สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

กระทู้: ขออนุญาติ ลงภาพ เตี้ยกว่า พรีรันเนอร์ ไม่มาก (แต่ คันอื่น สูงกว่าหมด นะ)

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ขออนุญาติ ลงภาพ เตี้ยกว่า พรีรันเนอร์ ไม่มาก (แต่ คันอื่น สูงกว่าหมด นะ)

หลังจาก เตี้ยมานาน 2 ปี (พูดยังกะ คนมีปมด้อย เลย) แต่ เขีขนนเชิง ติดตลก นะครับ ผมได้ ดูแล้ว รถตัวเอง ก็สูงกว่า ทุกคัน หลังทำรถยกสูง มาจาก ร้านอาจารย์จอมยุทธ พรต พีพี ยานยนต์ บน ถนนเอกชัย - บางบอน ทั้ง ไฮแลนเดอร์ / เอ็ม ยู-7 / นาวารา โฟล์วิว และ เท่ากับ ไทรทัน พลัส แต่ คันนี้คันเดียว ที่เตี้ยกว่า เพราะ ของเขา ตามสเปค สูงถึง 184 ซม. (ถ้าจำไม่ผิด) แต่ รถเราก็ เตี้ยกว่า เพียงเล็กน้อย นะครับ ขออนุญาติ ลง คือไม่ใช่จะ โชว์อวด แต่ อยากให้เพื่อนๆที่ สนใจ อยากยกสูง ได้ดู ว่าพอทำ แล้ว มีพัฒนาการ อย่างไรแค่ไหน ครับ แต่ การขับขี่ การถ่ายถนน ขรุขระ เป็นรอยต่อ เป็นทางไม่เรียบ ต้องเบา นะครับ ถ้าจะให้มั่นคง นิ่มนวล ตรงนี้ เคยลอง พลัส ถ้าวิ่ง ลุย จะให้ความรู้สึกที่ดีกว่า เพราะตัวรถสุงมาจากโรงงาน

รถ ผมและ พรีรันเนอร์ เป็น แบบ 4 ประตูทั้งคู่ ครับ...

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ขออนุญาติ ลงภาพ เตี้ยกว่า พรีรันเนอร์ ไม่มาก (แต่ คันอื่น สูงกว่าหมด นะ)

ของแถมนิดครับ ไทรทัน ผมพอใจ ความแข็งของตัวรถและ สี มากๆๆๆ ครับ เมื่อวานเจอ รถหัดขับ ครุสอนคงนั่งข้าง คนขับผู้หญิง ขับปาดข้างขวาด้านหลังรถผมจน กระจกมองข้างรถคันนั้นพับเก็บไปเลย ก็ยัง ดาหน้า วิ่งขูดต่อไปอีก แล้ว ขับ หนี ไม่หยุด ถามเราด้วย ว่า จะเอาเรื่องมั้ย...สุดท้าย ก็ พูดในใจ แล้ว นึกขำ ว่าคยเราเนอะ "คนหนอคน" พอมาแวะเติมน้ำมัน ที่ปั้ม มองดู ตัวรถไม่มีร่องรอยเลย มีเพียงตรงซุ้มล้อหลังรับไว้ แต่ไม่บุบ ก็เลยปล่อยไป นะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2702
    Status
    โพส
    77

มาตรฐาน Re: ขออนุญาติ ลงภาพ เตี้ยกว่า พรีรันเนอร์ ไม่มาก (แต่ คันอื่น สูงกว่าหมด นะ)

ถึงเราจะเตี้ยกว่านะ แต่ถ้าถ้าความเท่แล้ว tritonกินขาดครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

เรารักกันครับ พี่น้องครับ

News-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

ที่เราเตี้ยกว่าคงเป็นเพราะขนาดยางด้วยหรือปล่าคับ พี่น้อง ของเค้ามันขนาด 265/70 R 16
    แต่ของเรามันแค่ 245/70 R 16 หรือเปล่าไม่แน่ใจ

nano
    ผู้เยี่ยมชม

ติดตามคุณชานวิทย์มาตั้งแต่ยังไม่เปลี่ยนยางมาเป็นชุดใหม่เลยวิวัฒน์การดีมากเลยครับผมว่านะถ้าเปลี่ยนแมกซ์ผมว่าสวยมากๆเลยนะครับพอดีชอบยกสูงเหมือนกันครับผมใช้ธรรมดาแต่อยากสูงเหมือนกันเลยสนใจนะครับพอดีไปเปลี่ยนยางมาเป็นขอบ17 ขนาด235/65นะครับกะจะรอยกครับได้ความรู้จากในเว๊ปเยอะเลยครับขอบคุณคุณชาญวิทย์นะครับ

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่เป็นไร ครับ คุณ nano มีอะไรก็แลกเปลี่ยนความรู้กัน ครับ ผมก็ได้ข้อมูลจาก คนในนี้ เยอะเลย ครับ ตอนนี้ก็เหลือแต่ แมกส์ ครับ แต่ วง 15 ที่จะให้ดูดี ดุดัน ต้อง มีความกว้างของล้อ ที่ 7.5 - 8 นิ้ว เดิม 6 นิ้ว ครับ ซึ่งผมหา ไม่ได้ ครับ คือ จะมีตัวเลือกจำกัด บางทีมี แต่ ลายไม่ชอบ ประมาณนี้ หรือบางร้าน ไม่มีเลย ถ้าจะ ใส่ได้ ง่ายต้อง วง 17 ขึ้นไป ครับ ผมเลย ต้องชะลอไว้ก่อน เพราะของงี้ มันติดรถเราไปยาว ถ้าเอาแค่ ขอให้มี ใจไม่ชอบ ใช้ไปก็ ไม่สบายใจเปล่าๆ ครับ ก็คงดู อนาคต อีกครั้งครับ ว่า มี แมกส์ กว้าง ตามที่ต้องการ แล้ว มีลายดุดุ เหมาะกับรถ ยกสูง หรือเปล่า ถ้าหายากจริงๆ ก็ คงดูงบประมาณอีกที เพราะ ถ้าข้ามไปเล่น ขอบ 17-18 นิ้ว ก็ต้องเปลี่ยน ยางลูกใหม่อีก นึกแล้ว ใจหายเหมือนกัน

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

ขนาดยางมันคนละเบอร์มันก็สูงกว่าดิ..แล้วแม็กของคุณมันขอบ15ไม่ใช่หรอ..

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

ขาดบันไดข้างครับ

User ID
    4046
    Status
    โพส
    132

ความจริงก็คือความจริง สูงเท่ามาตรฐานเราน่ะดีแล้วครับ
    เชื่อมั่นว่าการออกแบบมาจากโรงงานน่าจะเป็นอะไรที่ปลอดภัยต่อผู้ใช้รถมากที่สุดครับ

ส่วนตัว แค่นี้ก็สุดยอดแล้วครับ

I'm Unicorn
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chanwit_st ดูโพส
    ของแถมนิดครับ ไทรทัน ผมพอใจ ความแข็งของตัวรถและ สี มากๆๆๆ ครับ เมื่อวานเจอ รถหัดขับ ครุสอนคงนั่งข้าง คนขับผู้หญิง ขับปาดข้างขวาด้านหลังรถผมจน กระจกมองข้างรถคันนั้นพับเก็บไปเลย ก็ยัง ดาหน้า วิ่งขูดต่อไปอีก แล้ว ขับ หนี ไม่หยุด ถามเราด้วย ว่า จะเอาเรื่องมั้ย...สุดท้าย ก็ พูดในใจ แล้ว นึกขำ ว่าคยเราเนอะ "คนหนอคน" พอมาแวะเติมน้ำมัน ที่ปั้ม มองดู ตัวรถไม่มีร่องรอยเลย มีเพียงตรงซุ้มล้อหลังรับไว้ แต่ไม่บุบ ก็เลยปล่อยไป นะครับ
    สถานการณ์เดียวกันเด๊ะ ๆ เลยครับพี่น้อง...
    ขูดตั้งแต่ไฟท้าย...ยัน...ประตูข้าง..ดีที่ผมหักหลบ...พอติดไฟแดง...ผมลงไปเคาะกระจกรถแล้วเรียกลงมาดู
    ผู้หญิงขับครับ...ทำหน้างง...เหมือนไม่เชื่อ...ผมเลยชี้ที่กระจกมองข้างของเธอที่พับอยู่
    เธอรีบขอโทษแบบงง งง
    พอเรามาดูที่รถ ...ทำไมไม่เป็นไรเลยฟะ...อิอิ...แข็ง ๆ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

น้าตั้มครับ ทีแรกเลยผมเคยอ่านกระทู้ของน้าในเว็บหนึ่ง น้าบอกว่าตัวเตี้ย

เกาะถนนกว่าพลัส เบรคดีกว่า ทำไมวันนี้น้าอยากสูงแล้วอะ

ปล.ถ้าใส่บันไดข้าง จะดูเป็นพลัสไปเลยครับ ปิดทะเบียนวีโก้ให้เค้าด้วยก็ดีครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

วงล้อขอบ 15 จะเอาให้ใหญ่กว่าขอบ 18 ก้อทำได้
    "อยู่ที่ยางประกอบกัน"

ของพี่ชาญวิทย์แกเล่นเบอร์ 30-31" ไม่ใช่เหรอครับ
    แต่ของ prerunner รู้สึกวัดแล้วได้ 32 มั้ง
    ถ้าของพี่เล่นยาง 33" ขอบ 15 ก้อสามารถใหญ่กว่า 16 ของ prerunner ได้ครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

หาเจอแล้วครับ...สูตรคิดยังงี้ครับ
    1. นำตัวเลข 3 ตัวแรกมาคูณกับซีรี่ แล้วคูณด้วย 2 (สอง)
    จะได้ความสูงของยางหน่วยเป็นมิลลิเมตร
    2. จากนั้นให้คิดกลับไปเป็นเซ็นติเมตรโดยการหารด้วย 10 (สิบ)
    3. จากนั้นให้คิดกลับเป็นนิ้วโดยการหารด้วย 2.54 (1 นิ้ว = 2.54 ซ.ม.)
    4. บวกด้วยขนาดของวงล้อก็จะได้ขนาดของยางเป็น "นิ้ว" ครับ

สมมติยางขนาด 265/75/16
    ...ตัวเลข 3 ตัวแรกคือ 265
    ...ซีรี่คือ 75 ในที่นี้คือ 75%
    ...ขนาดวงล้อ คือ 16
    คิดตามสูตร
    1. นำตัวเลข 3 ตัวแรกมาคูณกับซีรี่ แล้วคูณด้วย 2 (สอง)
    265 x 75% = 198.75 มม.
    198.75 x 2 = 397.50 มม. (ความสูงของแก้มยาง)
    2. คิดกลับเป็นเซนติเมตร
    397.50 / 10 = 39.75 ซม.
    3. คิดกลับเป็นนิ้ว
    39.75 / 2.54 = 15.65 นิ้ว
    4. บวกด้วยขนาดวงล้อ
    15.65 + 16 = 31.65 นิ้ว

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เอาตลับเมตรวัดครับของผม ง่ายดีที่สุด คิดแบบนี้ปวดหัวครับ เท่าที่รู้ 75 แก้มยางใหญ่กว่า 30 ครับ ง่ายๆ เลขตัวแลก เป็น ความกว้างของหน้ายางครับ เลขหลังสุด เป็น รัศมียาง อาทิเช่น เข้าไปดูในเวปครับ จะได้เข้าใจง่ายขึ้นสำหรับการเลือกซื้อยาง
    http://www.bridgestone.co.th/th/prod...ew.aspx?id=103

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

ผมทำ ผิด ป้ายทะเบียน วีโก้ ไม่เป็น ครับ อย่างไรก็ ถือว่า ขอโทษเจ้าของไปแล้ว นะครับ ไม่ได้มีเจตนา อะไร

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

ผมลืมบอกไป อย่าง มีเรื่องนึง เกี่ยวกับ ลพะกำลัง เครื่องยนต์ เวลาออกตัว (หลัง ทำยกสูง แล้ว สวมยาง ขนาด 31 นิ้ว) เครื่องเดิมๆ 116 แรงม้า ออกตัว เบาๆ นุ่มๆ เกียร์ 1-2 ถ้าไม่รากรอบ จะมีเสียงเขก ของเครื่อง ตลอด เหมือน รอบตก ทำให้ต้อง กด คันเร่ง ส่งรอบให้สูงขึ้น เสียงเหมือน รอบเดินเบา มาก จน สั่น และเวลาเลี้ยว ทางแคบ เกียร์ต่ำๆ ผมสันนิษฐาน ว่า น่าจะมาจาก กำลัง เครื่อง น้อยเกินไป และแรงบิด ถ้า เป็น สเปค ของ พลัส น่าจะ สบายๆ ครับ ตรงนี้อาจทำให้กินน้ำมัน เพิ่มขึ้น เพราะ ต้อง ส่งรอบ ให้สูง เวลาความเร็วต่ำ เพื่อช่วยให้ รอบสูงขึ้นลดอาการเขกของเครื่องยนต์ลง นอกนั้นก็ดีหมด ครับ ทั้งความนุ่มนวล แต่ ด้านหลัง ต้องทำใจ ยังไงก็กระเทือนกว่า ด้านหน้า มาก / การทรงตัว / การเข้าโค้ง / ทัศนวิสัย / แล้วความดุดัน

huzwa
    ผู้เยี่ยมชม

Thumbs up Re: ขออนุญาติ ลงภาพ เตี้ยกว่า พรีรันเนอร์ ไม่มาก (แต่ คันอื่น สูงกว่าหมด นะ)

มาเก็บความรู้คับ ขอบคุณคับ

ข้อมูลกระทู้