หน้า 13 จากทั้งหมด 16 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 241 ถึง 260 จากทั้งหมด 315

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    24855
    Status
    โพส
    274

มาตรฐาน ตอบ: การติดตั้งพัดลมไฟฟ้า

รถของผมใส่หลังคาติดแอร์หลัง....เพิ่มพัดลมมาแล้วอย่างนี้จะใช้เป็นพัดลมไฟฟ้าได้ไหมครับ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pluscng : 23-02-2013 เมื่อ 17:22 เหตุผล: พิมพ์ไม่ครบ

User ID
    38153
    Status
    โพส
    211

มาตรฐาน ตอบ: การติดตั้งพัดลมไฟฟ้า

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prapanphat ดูโพส
    ถามต่อครับ คือผมได้พัดลมแบบเป่ามา (ดูดจากแผงแอร์เป่าออกด้านหน้ารถ) แต่พอจ่ายไฟสลับกันมันก็กลายเป็นเป่าแผงแอร์แทน ผมจึงอยากถามว่าจะมีผลต่อพัดลมไหมครับถ้าต่อแบบนี้ พัดลมยี่ห้อนี้ครับ ผมไม่แน่ใจว่าสายสีไหนเป็นบวก สานไหนเป็นลบ แต่เวลาลองจ่ายไฟบวกให้สายสีดำลมจะพัดเข้าหาแผงแอร์ครับไฟล์แนบ 177731
    ผมก็เอายี่ห้อนี้ และต่อสายบวก เข้าสีดำเรียบร้อยแล้ว ไม่มีปัญหาครับ

User ID
    40149
    Status
    โพส
    60

เอามาให้ดูครับทำเสร็จแล้ว พัดลม 640 รวม EMS เหล็กรู 10 บาท น็อตเอาของเก่าที่บ้านแต่เสียท่าคนรู้จักซื้อรีเลย์ของมิตซูเค้าบอกแท้หน้าร้านเค้าขาย 450 แต่ขายผม 350 ฮ่าๆๆๆๆๆแถมลูกยางกันสั่นมาให้ 3 ตัวแต่ไม่ได้ใช้ ลองดูครับผิดพลาดตรงไหนแนะนำได้เลยครับ เออเกือบลืม ต่อฟิวนอก 20 AMP อีกตัว

User ID
    41888
    Status
    โพส
    850

ขอความรู้ด้วยผมต่อพัดลมแอร์ไม่หมุน..ต่อแบบไหมครับรถผม ปี 08 รถชื้อมาปี 2551
    มีปลักเดียวและช่องเสียบรีเลย์ไม่มีสายรออยู่
    Attached Images Attached Images    

User ID
    40149
    Status
    โพส
    60

ผมไม่ค่อยมั่นใจอ่ะครับของผมมันมีสายมารอเลยซื้อรีเลย์มาเสียบก็ใช้ได้แล้วครับ คงต้องรอผู้ชำนานการมาตอบดีกว่าครับ

User ID
    41888
    Status
    โพส
    850

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kai.singburi ดูโพส
    ขอความรู้ด้วยผมต่อพัดลมแอร์ไม่หมุน..ต่อแบบไหมครับรถผม ปี 08 รถชื้อมาปี 2551
    มีปลักเดียวและช่องเสียบรีเลย์ไม่มีสายรออยู่
    ยังรอผู้รู้ไขข้อข้องใจ....

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ชื่อ:  0227_1~1.JPG
ครั้ง: 3282
ขนาด:  312.4 กิโลไบต์ น้าลองดูโพส ที่ผมลงไว้ครับ

User ID
    28604
    Status
    โพส
    152

ขอ แชร์ ด้วยคนครับ ติดตั้งแล้ว งบไม่ถึงพันเย็นได้ดั้งใจ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=48357&page=5

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ผมว่าจะติด 12 นิ้ว
    จะได้ไม่ต้องแปลงขา เยอะแยะ
    น้าๆ คิดว่าไงครับ?

User ID
    40149
    Status
    โพส
    60

ลองดูเลยครับอยากรู้เหมือนกัน เสร็จแล้วมาโชว์หน่อยนะครับ

User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

รถผมติดแล้ว พัดลมใหม่ญี่ปุ่น10นิ้ว เท่าของ0 แต่ไม่ตรงรุ่น น็อตบนยึดตามรของ0 ส่วนด้านข้าง ซ้าย ขวา ล่าง ยึดเคเบิลไทร์ งบประหยัด ไม่ถึงพัน 500+230 แค่นี้เอง หลังติดเสียงพัดลมดังหน่อยนึง แต่เวลาจอดรถ เย็นฉ่ำกว่าเดิม รถวิ่งก็เย็นดีคับ

User ID
    63
    Status
    โพส
    138

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ trr2547 ดูโพส
    วันนี้ลองต่อแล้วครับทำงาน ตามคำสั่ง ecu โดยใช้ ground ของ coil รีเลย์ ต่อเข้ากับสาย เขียวสว่าง-แดง ตามรูปครับ
    รบกวนน้า trr2547 มาอัพภาพต่อทีครับ ผมก็อยากทำเองเหมือนกันแต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ผมติดตามเมมน้าอยู่นะครับ ขอบคุณครับ++

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ความรู้เพียบเลย ดันให้นะครับ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ชื่อ:  พัดลมไฟฟ้า.jpg
ครั้ง: 8176
ขนาด:  31.2 กิโลไบต์ชื่อ:  1.jpg
ครั้ง: 3036
ขนาด:  153.7 กิโลไบต์ชื่อ:  2.jpg
ครั้ง: 3017
ขนาด:  162.9 กิโลไบต์ชื่อ:  3.jpg
ครั้ง: 3758
ขนาด:  228.8 กิโลไบต์ชื่อ:  4.jpg
ครั้ง: 2951
ขนาด:  202.0 กิโลไบต์ ตามนี้ครับน้า pol999
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย trr2547 : 08-06-2013 เมื่อ 14:35

User ID
    63
    Status
    โพส
    138

เริ่มเกจแล้วครับน้าขอบคุณน้า Trr2547 ครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lookkanoon ดูโพส
    ลองดูเลยครับอยากรู้เหมือนกัน เสร็จแล้วมาโชว์หน่อยนะครับ

ไม่หล่ะครับ
    ผมกลัวมีปัญหา

คิดว่าเอาแค่ 10 นิ้วธรรมดาๆ ละกัน
    จะได้ประหยัดไฟไปอีก 10w

พอดีพึ่งได้ของมา

-พัดลม 10 นิ้ว 890 สยามมอเตอร์สปอต ไปซื้อที่ร้านแถวๆ ประเวศเลย ยังไม่ได้ติดตั้ง แต่เท่าที่ดูงาน บอกตรงๆ (ภาพในเวปสวยงามมากกกก) ว่าค่อนข้างผิดหวัง ในเรื่องการฉีดพลาสติด ที่มีรอยเยิ้มเยอะมากกก ถ้าเป็นโมเดลประกอบ หล่ะคงเก็บทิ้งอย่างเดียว ส่วนผลการใช้งานคงต้องรอหาเวลา ติดตั้งอีกที แล้วจะมารายงานผลครับ

-รีเลย์ Mitsu แท้ MR588567 T เดินตากฝน แถวๆ คลองถมวรจักร ตอนจะทุ่ม ถามไป 3 ร้าน โดยร้านแรกของหมด ร้านที่สองอาแปะ (แ..่ม)เปิดราคามา 280 ผมขอบายมันเลย จนไปได้อีกร้านนึง โดยบังเอิญ ขณะจะข้ามถนนไปเดินตลาดมืดคลองถมต่อ ด้วยราคา 200 บาทถ้วน

-จากนั้นก็ไปโดนน๊อตเบอร์ 10 อีกเกือบร้อย

-แต่ยังหาบูทยางไม่ได้เลย เพราะฝนตก ร้านที่เคยเห็นขายๆ อยู่ยังไม่เปิด

ไว้ติดตั้งสำเร็จจะมารายงานผลอีกครั้งครับ

ชื่อ:  fancopy.jpg
ครั้ง: 4128
ขนาด:  149.9 กิโลไบต์

User ID
    43253
    Status
    โพส
    83

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    ไม่หล่ะครับ
    ผมกลัวมีปัญหา

คิดว่าเอาแค่ 10 นิ้วธรรมดาๆ ละกัน
    จะได้ประหยัดไฟไปอีก 10w

พอดีพึ่งได้ของมา

-พัดลม 10 นิ้ว 890 สยามมอเตอร์สปอต ไปซื้อที่ร้านแถวๆ ประเวศเลย ยังไม่ได้ติดตั้ง แต่เท่าที่ดูงาน บอกตรงๆ (ภาพในเวปสวยงามมากกกก) ว่าค่อนข้างผิดหวัง ในเรื่องการฉีดพลาสติด ที่มีรอยเยิ้มเยอะมากกก ถ้าเป็นโมเดลประกอบ หล่ะคงเก็บทิ้งอย่างเดียว ส่วนผลการใช้งานคงต้องรอหาเวลา ติดตั้งอีกที แล้วจะมารายงานผลครับ

-รีเลย์ Mitsu แท้ MR588567 T เดินตากฝน แถวๆ คลองถมวรจักร ตอนจะทุ่ม ถามไป 3 ร้าน โดยร้านแรกของหมด ร้านที่สองอาแปะ (แ..่ม)เปิดราคามา 280 ผมขอบายมันเลย จนไปได้อีกร้านนึง โดยบังเอิญ ขณะจะข้ามถนนไปเดินตลาดมืดคลองถมต่อ ด้วยราคา 200 บาทถ้วน

-จากนั้นก็ไปโดนน๊อตเบอร์ 10 อีกเกือบร้อย

-แต่ยังหาบูทยางไม่ได้เลย เพราะฝนตก ร้านที่เคยเห็นขายๆ อยู่ยังไม่เปิด

ไว้ติดตั้งสำเร็จจะมารายงานผลอีกครั้งครับ

ชื่อ:  fancopy.jpg
ครั้ง: 4128
ขนาด:  149.9 กิโลไบต์
    ตัวนี้ผมก็ใช้อยู่ครับซื้อร้านเดียวด้วย บาลานซ์ค่อนข้างดีไม่สั่นแต่ดัง แรงดีครับ รอยเยิ้มมีบ้างแต่ผมก็ขูดๆ ออกหมด หลังจากติดแอร์เย็นเร็วขึ้นมาก ต่างกับก่อนติดชัดเจนเลย

บุชยางผมไม่ได้ใส่อ่ะ เห็นที่ขามันมียางอยู่แล้วเลยไม่ได้ใส่ เพราะน๊อตที่ผมมีสั้นไปหน่อย 555+ รีเลย์ผมไปซื้อร้านบางไผ่เอาครับ ถอดจากกล่องรีเลย์ไปเทียบได้ของ Denso มาดัวละ 150 บาท

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

หลังจากใช้เวลาช่วงพักเที่ยง (เนื่องจากใจร้อน)
    แอบไปติดตั้ง ลองดู
    เริ่มจากโทรไปถามวิธีแกะกระจังหน้า จากน้าเอก (เพราะแกะไม่เป็น)

จากนั้นก็รีบ ๆ ๆ ๆ ๆๆ ติดแบบลวกๆ
    ยึดด้วยเคเบิ้ลไท
    เสียบรีเลย์ ลองสตาร์ทเครื่อง เปิดแอร์ดู

ปรากฎว่า ยังไม่ทันได้กำซาบความรู้สึกว่าเย็นช้าหรือเร็ว
    เพราะบ่ายโมงกว่าแล้ว

แต่สิ่งที่สะเทือนอารมณ์ที่สุดคือเสียงพัดลม ขณะที่ทำงานครับผม

โอ้วพระเจ้ากล้วยช่วยทอดยอดกล้วยด้วย
    ดังมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
    ดังยังกะหว๋อรถดับเพลิงเลย!!!

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    หลังจากใช้เวลาช่วงพักเที่ยง (เนื่องจากใจร้อน)
    แอบไปติดตั้ง ลองดู
    เริ่มจากโทรไปถามวิธีแกะกระจังหน้า จากน้าเอก (เพราะแกะไม่เป็น)

จากนั้นก็รีบ ๆ ๆ ๆ ๆๆ ติดแบบลวกๆ
    ยึดด้วยเคเบิ้ลไท
    เสียบรีเลย์ ลองสตาร์ทเครื่อง เปิดแอร์ดู

ปรากฎว่า ยังไม่ทันได้กำซาบความรู้สึกว่าเย็นช้าหรือเร็ว
    เพราะบ่ายโมงกว่าแล้ว

แต่สิ่งที่สะเทือนอารมณ์ที่สุดคือเสียงพัดลม ขณะที่ทำงานครับผม

โอ้วพระเจ้ากล้วยช่วยทอดยอดกล้วยด้วย
    ดังมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
    ดังยังกะหว๋อรถดับเพลิงเลย!!!

ยินดีด้วยครับน้าเดย์ จบปัญหาครัชดังกวนใจซะที 5555

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ยินดีด้วยครับน้าเดย์ จบปัญหาครัชดังกวนใจซะที 5555
    เอางั้นเลยนะครับ อิอิ
    พอกลบเสียงได้นิดหน่อย แต่ปิดแอร์ หรือแอร์ตัดมันก็ดังอยู่ดีครับ ๕๕๕

มันดังไม่เหมือนรถเก๋งเล็กนะครับ
    เสียงมันหอนออกโทน หว๋อออออออออออออออออ

หน้า 13 จากทั้งหมด 16 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้