หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 37 จากทั้งหมด 37

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

มาตรฐาน Re: Diy แผ่นกันหนูเข้าห้องโดยสาร

น่าสนใจครับน้า....จะลองทำดูบ้างครับ แต่ไม่รู้้ว่าจะถอดได้มั้ยอะ ขับมาสามปียังไม่เคยถอดดูเลยครับ...สงสัยหนูจะเข้าไปนอนทำรังแล้วซะมั้งเนี้ย...

BLACK PEARL TTC-Member
    User ID
    7172
    Status
    โพส
    66

มาตรฐาน Re: Diy แผ่นกันหนูเข้าห้องโดยสาร

ย้ายมาอยู่ต่างจังหวัดดีก่าครับ ไม่มีหนู

play2008
    ผู้เยี่ยมชม

เมื่อวานก่อนดักได้ 1 ตัว ไม่รู้ว่ามีอีกหรือป่าวสงสัยต้องใช้วิธีนี้แล้วครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

จัดไปครับ ผมเคยใช้ยาเบื่อกะแมว มันก็จะมีมาๆหายๆเป็นช่วงๆ สรุป ท่าทางจะหมดยากครับ เพราะทางบ้านอื่นพอมันโตมันก็ย้ายที่ทำมาหากิน ว่าจะเลี้ยงงูแล้ว ท่าจะเอาอยู่ ถ้าเราไม่โดนงูเล่นเอาซะก่อน 5555

TTC-00547 TTC-Member
    User ID
    5744
    Status
    โพส
    1,555

อย่าพูดถึงยาเบื่อเลยคับพูดแล้วแค้น ได้ผมก็ได้อยู่น่ะ แต่ที่น่าแค้นก็ตรงที่มันดันเข้าไปตายในห้องเครื่องปานนี้ยังหาศพไม่เจอเลย<แม้กะทั้งตายยังสร้างปัญหาเลยเวรกรรมจิงๆ>

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ shellvie ดูโพส
    อย่าพูดถึงยาเบื่อเลยคับพูดแล้วแค้น ได้ผมก็ได้อยู่น่ะ แต่ที่น่าแค้นก็ตรงที่มันดันเข้าไปตายในห้องเครื่องปานนี้ยังหาศพไม่เจอเลย<แม้กะทั้งตายยังสร้างปัญหาเลยเวรกรรมจิงๆ>
    ผมใช้ยาเบื่อแบบไม่ตายครับ เป็นยาแบบ 7-14 วันเห็นผลโดยประมาณแต่อาจเร็วหรือช้ากว่านี้ครับ มันจะมีผลทำให้เป็นหมันอ่ะครับ แล้วเบื่ออาหาร แล้วค่อยๆตาย น่าสงสารอยู่เหมือนกันแต่ตอนนั้นนึกอะรไม่ออกแล้วปวดหัวกะมันจริงๆ พอปิดตัวนี้ไป หายสนิทเลยไม่รุมันไปอยู่ไหนกัน หรือโดนงูเงาไปกินหมดแล้วก็ไม่รุ หรือย้ายเข้าไปครองถิ่นในบ้าน เพราะไม่มีแมวแล้ว สรุปช่วงนี้สบายใจไม่ต้องกลัวบาบ ไม่อยากเป็นเวลเป็นกรรม เพราะก่อนที่จะใช้ยาเบื่อ ผมลองวิธีออมชอมมาหลายๆวิธีแล้ว เอาไม่อยู่ ทั้งไม้ไล่ สเปร์และที่เป็นปลั๊กเสียบ เหนื่อยหามุขอยู่ตั้งนาน ต้องมาทน รำคาญทั้งฉี่และอึหนูกับกลิ่นที่เข้ามาในรถอีก เลยได้วิธีนี้แหละครับ แต่ข้อเสียก็มี เพราะ ช่องลมจะถูกปิดตายใช้การไม่ได้ครับ เรื่องตายในห้องเครื่องผมก็เคยเจอมาครับ แต่เป็นตายเพราะอย่างอื่นไม่ใช่โดนยาเบื่อ ตายเพราะหางไปเกี๋ยวกับเหล็กแล้วมันหนีบหางไว้ เป็นลูกหนูตัวเล็กๆเองครับสรุปตายน่าจะเพราะทนพิษบาดแผลไม่ไหวไม่งั้นก็เพราะเจออากาศร้อนตอนกลางวัน บวกกับขาดอาหารและน้ำเลยไม่รอดครับ เจอแถวฝั่งคนขับช่วงแก้มไฟตารถแต่เป็นส่วนข้างในครับ เอาออกมายากพอควร แต่ยังดีได้กลิ่นก่อนที่มันจะแห้งและเน่าคารถ พอดีทำความสะอาดรถทุกวันเช้าเย็นครับเลยทันการณ์ เจออะไรผิดสังเกตุก็ต้องรีบหารีบแก้ไขครับ ปล่อยไว้นานเดี๋ยวจะลำบาก แต่ถ้าไม่อยากปิดตายช่อง ก็ใช้แผ่นสแตนเลสแบบมีรูๆ เหมือนตู้กับข้าวบางรุ่นก็ได้ครับ แต่จะมีเสียงดังสักหน่อยถ้าเวลาเราเปิดพัดลมกับเอาอากาศข้างนอกเข้ามาในรถ แต่เรื่องผุ่น ตอนนี้ ผมแทบไม่มีปัญหาเลยครับขอบอก

notehandsome
    ผู้เยี่ยมชม

ล้างยากไหมครับ ถ้าเข้าศูนย์เขาจะล้างให้เราไหม แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ รถผมพึ่งเจอหนูตายมา ลังมันมาอยู่มอเตอร์พัดลม ผมแกะแค่มอเตอร์พัดลม ยังไม่อยากแกะใหญ่ครับ รถวิ่งแค่40000กว่าโลครับ ไม่ทราบว่าทางศูนย์จะคิดค่าใช้จ่ายไหม

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ล้างไม่ยากครับแต่รับรองท่าไปศูนย์เสียเงินแน่นอนครับ แต่ทำเองฟรีครับทำง่ายๆถอดออกมา ตามนี้เลยครับ หรือถ้าขยันก็ถอดชุดใหญ่ออกมาแบบผมจะได้สะอาดๆครับ พอเสร็จแล้ว ไหนๆก็ล้างมาเยอแล้วก็ไปหาถอยน้ำยามาทำความสะอาดแผงแอร์ด้วยเลยเป็นไงครับ ตามเวปนี้เลยครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=13908 (ต้องขอขอบคุณทางน้านนท์และน้านัท ที่นำกระทู้ดีๆแบบนี้มาฝากพี่ๆน้องๆกันด้วยครับ)

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อัพๆครับสำหรับเพื่อนๆที่ยังมีปัญหาอยู่ และสนใจวิธีแบบนี้ ก็พากันจัดไปน๊ะครับ อิอิ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ดีๆมีประโยชน์ครับ

User ID
    11699
    Status
    โพส
    160

มาตรฐาน ตอบ: Diy แผ่นกันหนูเข้าห้องโดยสาร

พักนี้เจอรอยเท้าหนูในห้องเครื่องบ่อยเหมือนกัน วันนี้ลองรื้อแล้วขาดน็อตตัวที่อยู่ข้างบนซ้าย แกะยากจริงๆ บล็อกประแจเข้าลำบาก เลยพักไปก่อน ไม่ทราบว่าจะสามารถปิดจากทางลมเข้าเลยได้หรือเปล่า เพราะผมเองลองหาทางเข้ายังไงก็หาไม่เจอ ถ้าเป็นรูเล็กๆที่อยู่บนแผงปิดที่ปัดน้ำฝน เจ้าหนูก็ไม่น่าจะเข้าได้ ...จะพอมีทางมั้ยครับ

User ID
    11699
    Status
    โพส
    160

มาตรฐาน ตอบ: Diy แผ่นกันหนูเข้าห้องโดยสาร

นำรถเข้าตรวจเช็คที่ศูนย์ ไหนๆก็จะทำกรองแอร์อยู่แล้ว แต่ไม่ค่อยมีเวลา เช็คราคาศูนย์ประมาณ 550 ก็ให้ศูนย์จัดการเลยละกัน วันนี้มีเวลา 1 วันก็เลยรื้อเพื่อทำความสะอาดในช่องแอร์กับพัดลม ก็เลยปิดกันหนูกันกลิ่นซะเลย พยายามหาทางที่หนูมันเข้ามาก็ไม่เจอเลย มันเข้ามาทางไหนกันเนี่ย เอารูปอุโมงที่เจ้าหนูมันใช้สัญจรมาฝากครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ robbie ดูโพส
    นำรถเข้าตรวจเช็คที่ศูนย์ ไหนๆก็จะทำกรองแอร์อยู่แล้ว แต่ไม่ค่อยมีเวลา เช็คราคาศูนย์ประมาณ 550 ก็ให้ศูนย์จัดการเลยละกัน วันนี้มีเวลา 1 วันก็เลยรื้อเพื่อทำความสะอาดในช่องแอร์กับพัดลม ก็เลยปิดกันหนูกันกลิ่นซะเลย พยายามหาทางที่หนูมันเข้ามาก็ไม่เจอเลย มันเข้ามาทางไหนกันเนี่ย เอารูปอุโมงที่เจ้าหนูมันใช้สัญจรมาฝากครับ
    ภาพนี้คือส่วนใหนของรถครับจะได้ตรวจดูบ้าง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ภาพนี้คือส่วนใหนของรถครับจะได้ตรวจดูบ้าง
    สงสัยว่าจะช่องใต้ตะแกรงก้านปัดน้ำฝน (เดาเล่นขำๆ)

User ID
    11699
    Status
    โพส
    160

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    สงสัยว่าจะช่องใต้ตะแกรงก้านปัดน้ำฝน (เดาเล่นขำๆ)
    ใช่แล้วครับ.... พอดีจะปิดช่องอากาศเข้าเลยแหย่กล้องเข้าไปถ่ายรูปไว้ อยากรู้ว่าข้างในมีไรบ้างเผื่อว่าจะเป็นประโยชน์เพราะอยากรู้มากเลยครับว่าหนูมันเข้ามาทางไหน อยากจะปิดทางเข้าอีกทางหนึ่งเพราะมีความคิดที่ว่า หนูมันเข้ามาทางช่องแอร์ไม่ได้แล้ว แต่มันก็ยังมาอยู่ในช่องใต้ตระแกรงก้านปัดน้ำฝนได้ และไม่แน่ใจว่าใต้ตระแกรงก้านปัดน้ำฝนจะมีสายไฟให้มันกัดรึเปล่า ป้องกันให้ได้มากที่สุดครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ robbie ดูโพส
    ใช่แล้วครับ.... พอดีจะปิดช่องอากาศเข้าเลยแหย่กล้องเข้าไปถ่ายรูปไว้ อยากรู้ว่าข้างในมีไรบ้างเผื่อว่าจะเป็นประโยชน์เพราะอยากรู้มากเลยครับว่าหนูมันเข้ามาทางไหน อยากจะปิดทางเข้าอีกทางหนึ่งเพราะมีความคิดที่ว่า หนูมันเข้ามาทางช่องแอร์ไม่ได้แล้ว แต่มันก็ยังมาอยู่ในช่องใต้ตระแกรงก้านปัดน้ำฝนได้ และไม่แน่ใจว่าใต้ตระแกรงก้านปัดน้ำฝนจะมีสายไฟให้มันกัดรึเปล่า ป้องกันให้ได้มากที่สุดครับ
    มันปีนมาบนแผ่นปิดกันโคลนครับ แล้วมุดลงไปขึ้นทางใต้หน้าเก๋ง ใกล้ๆกันมุมกันโคลนล่าง พวกมันชอบหาที่มืดๆนอน
    จะมีช่องอีกชั้นนึงใต้ช่องวางขาโยงปัดน้ำฝน เราเปิดตะแกรงใต้ปัดน้ำฝนไม่เจอช่องนี้ไม่ต้องเสียแรงถอดหลอกครับ

User ID
    11699
    Status
    โพส
    160

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    มันปีนมาบนแผ่นปิดกันโคลนครับ แล้วมุดลงไปขึ้นทางใต้หน้าเก๋ง ใกล้ๆกันมุมกันโคลนล่าง พวกมันชอบหาที่มืดๆนอน
    จะมีช่องอีกชั้นนึงใต้ช่องวางขาโยงปัดน้ำฝน เราเปิดตะแกรงใต้ปัดน้ำฝนไม่เจอช่องนี้ไม่ต้องเสียแรงถอดหลอกครับ
    มีผู้รู้ชี้จุดแล้ว ต้องลองไปดูแล้วหละ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้