ไม่ดังมาก ก็พอไหว

สเตปสอง ราคาหนักขึ้นหน่อย แบบง่ายๆ

1.เปลี่ยนลำโพง หน้าหลัง ใหม่ แบบแยกชิ้น 6.5 นิ้ว สองทาง

2.เพิ่มซับ สัก 10 นิ้ว หลังเบาะ

3.แอมป์ สองตัว ขับแยกชิ้น สี่ช่อง และอีกตัว ขับซับ

4.ปรี ดีดี สักตัว

หาร้านดีดี ทำหน่อย น่าจะจบได้ กับชุดฟังในรถ ราคาประมาณ 20000 บาท

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

เป็นแนวทางคับกับราคาหมื่นนิซๆสเต็ปรถบ้านน่ะคับ
    1 ฟร้อนของ Pioneer หนึ่งตัว (ขอคอมเม้นหน่อยคับอ่านได้ทุกแผ่นคับแผ่นก๊อปแผ่นแท้อ่านได้หมด 2 ปีกว่าแล้วไม่เคยมีปัญหาเลยคับขอบอก อ้ออ่านได้ทั้ง CD VCD MP3 ราคาก็น่าจะซัก 3000-4000 ประมาณนี้คับ)
    2 ลำโพงคู่หน้าแบบสามทางของ Pioneer เช่นกันหนึ่งคู่
    3 ลำโพง 6x9 หนึ่งคู่ Pioneer คับ
    4 Power amp 4ch หนึ่งตัวคับ ยี่ห้อจำมะได้แล้วหนึ่งตัว
    5 ปรีแอมร์ก็ Pioneer อีกนั้นแหละ
    -รวมค่าเสียหายทั้งหมดทั้งค่าสายค่าแรงก็ หมื่นนิดๆคับซุ่มเสียงก็โอคับสำหรับสเต็บบ้านๆคับส่วนซับที่เห็นอยู่นั้นไปใส่ที่หลังค่อยทำไปคับเรามันคนเบี้ยน้อยหอยใหญ่เอ้ยหอยน้อยคับ+ค่าซับ+แอมร์ อีกก็ประมาณ 8000+ค่าแรงแล้วน่ะคับ
    ถ้างบไม่ถึงหมื่นก็ตัดฟร้อนออกไปก่อนแล้วทำข้อ 2-5 ก็โอแล้วมี Power ซะปัญหาเรื่องฟร้อนก็หมดไปคับก็จะอยู่ที่ประมาณ 7000-8000 บาท โอมั้ยคับ

User ID
    6497
    Status
    โพส
    50

ผมว่าจะเปลี่ยน front ใหม่ มีที่ไหนรับ turn + เปลี่ยน มั้ยครับ อ้อ ตอนนี้ใช้ front เป็น alpine ว่าจะ turn เป็น alpine ตัวที่มี usb ครับ

ข้อมูลกระทู้