หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 30

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน ทำ car pc ให้ plus

พอดีกำลังศึกษาเลยเอามาแชร์ให้น้าๆ อ่านกันเล่นๆครับ
    กติกาคือประหยัดงบที่สุด ใช้ของเดิมที่มีให้เกิดประโยชน์สุด
    โดยสามารถใช้ ฟังเพลง,TV,VIDEO,GPS,internet,กล้องมองหลัง,กล้องมองอื่นๆ

อุปกรณ์คร่าวๆดังนี้ครับ เริ่มกันเลย

1.หาคอมแบบเคสนอน หรือ babycase (1500-3000บาท)หรือ notebook (หรือจะมีเมนบอร์ดที่ทำมาเพื่องานนี้ในราคาประมาณ 3500บาท ) ต่อออกจอโดยใช้ s-video หรือ RCA
    2.INVERTER แปลงไฟ ตามงบ ดู watt มากๆเกิน spec com เข้าไว้
    3.ตัวครอบจอ touch screen panel ราคาประมาณ 3 พัน (หายาก) เอามาครอบจอ panasonic ติดรถต่อสาย usb จากตัวจอที่ครอบ เข้าคอม
    4.ถ้าไม่ใช้ข้อ 3 ก้อหาพวกรีโมทคุมคอม ใช้แทน mouse ได้ ราคาประมาณ 400 บาท
    5.ตัวรับ GPS แบบ usb หรือ bluetooth ราคา 1800-3000 บาท
    6.ระบบปฎิบัติการ CF
    7.TV tuner มีหลายแบบ ราคาประมาณ 4-7 ร้อย
    8.กล้อง webcam ไว้ต่อตามใจชอบ

รวมๆราคาประมาณ 8000บวก ลบ แล้วแต่ของ ถ้าได้ตัว touch screen panel ล่ะ ไม่ต่างจากพวก CAR PC หรูๆ ไฮโซทั้งหลายเลย

อย่าลืมนะครับ CAR PC แบบที่ทำได้ทั้งหมดที่ผมว่า ราคาต้องมี 4-5 หมื่นขึ้นเลย
    ใครทำแล้วลองมาให้ดูด้วยนะ ตัวอย่างในรูปเค้าทำเป็นภาษาไทย ดีกว่าปล่อยให้จอมืดๆนะ

ใครอยากลองเล่น เอา notebook มาลองต่อดูก่อนก้อได้ครับ แต่จอติดรถความละเอียดมันไม่เท่าจอคอมนะครับ

User ID
    2364
    Status
    โพส
    88

มาตรฐาน Re: ทำ car pc ให้ plus

กำลังสนใจเลยครับ กำลังสงสัยเรื่องSoftware อ่ะครับ เรื่องคอมพิวเตอร์ไม่น่ามีปัญหา เพราะผมทำคอมอยู่แล้ว ที่ผมติดอยู๋คือ
    1. การวางLayout ที่จะไม่ทำให้กระเทือนหรือกระเทือนน้อยที่สุด
    2. Software วิทยุ ตามรูปนี่อ่ะครับ
    3. เรื่องจอ ผมไม่รู้ว่าจะใช้จอแบบไหนดี
    ที่เหลือได้หมดแล้วครับ มีข้อแนะนำมั้ยครับ

User ID
    2364
    Status
    โพส
    88

มาตรฐาน Re: ทำ car pc ให้ plus

เรื่อง Board ไม่น่าจะมีอะไร ผมมี Board ที่มี Cpu ATOM Build ลงไปเลยอ่ะครับ (ปกติผมใช้กับกล้องวงจรปิด) เป็น Intel Set ทั้งหมด

*** มาแชร์กันนะครับ ผมอยากทำมากเลย ได้แต่เรื่องคอม เรื่องรื้อรถไม่เก่งเลยครับ ***

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

จอ เอาจอติดรถเลยครับ หรืออะไรก้อได้ที่ละเอียดๆหน่อย ยิ่งมี VGA ยิ่งจบเลย
    ที่ผมดูเป็นจอติดรถเพราะจะได้ไม่ต้องซื้อเพิ่ม คิดว่าพอมาใช้กับ CF น่าจะโอเค เพราะมันไม่ต้องอ่าน font เล็กๆมาก (หลักๆก้อแบบในรูปล่ะครับ)

ตัวโปรแกรมเค้าเรียกว่า CF มันรันบนวินโดวส์นี่ล่ะครับ โหลดได้ที่นี่
    http://www.comtocar.com/smf/index.php?topic=255.0

ส่วนตัวที่ทำให้จอติดรถ plus เป็น touch screen ได้ เรียก touch screen panel มีคนรับทำอยู่ กับเครื่อง asus EEE ที่ตัวเล็กๆ
    แต่ผมไม่ทราบรายละเอียดครับ เห็นแต่ราคาตัวครอบมันประมาณ 3000 บาท

แต่ถ้าเอาประหยัด ซื้อรีโมทมาลองเล่นก่อนก้อได้
    การติดตั้งนะ
    1.ถอดฝาครอบจอ ดึงตรงๆ แรงๆ หลุดออกมาเลย ถ้าโชคไม่ดี ก้อจะมีกิ้ฟหักซักตัว ช่างมัน ถอดมาไว้เพื่อจะได้ไล่สาย ที่ต่อกะจอต่อไป
    2.คอม วางไว้ใต้เบาะนั่นล่ะ
    3.INVERTER ก้อหาที่เอาเองตามสะดวก แต่ถ้าเป็นตัวเล็กๆ ผมจะเอาไปไว้ในกล่องที่จุดบุหรี่ ตรงพักแขนกลาง
    4.การติดตั้ง สวิทซ์ เซ็นเซอร์รีโมท ก้อตัวใครตัวมัน

รีบๆทำมาให้ดูด้วย คนสนใจคงเยอะครับ เพราะมันทำงานได้ครอบคลุม แถมราคายังถูก

โปรแกรม CF นี่ต่อ ODB 2 ได้ด้วยนะ สายต่อราคาประมาณ 2-3 พัน แสดงผลเหมือนในศูนย์นั่นล่ะ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

อยากเห้นภาพครับ อัพๆๆๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น่านนนนน

อยู่คลับนี้ กิเลสมาตลอด เหอๆ

รอชมผลงานครับ

ตอนนี้ ผมแก้จอมืด กับโทรศัพท์ไปก่อน

User ID
    2461
    Status
    โพส
    180

ลองเข้าไปศึกษาดูครับ www.comtocar.com ถามพี่ๆที่ทำกันเค้าใจดีครับ ผมก็กำลังศึกษาอยู่ได้ 3 เดือนแล้ว ขอบคุณ www.comtocar.com ด้วยครับที่ให้ความรู้

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

รถพี่กอลฟ์จากระยองก็ทำแบบนี้ เท่สุดๆไปเลย ใช้งานก็สะดวกมากๆ อยากได้มั้งจัง

sup
    ผู้เยี่ยมชม

น่าสนแฮะ....ขอบคุณครับ

User ID
    2712
    Status
    โพส
    106

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 9click ดูโพส
    ลองเข้าไปศึกษาดูครับ www.comtocar.com ถามพี่ๆที่ทำกันเค้าใจดีครับ ผมก็กำลังศึกษาอยู่ได้ 3 เดือนแล้ว ขอบคุณ www.comtocar.com ด้วยครับที่ให้ความรู้
    ใช่แล้วครับเข้าไปอ่านเยอะๆครับ ความรู้เพียบเลย ...

oun
    ผู้เยี่ยมชม

vista ผมอ้วน เองครับ โชว์ผลงานหน่อย บรรยายด้วยนะ มีเพื่อนๆ สนใจอยู่นะ

User ID
    5957
    Status
    โพส
    294

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    จอ เอาจอติดรถเลยครับ หรืออะไรก้อได้ที่ละเอียดๆหน่อย ยิ่งมี VGA ยิ่งจบเลย
    ที่ผมดูเป็นจอติดรถเพราะจะได้ไม่ต้องซื้อเพิ่ม คิดว่าพอมาใช้กับ CF น่าจะโอเค เพราะมันไม่ต้องอ่าน font เล็กๆมาก (หลักๆก้อแบบในรูปล่ะครับ)

ตัวโปรแกรมเค้าเรียกว่า CF มันรันบนวินโดวส์นี่ล่ะครับ โหลดได้ที่นี่
    http://www.comtocar.com/smf/index.php?topic=255.0

ส่วนตัวที่ทำให้จอติดรถ plus เป็น touch screen ได้ เรียก touch screen panel มีคนรับทำอยู่ กับเครื่อง asus EEE ที่ตัวเล็กๆ
    แต่ผมไม่ทราบรายละเอียดครับ เห็นแต่ราคาตัวครอบมันประมาณ 3000 บาท

แต่ถ้าเอาประหยัด ซื้อรีโมทมาลองเล่นก่อนก้อได้
    การติดตั้งนะ
    1.ถอดฝาครอบจอ ดึงตรงๆ แรงๆ หลุดออกมาเลย ถ้าโชคไม่ดี ก้อจะมีกิ้ฟหักซักตัว ช่างมัน ถอดมาไว้เพื่อจะได้ไล่สาย ที่ต่อกะจอต่อไป
    3.INVERTER ก้อหาที่เอาเองตามสะดวก แต่ถ้าเป็นตัวเล็กๆ ผมจะเอาไปไว้ในกล่องที่จุดบุหรี่ ตรงพักแขนกลาง
    4.การติดตั้ง สวิทซ์ เซ็นเซอร์รีโมท ก้อตัวใครตัวมัน

รีบๆทำมาให้ดูด้วย คนสนใจคงเยอะครับ เพราะมันทำงานได้ครอบคลุม แถมราคายังถูก

โปรแกรม CF นี่ต่อ ODB 2 ได้ด้วยนะ สายต่อราคาประมาณ 2-3 พัน แสดงผลเหมือนในศูนย์นั่นล่ะ

สนใจครับคุณ mckparty รับทำไหมครับ ผมอยู่แถว ส.ธรนินซอย 8 ครับ
    ผมไปหาที่ห้วยขวางได้ครับ ชื่อเค 081-3489479

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kaka ดูโพส
    สนใจครับคุณ mckparty รับทำไหมครับ ผมอยู่แถว ส.ธรนินซอย 8 ครับ
    ผมไปหาที่ห้วยขวางได้ครับ ชื่อเค 081-3489479
    ไม่รับทำครับ กลัวไฟไหม้รถเพื่อนๆ
    แต่อยากทราบอะไร ถามมา ตอบได้ตอบ คุยกันได้ครับ

dinga-cat
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส

ดีจัง

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

อยากรู้ตอนเปิด กะตอน shut down มันต้องทำเหมือนคอมบ้านมั้ย
    ต้องรอจนมัน shut down เสร็จ แล้วค่อยดับเครื่องมั้ยครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

รอดูด้วยอีกคน

RACING MAN
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    อยากรู้ตอนเปิด กะตอน shut down มันต้องทำเหมือนคอมบ้านมั้ย
    ต้องรอจนมัน shut down เสร็จ แล้วค่อยดับเครื่องมั้ยครับ
    ถ้าใช้ inverter คงต้องทำแบบนั้นหละครับ แต่ถ้าใช้ Power Supply สำหรับ Carpc โดยเฉพาะก็ไม่ต้องรอ Shut down ครับ มันสามารถสั้งเปิด Computerเอง เมื่อบิดกุญแจไปที่ On และสั่ง Shut down เมื่อดับเครื่อง แต่ราคาค่อนข้างแพงครับ แต่คุ้มกับความสามารถหากต้องการใช้ Carpc ครับ

User ID
    89
    Status
    โพส
    701

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PEPO ดูโพส
    เรื่อง Board ไม่น่าจะมีอะไร ผมมี Board ที่มี Cpu ATOM Build ลงไปเลยอ่ะครับ (ปกติผมใช้กับกล้องวงจรปิด) เป็น Intel Set ทั้งหมด

*** มาแชร์กันนะครับ ผมอยากทำมากเลย ได้แต่เรื่องคอม เรื่องรื้อรถไม่เก่งเลยครับ ***
    ศึกษาให้ไวไว..ปีโป้..เอาให้สำเร็จ..เดี๋ยวให้เล่นรถพี่อีกคัน..เอามะ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

เดิน big C เจอเคสชุดของ atom เล็กกะทัดรัดมาก น่าจะวางใต้เบาะได้ ราคา 6900 น่าสนใจมาก

User ID
    2364
    Status
    โพส
    88

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ singh ดูโพส
    ศึกษาให้ไวไว..ปีโป้..เอาให้สำเร็จ..เดี๋ยวให้เล่นรถพี่อีกคัน..เอามะ
    เอาๆๆๆ ครับ น้าสิงห์ ตอนนี้รองบ คอมพิวเตอร์หาไว้แล้ว เหลือจอเนี่ยแหละครับ คิดไม่ตกจิงๆ หาจอ 7 นิ้ว Touch Screen แล้วก็สามารถเอามาต่อคอมได้ มีใครแน่นำมั้ยครับ ผมไปเจอตัวที่ Build GPS มาเลย 15000 แหนะ เป็น BT Speaker ในตัวด้วย ^_^

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้