สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

BLACK HIPPO
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน สีตกสะเก็ดเกิดจากอะไร

งงมากครับน้าๆ บังเอิญวันก่อนล้างรถเอง (ใช้มือเปล่าลูบ) บนหลังคาห้องโดยสารของพลัส4ประตูสีดำ พระเจ้าช่วยมือผมลูบไปสะดุดสะเก็ดของสีหลุดเป็นแผ่นๆออกมา 2-3จุด ขนาดเท่าใบมะขามและมีรอยย่นๆตรงขอบ ผมตกใจมากเพราะรถเพิ่งออกมาได้4เดือนทำไมสีถึงหลุดได้ เพราะอะไร แล้วผมควรจะทำยังไงดี ยังติดอยู่ในใจว่าเกิดจากอะไรเพราะรถสีดำป้ายแดงผมทนุถนอมมากๆ หรือว่าจะเกิดรอยตั้งแต่แรกแล้วแต่ผมไม่ได้ดูตอนรับรถ(เพราะคาดไม่ถึง) รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    901
    Status
    โพส
    469

มาตรฐาน Re: สีตกสะเก็ดเกิดจากอะไร

ของผมก้เป็น

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: สีตกสะเก็ดเกิดจากอะไร

ว้า....ซวยละทำไมมันแย่ขนาดนั่นเนี่ยป้ายแดง4เดือน เคยเคลือบสีมารือปร่าวไอ้ที่ลอกนะสารเคลือบหรือเนื้อสีครับ (แค่อยากรู้มาไว้เผื่อแผ่ให้กับพี่น้องเราครับ)

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

ระวังขี้นก กับยางไม้ ของผมโดนมาแล้วสีพองออกมาเลย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1387
    Status
    โพส
    231

ของผมก้อเป็นครับฝากระโปรงด้านหน้าสีตกสะเกิดเป็นรอยหลายจุด ใหญ่สุดประมาณนิ้วxนิ้วครับ ที่มันเกิดขี้น คิดว่ามันอาจเกิดจากความร้อนเผา แป้งที่ติดตอนเล่นสงกรานต์นะครับ แต่ก้อไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร กะไว้ว่าจะไปแครมสีทั้งคันเลยครับทีเดียว เป็นประกันชั้นหนึ่งครับ ไม่รู้จะเป็นอย่างไรครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ตามที่น้าโจบอกมาเลยครับ แล้วก็อีกกรณีหนึ่งคือสารเคมีที่เป็นกรดก็อาจจะทำให้สีปูดและบวมได้ครับ...

...สารเคมีที่ว่าสมัยนี้มีอยู่ทั่วไปตามแหล่งอุตสาหกรรมครับ มักจะลอยมาตามอากาศหรือผสมเป็นยดน้ำประเภทฝนครับ...

BLACK HIPPO
    ผู้เยี่ยมชม

(t_t)"สะเก็ดสีของรถเลยครับ แล้วตรงที่หลุดก็มองเห็นคล้ายๆสีเทาไม่แน่ใจว่าเป็นสีรองพื้นหรือตัวถังรถกันแน่.....มันน่าเศร้าตรงที่รถป้ายแดงน่ะสิครับ ยังวิ่งไม่ถึง5000โล กะว่าจะไปถามที่ศูนย์ ไม่รู้เขาจะอธิบายว่าไง แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ

ข้อมูลกระทู้