สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

dinga-cat
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ถามเรื่องตู้ครับ

ระหว่างตู้2ใบนี้ถ้าใช้วัสดุเดียวกันใช้ดอกรุ่นเดียวกัน แต่ต่างกันตรงที่การวางดอกเสียงจะออกมาเป็นอย่างไรครับ อันไหนดังกว่าอันไหนเสียงดีกว่าอย่างไรครับขอบคุนครับ

dinga-cat
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ถามเรื่องตู้ครับ

รอครับรอ...........

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ถ้าเงื่อนไข อื่นๆเหมือนกัน ยกเว้นการวางทิศทางของดอกซับ
    ตอบ แบบแรกดังกว่าแน่นอนเลยครับ เพราะหน้าสัมผัสของกรวยลำโพงสามารถ
    ปะทะกับอากาศได้มากกว่า เพราะว่าเสียงจะเดินผ่านอากาศในรูปแบบของคลื่นความถี่มาเป็นทอดๆ จนความถี่นั้นเดินทางมาถึงหูเราไงครับ ดังนั้นถ้าทำตู้แบบเอาหน้าดอกออก
    น่าจะมีโอกาส ที่จะได้ค่า spl สูงกว่าตู้แบบเอาตูดแม่เหล็กออกแน่นอน
    อีกอย่างผมว่า ถ้าแบบดอกซับหันออก เราจะได้เสียงเบสที่ดูเป็นธรรมชาติ
    ฟังแล้วให้น้ำหนักเบสที่ดีกว่าอีกด้วยนะครับ
    สรุปคือ แบบแรก เลยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้อ....ขอบอกอีกอย่างนะครับ คือการที่เราเห็นบางคันเขาใส่แบบเอาตูดออก
    ก็เพราะว่า รถบางรุ่นจะมีเนื้อที่ค่อนข้างจำกัด สังเกตจาก ไทรทันรุ่นมีกระจกหลังไฟฟ้าซิครับ มันจึงมีพื้นที่ติดตั้งน้อย ถ้าตีแบบเอาดอกซับออก ตู้มันก็จะหนาจนทำให้ขอบตู้มาค้ำกับเบาะทีนี้ตะขอจะเกี่ยวไม่ได้ ดังนั้นเขาจึงแก้ไขโดยเอาตูดโพงออกครับ เพราะว่าตู้จะบางกว่ามากๆ ........

dinga-cat
    ผู้เยี่ยมชม

มันเป็นแบบนี้เอง ขอบคุณมากครับ

yut4549
    ผู้เยี่ยมชม

การตีตู้ ขึ้นอยู่กับสเปคของดอก ว่าเหมาะกับตู้แบบใด จะให้คุณภาพของเสียงที่ดีที่สุดครับ ลองดูที่ www.caraudio-club.com (ผมก็ไม่เก่งแต่พี่ๆในคลับช่วยได้ครับ) เป็นกันเองครับ

ข้อมูลกระทู้