หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 27 จากทั้งหมด 27

กระทู้: สุดเซ็ง...กับถนนเมืองไทย และความมักง่ายของผู้รับเหมา

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

มาตรฐาน Re: สุดเซ็ง...กับถนนเมืองไทย และความมักง่ายของผู้รับเหมา

ต้องทำใจครับ กับสภาพถนนบ้านเรา แต่ล้อใหม่สวยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2584
    Status
    โพส
    385

มาตรฐาน Re: สุดเซ็ง...กับถนนเมืองไทย และความมักง่ายของผู้รับเหมา

web master อยู่สารคามเหรอ อยู่แถวไหนจะไปแวะ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 50degree ดูโพส
    web master อยู่สารคามเหรอ อยู่แถวไหนจะไปแวะ
    ผมอยู่วิทยาลัยดุริยางคศิลป์ มมส
    พักอยู่คอนโด ในมอ ครับ

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

ขอบคุณครับ น้าสยาม ผมไม่ค่อยจะเห็นกระทู้เพื่อพัฒนาระบบ สังคมไทยแบบนี้มานานแล้ว โดยเฉพาะถนน ผมเคยไปประเทศเกาหลีใต้ เห็นเขาขุดทำอ่างน้ำ ข้างๆ ถนน ผมก็สงสัยสมัยนั้น ว่าเขาทำเพื่ออะไร? ได้รับคำอธิบายของคนเกาหลีว่า ผู้รับเหมาทำใว้ สำหรับรถของผู้รับเหมา ต้องล้างล้อเอาดินออก ก่อนขึ้นถนนดำ ถนนใหญ่ เพราะถ้าไม่ล้างถนนจะพังง่าย เออ...ผู้รับเหมากับคนของเขาเข้มแข็งจริงๆ...(เพราะถ้าใครเอาเปรียบ หรือไม่ทำมันรวมกลุ่ม ด่าหูดับเลย เคยเห็นมาแล้ว แต่ไม่ลงมือน๊ะครับ..)เมื่อ 5 ปีก่อนได้มีโอกาสไป ญี่ปุ่น นั่งรถผ่านถนน ที่เขากำลังทำการซ่อมปรับปรุง ได้เห็นระบบการจัดการ วางแผนการซ่อม อย่างยอดเยี่ยม ขนาดตรงจุดจราจร ที่เขาบอกว่า หนาแน่นมากๆ แต่ปรากฏว่า การจราจรเป็นปกติเหมือนไม่มีการซ่อมเลย ทั้งเรื่องความปลอดภัย ความสะดวกสบายของการจราจร เขาไม่ทำให้ผู้คนรู้สึกเลยว่ารำคาญอึดอัด แม้กระทั้งภาพลักษณ์ ของเมืองของถนน ก็สวยงาม ในขณะที่กำลังซ่อม ผมก็พยายามคิดอยู่ ว่าเมื่อไหร่ประเทศไทย จะได้อย่างนี้สักครึ่งก็ยังดี
    เสียใจด้วยครับ กับการที่ต้องมาเสียเงินโดยใช้เหตุ ในสภาวะแบบนี้....

winai
    ผู้เยี่ยมชม

หัวอกเดียวกันครับ...ผมก็เคยโดน ล้อหน้าด้านซ้าย..ตกหลุมที่กำแพงเพชร สายเอเชียด้วยครับ ลงไปเต็ม...ไม่ได้เบรกเลย แตกครับทั้งแมกค์ทั้งยาง พอลงไปดูหลุมลึกมากๆ ดีนะที่แตกล้อหน้าอย่างเดียว.....เครมประกันเอา แต่ยางได้ครึ่งราคา แมกค์เต็มราคา ไปร้านแมกค์ประจำให้เขาหาให้...แต่ได้แมกค์คนละสีเลยต้องเสียค่าทำสีใหม่ ตอนนี้ขับรถไปตรงไหนก็ระแวงไปหมด...กลัวโดนอีกอะ....ขนาดสายเอเชียนะเนี่ย....ยังโดนเต็มๆเลย....

K.Sungkhom
    ผู้เยี่ยมชม

เสียใจด้วยนะครับ จริงๆแล้วผมว่าเราน่าจะฟ้องร้องได้นะครับ เหมือนต่างประเทศมันจะได้ทำงานกันรอบคอบมากขึ้นทั้งหน่วยงานของรัฐเองและผู้รับเหมาด้วย เพราะเราก็เป็นคนเสียภาษีที่ใช้ในการพัฒนาประเทศเหมือนกัน

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

เซ็งแทนเลยครับ ผมเคยไปที่อเมริกา พื้นถนนเขาดีมากเลยครับเรียบและสะอาดมากเลย เมื่อเกิดอุบัติเหตุขึ้น จะมีรถตำรวจ พยาบาล และรถทำความสะอาดพื้นถนนมาพร้อมเลย ตามสี่แยกจะมีเซ็นเซอร์ฝังไว้ที่ถนน เมื่อไม่มีรถวิ่งผ่านเซ็นเซอร์ที่ถนนรองโปรแกรมจะสั่งให้ไฟเขียวที่ถนนหลักตลอดเลย สะดวกมาก แต่ที่ชอบที่สุดก็คือวินัยของคนครับ ตามแยกเล็กๆนี่ไม่ต้องมีไฟแดงเลยมีแค่ป้ายstopเท่านั้น เมื่อมีป้ายต้องหยุด ใครมาถึงก่อนหยุดก่อนก็ได้ไปก่อน รถก็ไม่ค่อยเกิดอุบัติเหตุ ถึงเกิดก็ไม่รุนแรงมาก แต่พอวิ่งถัดมาที่เม็กซิโก เห็นสภาพถนนแล้ว นึกถึงบ้านเราเลยครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้