หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 31 จากทั้งหมด 31

กระทู้: รถเกิดอาการวูบเร่งไม่ขึ้นค่ะ.. ( เหมือนคนจะเป็นลม )

mu&yo
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: รถเกิดอาการวูบเร่งไม่ขึ้นค่ะ.. ( เหมือนคนจะเป็นลม )

เปลี่ยนscvแล้วค่ะ รอดูต่อไปว่าจะเป็นอีกเปล่า..อิ..อิ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    725
    Status
    โพส
    304

มาตรฐาน Re: รถเกิดอาการวูบเร่งไม่ขึ้นค่ะ.. ( เหมือนคนจะเป็นลม )

ปัญหานี้ผมค่อนข้างมั่นใจว่าเกิดจาก scv วาล์วครับ แต่ทำไม่ไปที่สูนย์แล้วเขาไปทำโน่นทำนี่ให้ก็ไม่ทราบ ใครที่มีอาการแบบนี้ เมื่อดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ อาการจะหายไป รูปเเครื่องยนต์ที่โชว์ก็จะหานไป แต่เมื่อเร่งเครื่องอีกก็จะเป็นอีก ขอแนะนำว่าให้ขับไปที่ศูนย์ทั้งๆที่รูปเครื่องยนต์โชว์นะครับ เขาจะได้จับอาการจากคอมพิวเตอร์
    สำหรับปัญหาวาล์วตัวนี้ ภายในวันที่ 1 ส.ค. นี้ รถไทรทันทุกคัน ขอย้ำ ทุกคัน จะได้รับการแก้ไขครับ
    ส่วนเรื่องที่ใครว่าใช้น้ำมัน B5 แล้วจะเป็นปัญหากับตัวนี้ ขอให้อ่านประกาศจากทางบริษัทมิตซูมอเตอร์จากเว็บไซท์นี้ได้ครับ http://www.mitsubishi-motors.co.th/m...bishi_faqs.htm

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TS919 ดูโพส
    ช่างที่ไหนบอกscvตันครับ ตัวscvเป็นแม่เหล็กครับ ไม่มีรูอะไรให้เข้า ข้างในคงเป็นขดลวดทองแดง ช่างถอดเส็ดผมเอาลมเป่าเองกับมือครับ
    ของผมก็เคยวูบ แต่ไม่ได้เกิดจากตัวscvแต่เกิดจากขั้วปล๊กสายไฟscvใต้คอมแอร์มันถอน กราวน์มันลงไม่สดวกก็เลยวูบ เวลาช่างลงมือผมจะยืนแถวรถตลอดเวลาอยากรู้อะไรถามตลอด จนได้ความรู้มาเพียบเลย ผมเข้าที่ศูนย์อุบลได้ช่างที่ขยันวิเคราะห์ปัญหาเก่ง หน้าตาแกผมว่าคล้ายมนต์สิทธิ์
    ต้องขออภัยคุณ 919 นะครับ ไม่ทราบว่าผมจะเข้าใจตรงกันกับท่านหรือเปล่า แต่ตัว SCV Vale นั้นเป็นโลหะทรงกระบอกเล็กกว่านิ้วก้อยหน่อยนึง มีรูให้น้ำมันฉีดพ่นออกมา โดยจะมีสปริงและแม่เหล็กควบคุมการเปิด-ปิด วาล์วตัวนี้อีกทีหนึ่งครับ
    ลองดูรูปจากในกระทู้นี้ก็ได้ครับ จริงๆก็มีหลายกระทู้ที่โชว์รูปวาล์วให้ดู
    ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

momo_mo
    ผู้เยี่ยมชม

รถผมจะรอดไหมเนี๊ยะ คันแรกในชีวิตด้วย
    เพิ่งจะได้ 16000 โลเอง

เครียดเลย

User ID
    4125
    Status
    โพส
    56

เป็นตอน 6000 โล เปลี่ยนแล้วเมื่อเช้า (เป็นเร็วจัง)

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

ผม 7xxxx ยังไม่มีอะไร แต่ก็อย่าเป็นเลย สาธุ.......................

sith
    ผู้เยี่ยมชม

จนกว่าจะมีการแก้ไขแนะให้เติม ดีเซลธรรมดาไปก่อนนะครับ

ลองคลิกดูอาจเป็นคล้ายกัน http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=12093

User ID
    2195
    Status
    โพส
    55

ผมไม่ทราบว่าเกียร์ธรรมดา จะเป็นหรือเปล่า ตอนนี้ผมใช้ 70,000 กิโลยังปกติดี
    แต่ไม่อยากให้เป็นหรอกนะครับ

User ID
    3148
    Status
    โพส
    143

555++ กล่อง ECU... อีกแล้วครับท่าน ผมเคยโดนมาแล้วกลางไฟแดง เลือดมันแล่นปรุ๊ดปร๊าด...เสียวมันส์ดีครับ เครมศูนย์เลยครับ หาย ฟรีครับ ไม่มีซ่อมครับอาการนี้เปลี่ยนอย่างเดียว..อ๋อ ไฟ Engin ของเครื่องโชว์ด้วยใช่ป่าวครับ...เข้า0เลยเด้อ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sith ดูโพส
    จนกว่าจะมีการแก้ไขแนะให้เติม ดีเซลธรรมดาไปก่อนนะครับ
    B5 ไม่ใช่ตัวปัญหาที่ทำให้ SCV Vale เสียหายครับ อ่านข้อความยืนยันจากมิตซูนี้ดู http://www.mitsubishi-motors.co.th/m...bishi_faqs.htm
    และผมยังได้ยินคำยืนยันนี้จากปากของผู้บริหารมิตซูมอเตอร์เองด้วยครับ อย่าไปโทษ B5 โดยไปฟังเขาเล่ามาเลยครับ ผมเชื่อว่ามากกว่า 80% ของรถดีเซลในปัจจุบันก็ใช้ B5 กัน ถ้าอย่างนั้นรถคงตายกันเกลื่อนเมืองแล้วครับ
    แล้วปัจจุบันดีเซลธรรมดาก็คือ B2 ทั้งนั้นแล้ว + ไปอีก 3 คงไม่ใช่ปัญหาแน่นอนนะครับ
    ตอนนี้ทางบริษัทมิตซูทราบปัญหาที่เกิดขึ้นแล้ว รออีก 2-3 เดือนจะมีข่าวดีจากบริษัทแจ้งมาครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้