สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    650
    Status
    โพส
    33

มาตรฐาน อาการแบบนี้เกี่ยวกับ SCV Vale ไหมครับ

รถผม plus สี่ประตู เกีย์ธรรมดา ออกมาได้ปีกว่าๆ 24000 กม. ปกติดีมาตลอด แต่เมื่อ สามวันก่อน ช่วงออกตัวก็ปกติตอนเข้าเกียร์4 รู้สึกเหมือนเครื่องวูบลงไม่มีกำลัง แต่ก็ไม่นาน เครื่องก็ไม่ดับ ไม่มีไฟโชว์ ในใจคิดว่าคงเป็นอาการของ SCV เหมือนเพื่อนในคลับหลายราย แต่ก็ขี่ไปได้ไม่มีอาการอื่นอีก มาวันนี้ช่วงเช้าตอนขับมาทำงานก็เจออีกแล้วครับ อาการเดิมเลย แต่ก็ไม่ดับเหมือนเดิม พอเข้าเกียร์ 5 ก็ปกติ อยากถามผู้รู้ว่ารถผมเจอปัญหาเรื่อง SCV หรือปล่าว แล้วยิ่งผมจำเป็นต้องใช้รถเดินทางไกลด้วยพรุ่งนี้ต้องทำอย่างไร เสียวเหมือนกันกลัวเป็นเวลาจะแซง ช่วยแนะนำด้วยครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน Re: อาการแบบนี้เกี่ยวกับ SCV Vale ไหมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ weerawat_65kk ดูโพส
    รถผม plus สี่ประตู เกีย์ธรรมดา ออกมาได้ปีกว่าๆ 24000 กม. ปกติดีมาตลอด แต่เมื่อ สามวันก่อน ช่วงออกตัวก็ปกติตอนเข้าเกียร์4 รู้สึกเหมือนเครื่องวูบลงไม่มีกำลัง แต่ก็ไม่นาน เครื่องก็ไม่ดับ ไม่มีไฟโชว์ ในใจคิดว่าคงเป็นอาการของ SCV เหมือนเพื่อนในคลับหลายราย แต่ก็ขี่ไปได้ไม่มีอาการอื่นอีก มาวันนี้ช่วงเช้าตอนขับมาทำงานก็เจออีกแล้วครับ อาการเดิมเลย แต่ก็ไม่ดับเหมือนเดิม พอเข้าเกียร์ 5 ก็ปกติ อยากถามผู้รู้ว่ารถผมเจอปัญหาเรื่อง SCV หรือปล่าว แล้วยิ่งผมจำเป็นต้องใช้รถเดินทางไกลด้วยพรุ่งนี้ต้องทำอย่างไร เสียวเหมือนกันกลัวเป็นเวลาจะแซง ช่วยแนะนำด้วยครับ
    เข้าศูนย์ ตรวจสอบด้วย คอมพิวเตอร์ น่าจะรู้ครับ

อาการนี่ ไม่ปั๊ม โซล่า ก็ SCV ครับ

User ID
    650
    Status
    โพส
    33

มาตรฐาน Re: อาการแบบนี้เกี่ยวกับ SCV Vale ไหมครับ

ขอบคุณท่าน Munic ครับที่ชี้แนะ

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

เอิ๊กๆ ดีใจหลาย เจอเพื่อนแล้ว
    ยกมือคนแรก
    ผมเป็นอยู่ครับ บางครั้งบางคราว
    เกียร 4 รอบประมาณ 2000 จะวูบ ไม่ได้วูบแบบความเร็วตกนะครับ แต่จะรู้สึกได้ว่ากำลังเครื่องยนต์ไม่ไหลลื่น จะวูบ วูบ พอเข้าเกียร 5 ก็หายครับ
    เอาไปให้ศูนย์สอบรอบ ช่างบอกไม่เจอจริงๆ เอาไปลองขับสี่ห้ารอบก็ไม่เจอ
    อาจเป็นได้ที่ไม่ใช่รถเค้า ของเราเองต่างไปจากเดิมนิดเราก็รู้สึกได้
    ก็ถามเค้าเลยว่า SCV รึป่าว (คาใจมากๆ) เค้าก็บอกไม่ใช่ ถ้าใช่ไฟเครื่องต้องโชว์ หรือไม่ ตอนเช็คให้ต้องเจอโค้ด นี่ไม่เจอจริงๆ
    เลยทำใจ SCV ตัวละพันห้า อาจตัดใจเปลี่ยนไปเลยจะได้หายสงสัย ไว้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบหน้าก่อน

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

แล้วปั๊มโซล่า นี่แพงไหม
    เวลารถมันต่างไปจากเดิม นี่มันจะไม่สบายใจเลย

User ID
    650
    Status
    โพส
    33

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ ยิ้มทั้งน้ำตา ดีใจที่มีเพื่อนแต่เสียใจที่รถเราผิดปกติ ถ้าท่าน ake4X2 เปลี่ยน SCV แล้วแจ้งผลด้วยนะครับ ส่วนผมคงต้องวัดดวงไปก่อนพรุ่งนี้เดินทางไกลด้วย

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ไม่ได้เปลี่ยนตัวปั๊มนะครับ
    แต่เปลียนตัวกรองโซล่านะครับ
    ราคาไม่แน่ใจ ถ้าจำไม่ผิดก็ประมาณ 2-3 ร้อยครับ

User ID
    1387
    Status
    โพส
    231

เป็นทางเลือกนะครับ ลองเอาไป learning ที่ศูนย์ดูครับ

ton_carlack68
    ผู้เยี่ยมชม

อารการนี่ผมเป็นเหมือนกันครับตั้งแต่เมื่อสองอาทิตย์ก่อนแต่สัณญานไฟไม่ขึ้น
    ให้ศูนย์เช็คก็บอกไม่เจอสิ่งผิดปกติ แต่หลังจากนั้นก็เป็นมาเรื่อยๆจนเมื่อวานนี้สัณญานไฟมันโชว์ออกมาแล้วพรุ่งนี้จะเอาไปเข้าศูนย์อีกครั้ง ถ้ายังบอกว่าปกติอีกเป็นเรื่องแน่ๆ
    เพราะผมเกือบตายมาแล้วเพราะปัญหานี้ กำลังแซงบนทางด่วนดันวูบไปซะงั้น
    ยังไงพวกเราช่วยรวมใจกันหน่อยนะครับบอกให้ผู้ผลิตตระหนักถึงความรับผิดชอบหน่อยนะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ake4x2 ดูโพส
    เอิ๊กๆ ดีใจหลาย เจอเพื่อนแล้ว
    ยกมือคนแรก
    ผมเป็นอยู่ครับ บางครั้งบางคราว
    เกียร 4 รอบประมาณ 2000 จะวูบ ไม่ได้วูบแบบความเร็วตกนะครับ แต่จะรู้สึกได้ว่ากำลังเครื่องยนต์ไม่ไหลลื่น จะวูบ วูบ พอเข้าเกียร 5 ก็หายครับ
    เอาไปให้ศูนย์สอบรอบ ช่างบอกไม่เจอจริงๆ เอาไปลองขับสี่ห้ารอบก็ไม่เจอ
    อาจเป็นได้ที่ไม่ใช่รถเค้า ของเราเองต่างไปจากเดิมนิดเราก็รู้สึกได้
    ก็ถามเค้าเลยว่า SCV รึป่าว (คาใจมากๆ) เค้าก็บอกไม่ใช่ ถ้าใช่ไฟเครื่องต้องโชว์ หรือไม่ ตอนเช็คให้ต้องเจอโค้ด นี่ไม่เจอจริงๆ
    เลยทำใจ SCV ตัวละพันห้า อาจตัดใจเปลี่ยนไปเลยจะได้หายสงสัย ไว้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบหน้าก่อน
    อาการนี้เป็นอาการเดียวกับหมูหยองครับ ตอนนแรกเปลี่ยนกรองโซล่าแต่หายไปแค่แป๊บเดียว เลยเคลม scv หายเลย
    อาการนี้ไฟเครื่องจะไม่โชว์เพราะ scv จะติดเป็นบางจังหวะ เท่านั้น

User ID
    6275
    Status
    โพส
    127

ของผม 3.2 Auto มีอาการเมื่อสามวันที่แล้ว ช่างบอกว่าเคลม scv ไม่ใด้เพราะไฟไม่โชว์
    ช่างเลินนิ่ง ecu ให้ และบอกว่า scv ไม่มีปัญหา แต่พอเอารถออกมาขับผมว่ามันอืดเสียง
    เครื่องแกว่งๆชอบกล ผมว่าเป็นอาการเริ่มแรกของ scv แน่นอนเพราะผมเพิ่งเปลี่ยนกรอง
    โซล่ามาไม่นาน จะเคลมได้ยังไงดีครับหรือจะรอให้มันวูบดับกลางทางเลยหรือยังไงกลุ้มครับ

User ID
    625
    Status
    โพส
    35

อาการนี้ครับ ใช่เลย ของผม plus m/t อาการวูป รอบตก แต่ไฟ engine ไม่โชว เอาเข้าศูนย์ วิภาวดี แล้ว ช่างบอกว่าไม่เป็นอะไร อาจจะเป็น vacum หลวม เอารถไป test ก็เจออาการนี้เหมือกัน ก็เลยเปลี่นกรองโซล่า ประมาณ 600 รวมค่าแรง แล้วเอามา test ก็ยังเจออาการวูปอยู่ แต่ไม่ได้แก้ใขอะไร แค่ learning ใหม่ แล้ว ก็ลอง test แล้ว test อีก จนสุดท้ายบอกว่าไม่เจออาการแล้ว ให้เอารับรถกลับไปแล้ว แล้วสรุปว่า น่าจะมีน้ำในถังน้ำมัน !

ผ่านมา 1 วัน กลับจากธุระที่ ฉะเชิงเทรา วันนี้มาระยองครับ อาการนี้มาอีกแล้ว เผอินรู้ว่ารถไม่ชัวร์ เลยไม่กล้าขับเร็ว 80 - 100 อาการวูป 4 รอบ แต่ไม่ใช่ตอนแซง เพราะไม่กล้าแซงกลัววูปครับ

รบกวนท่านๆ นะครับ ใครมีข้อแนะนำบ้างครับ

คุณ อร ยังอยู่มิตซูวิภาหรือเปล่าครับ รถที่ออกจากคุณอร ยังไม่ถึง 2 ปีเลยอ่ะ มีข้อแนะนำใหมครับ

User ID
    6275
    Status
    โพส
    127

ที่สุดแล้วก็คือ scv เจ้าปัญหาจิงๆครับ ช่างนัดให้ไปล้าง scv แต่ก่อนล้างให้ช่างเข้าเครื่องtest แรงดันน้ำมัน มันก็เกือบปรกติอยู่แล้ว แต่เจออาการติดบางจังหวะพอดีก็เลยเคลมได้
    ซึ่งอาการติดบางจังหวะแบบนี้คือต้นเหตุของอาการวูบขึ้นลงแต่ยังไม่ดับ และไม่มีไฟเครื่องโชว์ ทั้งนี้ช่างบอกว่าต้องมีหลักฐานการติดของเจ้า scv ถึงทำเรื่องเคลมได้เพราะเขาบอกว่าเดนโซมันเรื่องมาก(งี่เง่านั้นเองคับ)

User ID
    2931
    Status
    โพส
    248

ผมเจอกับตัวเองเมื่อเช้าครับ ฝนตก เกียร์ 4 กดคันเร่งมันเฉยครับ เกียร์ 5 มันก็เฉย วิ่งประมาณ 80 ครับ อยู่ถึง 5 กม แล้วอาการมันก็หายไปเฉยๆ สงสัยมากครับ เป็น scv หรือเปล่า

User ID
    2931
    Status
    โพส
    248

เมื่อวานไปเลินนิงค์มาแล้วครับอาการวุบหายไป กะว่าจะวิ่งให้นำมันหมดแล้วจะเติมน้ำมันยี่ห้อดีๆไปเลยครับ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

ขอขุดหน่อยครับ พอดีเริ่มสงสัยเหมือนกัน ของผมเริ่มมีอาการรอบตก แต่ไม่ใช่ตอนวิ่งนะครับ เป็นตอน idle รอบจะตกจากประมาณ 750 ลงเหลือ 500 กว่าๆ แป๊ปนึงแล้วก็จะวิ่งกลับไปที่ 750 เหมือนเดิม แบบนี้ SCV หรือเปล่าครับ ??

Devill
    ผู้เยี่ยมชม

ใช้มาปีกว่า 5 หมื่นกว่าโล เพิ่งมาเจอครับ เครื่องสะดุดตอบเร่ง เสียงดัง วืด ๆ เข็ม boot ของ turbo แกว่งขึ้นลง อาการเหมือนน้ำมันไม่พอ ในตอนที่กดคันเร่ง ถ้าความเร็วปกติ ไม่มีอาการ ไฟเครื่องไม่โชว์ ไม่มีวูบ แรงไม่ตก เพราะผมลองเหยียบคันเร่งลงไปอีก ความเร็วก็เพิ่มขึ้นพร้อมกับอาการสะดุด งงครับ ไม่รู้ SCV หรือกรองโซล่า เฮ้อ!!!

User ID
    650
    Status
    โพส
    33

มาแจ้งรายละเอียดอีกทีครับ หลังจากที่มีอาการผมก็เข้าศูนย์ช่างเลินนิ่งแล้ว บอกว่าปกติเปลี่ยนกรองโซล่าก็หาย ผมก็โอเคให้ช่างจัดการเลย ก็ดีขึ้นนิดหนึ่ง ต่อมาอีก 2 สัปดาห์ เอาอีกแล้วครับอาการเดิม เมื่อวานนี้เอาเข้าศูนย์เช็คช่างเลินนิ่งตั้งนานไม่เจออีก เลยบอกช่างไปลองขับดู กดแรงๆตอนเกียร์สามเกียร์สี่ พอกลับมาช่างจัดการเปลี่ยน SCV Vale ทันที ฟรีครับไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ตอนนี้อาการปกติแล้วครับ ไม่วูบ เสียงไม่โขก ไม่แกว่ง รู้สึกสบายใจและดีใจมากที่เจ้าตั้นกลับมาเหมือนเดิม เพื่อนสมาชิกท่านใดมีอาการเหมือนผมรีบเข้าศูนย์เถอะครับห่วงความปลอดภัยเวลาเราขับ ยิ่งตอนแซงนะครับลุ้นแทบขาดใจกลัววูบกลางเลนขวา

User ID
    2702
    Status
    โพส
    77

ของผมก็เจอปัญหาครับ พอขึ้นเกียร์สี่ เสียงเครื่องมันแปร่งๆเหมือนคนเป็นหอบหายใจไม่ทันเร่งไม่ขึ้นและไฟไม่โชว์ด้วย แก้มา2รอบและ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกะscvหรือเปล่า??
    เปลี่ยนกรองและupเวอร์ชั่น7แล้ว สงสัยต้องลองเปลี่ยนscvอีกรอบ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ผมแนะนำถ้าเกิดอาการวูบตลอดให้ขับในเส้นทางที่ปลอดภัยขับชิดซ้ายแล้วก็เหยียบอัดจนสุดคันเร่งถ้าเป็นที่ SCV จริงไฟต้องโชว์เพราะจ่ายน้ำมันไม่ทัน หรือถ้าแบบปลอดภัยก็เข้าศูนย์ให้เขาต่อ MUT2 เข้ากับรถแล้วบอกให้เขาตรวจสอบกราฟแรงดันน้ำมันดูครับตอนตรวจสอบต้องปิด air ก่อนนะครับจากนั้นก็มาดูค่าแรงดันน้ำมันจากกราฟถ้า SCV ปกติแรงดันน้ำมันในรอบเดินเบาต้องนิ่งเป็นเส้นตรงถ้าเครื่อง program 2.5 น่าจะประมาณ 29 หรือ 30 kpa นี่แหละแต่ถ้าลง program 3.2 จะอยู่ประมาณ 33 kpa ถ้าเกิดการสวิงของค่าแรงดันแสดงว่ามันเริ่มติดขัดแล้วหละครับ

ข้อมูลกระทู้