หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

มาตรฐาน ว แดงแทนใจ (จากน้าโอ-แอส)

หลังจากที่เป็นสมาชิคคลับมา จนถาวรแล้ว ไปมิตติ้งทริปต่างๆ ปัญหาที่เจออย่างคือ การสื่อสาร เวลาขับรถอยู่บนถนน ที่เราจะต้องไปกันเป็นขบวน เราไม่สามารถสื่อสารกับเพื่อนๆ ได้อย่างทันที เหมือนคนที่มี ว.ใว้ใช้งาน จนมารู้จักและพบเจอกับน้าโอ กำพล กับป้ากบในงานมิตติ้งวันเกิดเจ้มด เมื่อวานน้าโอได้ฝาก ว.แดงที่เสียแล้วกับน้าต้อง 3 แสน มาให้ 1 เครื่อง มองดูสภาพตอนแรก มันหลุดออกจากกัน จุดยึดแบตฯหัก ก็ทำใจสักพัก พอหายเหนื่อยก็เริ่มถอดรื้อ ทำความสะอาด ล้างเครื่อง ไล่บัดกรีตะกั่ว ตรงจุดที่ส่องดูแล้ว มีรอยร้าว เสร็จแล้ว เริ่มประกอบ ต่อกาวจุดที่หัก ตามเคสเครื่อง เอาแบตฯทำความสะอาดแล้ว ช๊าตทิ้งใว้ 2 ชม. เสร็จ 3 ทุ่ม ก็ประกอบแบตฯเข้าเครื่อง ใช้กระดาษกาวยึดให้แน่นอีกที่ หาหัวปากกาเก่าที่เสียแล้ว มาดัดแปลงเป็นตัวเปิดสวิทส์โวลลุ่ม เอาสายไฟมาเสียบแทนเสาอากาศ เปิดสวิทส์
    โอ้...แม่เจ้ามันติด มีสัญญาน ด้วย อ้าว....งานเข้าแล้วครับ ไม่เคยใช้ ว. ปุ่มมันเต็มไปหมด ปุ่มใหนเป็นปุ่ม ใช้รัย มั่งเนี้ยะ???? กด ๆๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆ สักพัก ในที่สุด ก็รู้ว่าอะไรเป็น อะไร แอบฟังชาวบ้านเขาคุยกัน อยู่นาน ยิ่งไปต่อกับเสาทีวี แอบฟัง ถึงกรุงเทพฯเลยพี่น้อง แต่ไม่กล้าพูดอะไร ฟังอย่างเดียวครับ รูปตอนรื้อไม่มีให้ดูครับ เพราะไม่คิดว่าจะซ่อมผ่าน เลยมีแต่รูป ที่เสร็จแล้ว มาให้ดูครับตอนนี้ก็รอแต่เสาที่น้าวุฒิจะบริจาคให้ ต้องขอบคุณน้าโอกำพลให้ ว.มา ขอบคุณ น้าวุฒิ น้ายุท น้านนท์ และน้าๆ ในห้องกระทู้วันนั้นที่ดัน จนผมได้ ว.ตัวนี้มา และขอบคุณน้าต้อง 3 แสน ที่อุตสาห์ไปรับมาจากพระราม 2 และส่งจนถึงบ้านครับ

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

มาตรฐาน Re: ว แดงแทนใจ (จากน้าโอ-แอส)

รูปที่เสร็จแล้วครับ

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

มาตรฐาน Re: ว แดงแทนใจ (จากน้าโอ-แอส)

สุดยอดเลยครับ น้าบางสารพัดช่าง
    มีปัญหาอะไรแก้ได้หมด อิอิอิ

User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

ผมล๊อค ช่อง 75 ใว้ รอเลยครับ น้าๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

5555 ซ่อมได้

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

บอกหวย ติครับ อ้ายบาง

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

น้า บาง อินเตอร์ ซ่อม ได้

tumpower
    ผู้เยี่ยมชม

อยู่ Ch ไหนกันบ้างครับจะได้ ว.6 ได้ครับ
    ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

น้าบาง เก่งจัง ซ่อมกระเป๋าตังค์ให้หน่อยดิ สงสัยจะเสีย ไม่เคยมีตังค์เข้ากระเป๋าเลย

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ป๊าดๆๆๆ น้าบางเซอร์วิส ซ่อมด้ายยยยยยยยยย...

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

ว้าว icom 3fgx ด้วยว่าแต่ให้เครื่องมาแต่ไม่ให้เสายางมาเหรอครับเห็นเอาสายไฟมาต่อแทนสายอากาศ

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

555 สายฮาขี้แตกน่ะเหรอ อิอิ

User ID
    3111
    Status
    โพส
    298

ไม่เป็นไร คับน้าบาง

User ID
    5180
    Status
    โพส
    460

มิเปนไรหรอกน้าบาง อิอิ

User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ utopia ดูโพส
    ระวังนะน้าบางเอาสายอากาศโทรทัศน์ต่ออ่ะ ระวังเรื่องฟ้านะครับ มันไม่เหมือนเสาไดโพล จริงมั้ยพี่มด icom รุ่นนี้สุดยอดครับ ยามใช้กันทั่วประเทศรวมทั้งผมและพี่มดด้วย อิอิอิอิ

เสาพี่มดว่าแจ่มแล้วนะ เมื่อวานเห็นสายแล้วไม่แปลกใจว่าทำไมแรงเหลือเกิน เด๋วถ้าผมตั้งเสาแล้วจะไปเอาสายนะครับ จะได้แรงเหมือนกัน
    อยากแรงด้วย ครับน้า

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

น้าบางสุดๆเลย

User ID
    4190
    Status
    โพส
    294

ถ้ามีของใครเสียๆที่ไม่ใช้แล้ว น้าบางช่วยซ่อม แล้วเก็บไว้ให้ผมด้วยนะ

User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ utopia ดูโพส
    อยากแรงไม่ยากครับน้าบาง เงินถึงแรงได้แน่นอน

ถ้าติดในรถนะ แนะนำครับ ICOM 2100FX ราคา 9500 - 10000 ครับ เอา ปท.ปีล่าสุดนะครับ เพราะ PA เป็นของ Motorola เค้าว่าแรงและอึด ปั่นได้เกิน 50 W ครับ แต่ถ้า PA พังก็ต้องทำใจนะครับ ว่าจะต้องเปลี่ยน PA ในราคา 2200 บาท ส่วนสายนำสัญญาณใช้ขนาด 5 DFB ก็พอครับ สาย RG-58 มันเล็กไปครับ ราคาสายเมตรละ 45 บาทครับ +- ไม่เกิน 10 บาท แล้วแต่ร้านครับ (ส่วนพี่มดก็บ้า 555 ล่อ 8 DFB มันใหญ่ไป นี่ดีไม่ดีเห็นแกบอกว่าจะเอา ฮาริแอ็ก 5/8 เ้ข้ารถล่ะครับ อิอิอิ) เสาใช้่ของ Auto One CB2 จะมี วิปเงิน กับ วิปดำ ส่วนตัวผมว่า วิปเงินส่งรับได้ดีกว่าครับ ราคา 700-850 บาทครับ เมาท์ยึดขอบกระบะใช้ของ Toesu (โตสุ) ให้เลือกเป็นแบบที่ปรับองศาได้ครับ ราคา 400-450 บาทครับ ตัวเมาืท์ยึดเป็นสแตนเลสครับ หัว PL259, หัวแปลงเป็น BNC, ขั้วเสา เลือกเป็นของ Japan นะครับ ตัวละ 50 บาทครับ (ราคานี้เป็นราคาร้านขาย ว.ที่บ้านหม้อนะครับ)

ราคาคร่าว ๆ นะครับ
    Mobile ICOM 2100 FX = 10000
    สาย 5DFB 5 เมตร 5x50 = 250
    Mount Toesu = 450
    ATTN CB-2 วิปเงิน = 750
    หัวต่อต่าง ๆ 3 หัว = 150
    รวมราคา = 11600

พอไหวมั้ยน้าบาง แต่ถ้าน้าจะตั้งเสาที่บ้านมันก็คนละเรื่องกันเลยล่ะนะครับ

ราคาเครื่อง Mobile ยี่ห้ออื่นที่ทราบนะครับ
    Fujitel 245 M = 4,500 บาท ออก 30 W ราคาสมาิชิก CH-75 ครับ ซื้อที่ Fujitel สำนักงานใหญ่ เพชรเกษม ซอย 1
    Alingo จอสีฟ้า = 8900 ครับ ออก 35 W ร้านกวาง ครับ
    รับทราบครับ ตังค์พร้อมเมื่อไหร่ จะลุยเลยน้า ตอนนี้ขอรถแรงก่อน 55555++

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

บางปะกง ส่งมาให้ถึง อยุธยานะ จะรอ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

แต่ที่เห็นตัวจิงไม่ใช่แบบที่น้าบางประกอบเสร็จแล้วนิ ของแท้ต้องมีพันเทปกาวน้าบาง 555

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้