หน้า 7 จากทั้งหมด 16 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 121 ถึง 140 จากทั้งหมด 315

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: การติดตั้งพัดลมไฟฟ้า

ก่อนอื่นก็ต้องขอบขอบคุณน้า ผู้ริเริ่มเปิดกระทู้นี้
    ap107 นามแฝง: 107.com TTC-00110
    และท่านอื่นๆที่ทำกันมากันก่อนหน้านี้ ผมมาทำตาม คิดว่าจะทำปีกว่าแล้ว พอดีเมษา หน้าร้อนมาถึงเลยจัดการซะที.

.ผมไปเอา12นิ้ว11ใบมาใส่ครับเต็มพุงเลย ยัดแทบไม่ลงครับแปลงขายึดกันเหนื่อย
    แต่เป่าได้สะใจมาก(800บ.)
    กทม.ตอนนี้เป่าเข้า10นิ้วหายาก(เฉพาะเชียงกงบางที่) มีก็ไม่ค่อยดีเด็กเชียงกงบอก
    มันไม่แน่นใส่แล้วจะมีเสียงดัง เลยเอา12นิ้วเห็นเขาบอกว่าเป็นของโตโยต้า3ห่วงครับ
    ผมได้มาจากชิงนำชัย ถ.เชื่้อเพลิงสะพานดำ
    ได้ปลักหน้าติดมาด้วย เลยต่อเบิ้ลเข้าไป มี2ปลัก อนาคตใช้ได้ทั้งของแปลงและของศูนย์55+สบาย

(รถหน้าตะแกรงปี08ใส่ยากครับสำหรับ12นิ้วขอบอก แต่หน้าตะแกรงของตัว10-11น้าจะติดตั้งลงได้ง่ายกว่า)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 19-05-2011 เมื่อ 10:59

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

มาตรฐาน Re: การติดตั้งพัดลมไฟฟ้า

มาทำให้ด้วยครับป๋าาาา

มันมีปลั๊กมารอเสียบเลยป่ะครับป๋า

รถปี 08 มันจะมีรอป่ะถาม ก่อนนะครับ เดี่ยวไปส่งหาดู
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย boka : 09-04-2011 เมื่อ 09:54

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boka ดูโพส
    มาทำให้ด้วยครับป๋าาาา

มันมีปลั๊กมารอเสียบเลยป่ะครับป๋า

รถปี 08 มันจะมีรอป่ะถาม ก่อนนะครับ เดี่ยวไปส่งหาดู
    มีครับน้าเอก มองลงไปล่างตะแกรงข้างไฟใหญ่ของฝั่งแบตฯ มันเทปไว้กับสายไฟ แต่เราหาพัดลมแบบศูนย์ไม่ได้ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    มีครับน้าเอก มองลงไปล่างตะแกรงข้างไฟใหญ่ของฝั่งแบตฯ มันเทปไว้กับสายไฟ แต่เราหาพัดลมแบบศูนย์ไม่ได้ครับ
    ถามน้าหน่อยครับ ต่อแบบนี้พัดลมติดตลอดใช่ไหมครับ แล้วถ้าจะต่อ switch แยกจะยุ่งมากไหมครับ ขอบคุณครับ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    ถามน้าหน่อยครับ ต่อแบบนี้พัดลมติดตลอดใช่ไหมครับ แล้วถ้าจะต่อ switch แยกจะยุ่งมากไหมครับ ขอบคุณครับ
    ไม่ตลอดครับ เปิดครั้งแรกจะติดพร้อมๆกับการทำงานของหน้าคอมป์แอร์
    พอตัด แล้วมันต่อใหม่มันจะสโลว์แบบนับรอบพัดลมได้ แล้วก็ ถ้าน้ำยาแอร์ร้อนก็จะเป่าให้อีก
    มันมีกล่องสั่งครับ นอกจากเราเร่งลดอุณหภูมิให้มากๆจะทำงานตามจังหวะต่อของคอมป์ครับ
    ถ้าจะให้เป่าตลอด ตามจังหวะของคอมป์แอร์ ก็ได้อีกวิธี คือเอาสายจากหน้าครัชคอมป์มาเป็นสายสั่งรีเลย์ โดยหารีเลย์อิสระมาติดแยกเพิ่มครับ ร้านแอร์ทำได้ง่ายๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    มันตัดต่อ อัตโนมัติ ตามเซ็นเซอร์ครับ

เพียงแต่ปลั๊กนี้ทางโรงงานต่อมาให้แล้วครับ ไม่ต้องทำไรเพิ่ม แค่หา พัดลมมาเสียบต่อปลั๊ก ก็ใช้งานได้เลย

ใส่บ้างครับ สั่งซื้อจาก autoatone.com พัฒนายนต์วรจักร ขนาด 10 น้ิว 700 บาท รีเลย์ 1 ตัว 200 บาท
    • จัดการถอดกระจังหน้าออก หาตำแหน่งวางพัดลม
    • ใช้น็อตเบอร์ 10 ยึดพัดลมเข้ากับตัวถังรถ 1 จุด
    • จุดอื่นๆ ผมใช้เคเบิลไทร์ยึด แข็งแรงดีครับ
    พัดลมตัดต่อเองอัตโนมัติ ไม่ได้หมุนตลอดเวลาครับ

พัดลมไม่มีปลั้กมาให้ ผมใช้วิธีการปอกสายที่โรงงานเดินมารอไว้ และเชื่อมสายเข้าไป จบครับ
    Attached Images Attached Images  

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

น้าหยามครับ ไปซื้อเหล็กรู มายึดแบบร้อยน๊อต เอาดีกว่าครับ เวลารถวิ่งเร็วๆพัดลมจะกระพือ เดี๋ยวพาจุดยึดหักหมดครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

เห็นแร้วก็อยากบ้าง แต่อยากติดสมาร์ทเกจก่อน
    อยากดูตัวเลขว่าช่วยได้เท่าไหร่
    Cng ยิ่งร้อนๆ อยู่ด้วย อิอิ
    ทำจริงๆ งบ 1000 ก็อยู่เนอะ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    น้าหยามครับ ไปซื้อเหล็กรู มายึดแบบร้อยน๊อต เอาดีกว่าครับ เวลารถวิ่งเร็วๆพัดลมจะกระพือ เดี๋ยวพาจุดยึดหักหมดครับ
    ครับผม บังเอิญวันนี้ได้พัดลมมา แต่ผมหาไอ้ตัวเหล็กรูไม่ได้ ก็เลยฉวยเอาเจ้าเคเบิ้ลไทร์มารัดก่อนครับ เท่าที่โยกดู ก็แข็งแรงดีนะครับ แต่ไม่รู้ว่าเจอลมแรงๆ แล้วเจอความร้อน เคเบิลไทร์จะขาดหรือป่าว

คงต้องหาเหล็กมายึดอย่างที่น้าปองแนะนะครับผม

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ webmaster ดูโพส
    ครับผม บังเอิญวันนี้ได้พัดลมมา แต่ผมหาไอ้ตัวเหล็กรูไม่ได้ ก็เลยฉวยเอาเจ้าเคเบิ้ลไทร์มารัดก่อนครับ เท่าที่โยกดู ก็แข็งแรงดีนะครับ แต่ไม่รู้ว่าเจอลมแรงๆ แล้วเจอความร้อน เคเบิลไทร์จะขาดหรือป่าว

คงต้องหาเหล็กมายึดอย่างที่น้าปองแนะนะครับผม

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

น้าหยาม ตัวเดียวกันกะของผมซื้อที่ระยอง 500 ครับ ที่ กทม.น่าจะถูกกว่านี้นะครับ
    จ้างร้านทำขายึดด้านล่างตรงฐานพัดลมตัวโฟ+รีเลย์ อีก500พร้อมติดตั้งมั้งน้ะถ้าจำไม่ผิด แน่นหนามีบูสยางกันสะเทือนด้วย

User ID
    14982
    Status
    โพส
    242

ระยอง ซื้อที่ร้านไหนครับ
    ที่สัตหีบตัวละพัน

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ตอบ: Re: การติดตั้งพัดลมไฟฟ้า

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ webmaster ดูโพส
    ใส่บ้างครับ สั่งซื้อจาก autoatone.com พัฒนายนต์วรจักร ขนาด 10 น้ิว 700 บาท รีเลย์ 1 ตัว 200 บาท
    • จัดการถอดกระจังหน้าออก หาตำแหน่งวางพัดลม
    • ใช้น็อตเบอร์ 10 ยึดพัดลมเข้ากับตัวถังรถ 1 จุด
    • จุดอื่นๆ ผมใช้เคเบิลไทร์ยึด แข็งแรงดีครับ
    พัดลมตัดต่อเองอัตโนมัติ ไม่ได้หมุนตลอดเวลาครับ

พัดลมไม่มีปลั้กมาให้ ผมใช้วิธีการปอกสายที่โรงงานเดินมารอไว้ และเชื่อมสายเข้าไป จบครับ

เข้าไปดูเวปที่น้าบอกมา เห็นลงราคาพัดลมไว้ 2200 บ. แน่ะครับ

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

มาตรฐาน ตอบ: การติดตั้งพัดลมไฟฟ้า

การติดตั้งพัดลม ไฟฟ้า มันดี-ไม่ดี ยังไงบ้างครับ ทำไม Triton ถึงไม่ติดมาให้ แต่ Pajero Sport ติดมาให้จากโรงงานเลย

Tritonclubsing ttc-2001 TTC-Member
    User ID
    12382
    Status
    โพส
    891

มาตรฐาน ตอบ: การติดตั้งพัดลมไฟฟ้า

ติดตั้งเรียบร้อยแล้วคับ ซื้อพัดลมมา1000บ. ของมือ1อ่ะคับ แล้วก้อ รีเลย์แท้เป็นของสตาด้าใช้ด้วยกันได้คับ 200 ทำการใส่เรียบร้อยพลัสm10มีสายมารอเลย ขอบคุณข้อมูลห้องนี้มากเลยนะคับ

TTC 2724 TTC-Member
    User ID
    3696
    Status
    โพส
    2,181

สรุปว่า ปี 08 ใส่ได้เลย เพราะมีสายไฟมารอไว้แล้ว หรือว่าทำไม่ได้
    เพราะว่าผมพึ่งได้พัดลม+รีเลย์ มาครับ

TTC 2464 TTC-Member
    User ID
    11668
    Status
    โพส
    802

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Plawansai ดูโพส
    สรุปว่า ปี 08 ใส่ได้เลย เพราะมีสายไฟมารอไว้แล้ว หรือว่าทำไม่ได้
    เพราะว่าผมพึ่งได้พัดลม+รีเลย์ มาครับ
    ดูตรงแถวๆขวามือถ้าหันหน้าเข้าหาตัวรถครับถ้ามีมันจะอยู่แถวๆตรงจุดที่ยึดพัดลมนั่นล่ะครับ

TTC 2724 TTC-Member
    User ID
    3696
    Status
    โพส
    2,181

ของผมใส่ไม่ได้ ติดอินเตอร์ เลยเอากระจังพัดลมออก ถึงจะใส่ได้ แต่ทำไมมันหมุนค่อยจังครับ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Plawansai ดูโพส
    ของผมใส่ไม่ได้ ติดอินเตอร์ เลยเอากระจังพัดลมออก ถึงจะใส่ได้ แต่ทำไมมันหมุนค่อยจังครับ
    น้าลองเปิดแล้วเดินมาดูมันหมุนตอนคอมต่อใช่ม่ะ มันหมุนเหมือนใกล้ตาย55+
    น้าลองไปเร่งปุ่มปรับน้ำยา แล้วเดินมาดูพัดลมใหม่ครับ มันจะมีวัดจากน้ำยา ถ้าน้ำยาร้อนถึงจะเป่าให้แรง

ถ้ารถอยู่ในร่ม มันจะเป่าแค่ครั้งแรก จะตรวจสอบก็ต้องเข้าไปเร่งน้ำยาไปทางหนาวๆครับ

หน้า 7 จากทั้งหมด 16 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้