หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

9898
    ผู้เยี่ยมชม

Question รบกวนด้วยครับรอบเดินเบามัน Swing ครับ

ผมใช้ Triton 4WD 4DR 2.5 ครับ รถวิ่งมา 8 หมื่นกว่าครับ อาการเป็นอย่างนี้ครับ start เครื่องเสียงเครื่องยนต์รอบก็ปกติครับเครื่องไม่สั่น แต่พอเราขี่ไปสักพัก แล้วจอด บังเอิญตอนนั้นติดไฟแดงครับก็เลยได้สังเกตดู รอบเครื่องยนต์จะ Swing ขึ้นเลง +- ประมาณ 50 จากรอบเดินเบาปกติครับ เสียงเครื่องยนต์ก็ดังขึ้นและเบาลงตามจังหวะครับ แต่เครื่องไม่สั่นนะครับ เหมือนปกติเลย ขับขี่ก็ปกติครับ เร่งก็ปกติครับ แต่บางครั้งมันก็หายไปครับ ผมลองดับเครื่อง แล้ว Start ใหม่ ก็ปกติครับไม่ Swing แต่ผมลองเร่งเครื่อง ให้รอบไม่เกิน 2000 แช่ประมาณ 20 วินาที แล้วถอนคันเร่ง แล้วก็เหยี่ยบใหม่อีกแช่ประมาณ 15 วินาที สักพักประมาณ 20-30 วินาที รอบก็จะ Swing +- 50 จากรอบเดินเบาปกติครับ ไม่รู้จะอธิบายเสียงยังไงดีครับ คือมันจะดังขึ้นหน่อยแล้วก็ดังเบากว่าเดิมสลับกันครับ
    คำถามครับผม
    1. ไม่ทราบว่าเป็นอาการปกติของรถไหมครับ
    2. ถ้าไม่ปกติจะแก้ไขได้อย่างไรครับผม
    ปล. ครับ ผมลองเอากรองอากาศออก ก็เหมือนเดิมครับ และผมก็ทำความสะอาดตัว เซนเซอร์ตัวตรวจสอบปริมาณอากาศแล้วด้วยนะครับ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

มาตรฐาน Re: รบกวนด้วยครับรอบเดินเบามัน Swing ครับ

ไม่ใช่คอมแอร์ทำงานหรอครับ... ??
    แต่ว่า+-50 นี่น้อยมากเลยนะครับแทบจะไม่รู้สึก
    ยังไงรอผู้รู้อีกครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: รบกวนด้วยครับรอบเดินเบามัน Swing ครับ

รอบเครื่องยนต์มาตรฐานนะครับ ของไทรทัน 2500 CC 140 Hp

1.รอบเครื่องเดินเบา อยู่ที่ 750 รตน.ครับ แรงดันรางจ่ายที่ 27 Mpa

2.รอบเครื่องเดินเบา แอร์ทำงาน อยู่ที่ 900 รตน. ครับ แรงดันรางจ่ายที่ 32-35 Mpa

กรณีของคุณ ถ้าไม่ใช่รอบแอร์ทำงาน แต่มีอาการสวิง

รถผมเคยเป็นหลังซัดมาครับ จะพอฟังรู้เรื่อง แต่สักพัก อาการจะหายไป

ของผมสันนิษฐานว่า กล่องกำลังเรียนรู้อยู่ครับ

9898
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับผม ไม่ใช่อาการ คอมแอร์ทำงานแน่ๆ ครับผม เพราะถ้าคอมแอร์ทำงานพัดลมจะทำงานใช่ไหมครับ และจะมีเสียงบ่งบอกว่ามันตัดการทำงานครับ แต่ตอนที่ผมทดสอบตอนไม่เปิอแอร์ก็เป็นนะครับ เปิดแอร์ก็เป็นครับผม รบกวนด้วยนะครับผม ขอบพระคุณครับผม

9898
    ผู้เยี่ยมชม

รบกวนคุณ Nuk_Black_Triton ช่วยขยายความ "กล่องกำลังเรียนรู้อยู่ครับ" ไม่เข้าใจครับ หรือว่ามันเป็นอาการปกติใช่ไหมครับผม ถ้าอาการปกติจะได้สบายใจครับ กลัวมันเป็นปัญหาครับผมขอบคุณครับผม

User ID
    248
    Status
    โพส
    1,032

ถ้าไม่เคยชนมา ลองดูทีกราวน์ครับคลายน็อตแล้วใช้กระดาษทรายขัดดู ผมเคยเลินนิ่งใหม่ไป 3 รอบก็ไม่หายเหมือนกัน ตอนนี้อาการเริ่มห่างครับ แต่คอยสังเกตุอยู่เรื่องๆครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 9898 ดูโพส
    รบกวนคุณ Nuk_Black_Triton ช่วยขยายความ "กล่องกำลังเรียนรู้อยู่ครับ" ไม่เข้าใจครับ หรือว่ามันเป็นอาการปกติใช่ไหมครับผม ถ้าอาการปกติจะได้สบายใจครับ กลัวมันเป็นปัญหาครับผมขอบคุณครับผม
    ปกติแล้ว กล่อง TCM สามารถ เรียนรู้พฤติกรรมการขับขี่ของเราได้

ทำให้สมรรถนะของรถ มันต่างกัน อยู่ที่การขับขี่ของเราเป็นหลัก

ส่วน กล่อง ECU สามารถ เลินนิ่ง ปริมาณการฉีดของน้ำมันเองได้

ถ้าการขับขี่ของเรา ผิดแปลกไปจากเดิม เช่น ขับเรื่อยๆ

อยู่ดีดี ก็เหยียบแรงๆซะงั้น กล่องก็ต้องปรับปริมาณการฉีดใหม่

เพื่อให้เหมาะสมกับการใช้งานครับ

ECU คือหน่วยประมวงผลหลักของรถทั้งคัน ควบคุมด้วยตัวนี้

TCM คือกล่องควบคุมความประพฤติของเกียร์อัตโนมัติครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ผมมาเก็บข้อมูลรถน้า ya เกียร์อะไรครับ ผมก็2.5/4ประตูขับ4เหมือนกันเกียร์A/Tครับตอนนี้ยังไม่20,000โลรถ10เดือน ถ้าอาการกลับมาปรกติมาโพสบอกกันบ้างนะครับ...

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เก็บข้อมูลครับ

9898
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wiz ดูโพส
    ถ้าไม่เคยชนมา ลองดูทีกราวน์ครับคลายน็อตแล้วใช้กระดาษทรายขัดดู ผมเคยเลินนิ่งใหม่ไป 3 รอบก็ไม่หายเหมือนกัน ตอนนี้อาการเริ่มห่างครับ แต่คอยสังเกตุอยู่เรื่องๆครับ

ไม่เคยชนครับผม กราวน์ต้องดูที่ไหนครับผม ขอแบบละเอียดนิดหนึ่งครับผม เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้สักเท่าไหร่ครับผม ขอบคุณคับ

9898
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wiz ดูโพส

ไม่เคยชนครับผม กราวน์ต้องดูที่ไหนครับผม ขอแบบละเอียดนิดหนึ่งครับผม เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้สักเท่าไหร่ครับผม ขอบคุณคับ

9898
    ผู้เยี่ยมชม

รถผมเป็นแบบ Mt ครับผม

9898
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

รถผมก็เป็นครับ จะเป็นหลังจากขับอัดๆมา แล้วจอดเดินเบาครับ
    อาการ ประมาณว่าเร่งแล้วผ่อน ขึ้น-ลงๆ สลับกัน .....บรื้น.....บรื้น......บรื้น
    แบบนี้ครับ เดาเอาว่า scv มันขยายตัวครับ เพราะมีความร้อนสะสมที่ตัวแกนวาล์ว
    ทำให้รอบเดินเบาไม่นิ่ง เพราะว่า scv คุมแรงดัน ได้ไม่นิ่ง
    ผมว่าจะลองเข้าศูนย์อยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้อาการเริ่มหนักขึ้นจนเครื่องยนต์ดับเองแล้ว..

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เมื่อกี้นี้เอารถออกไปข้างนอกนั่งมองวัดรอบผมมันนิ่งนะครับไม่ว่าแอร์จามาหรือจะตัดมันก็อยู่ที่ประมาณ750รอบ คุณyaเอาไปเช็คที่0ดูหน่อยดีกว่าไม่ต้องมากังวลใจ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

...มาดูวงสวิงครับ...
    ของผมไม่เป็น...ครับ...เป็นอย่างเดียวชอบสวิงไป3,800/rpm...อย่าเครียดครับน้า
    ผมล้อเล่นแก้เครียดครับ...ผมว่าน่าเข้าเช็คที่ศูนย์ดีที่สุดครับ...ลองเช็คพวกท่อยาง
    ท่อส่งต่างๆดูครับมีขยับ-มีหลวมป่าวครับ+สายสัญญาณด้วยครับเดินไปดูที่รถเลย
    ครับอย่าปล่อยทิ้งให้เป็นหน้าที่ช่างอย่างเดียว...น้าจะได้รู้ด้วยว่าเกิดจากอะไรแบบ
    ว่าจับได้คาหนังคาเขาครับ...(แต่ระวังช่างประหม่านะครับ...อิ..อิ..)

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถ้าเปนอย่างที่ว่าจริง +-50 น้อยมาก ช่างมันครับ ผมซื้อมา 2 เดือน ยังมีบางที แกว่งขึ้นลงนิดหน่อย
    ไม่เบาดับ ไม่สะท้านก้อพอแล้วครับ ถ้ารอบตกมาก หรือสูงมาก หรือสั่น ค่อยมาว่ากันครับ

9898
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับแต่ดูไปดูมามันน่าจะสัก +-20 ครับเพราะมันลงไม่ถึงครึ่งมันแกว่งนิดเดียวแต่เสียงเครื่องยนต์ชัดเจนนะครับว่ามัน มีเสียงขึ้นลง

User ID
    5311
    Status
    โพส
    53

ของผม พลัส 2 ป. ก็เป็นครับ เอาเข้าศูนย์ (พอดีเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง) แจ้งเรื่อง swing ไปด้วย แต่ตอนรับรถก็ไม่ได้ถามเรื่องที่แจ้งไป (ลืม) แต่ปัจจุบันหายแล้วครับ (2 สัปดาห์ หลังเข้าศูนย์

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มีคอมแอร์ กับพัดลมแอร์ครับ ต้องลอง สตาสเครื่องแล้ว ไปเปิดกระโปรงรถดูครับ แต่เท่าที่ฟังมา น่าจะเป็นพัดลมครับ ต้องลองทำดูเพราะก่อนหน้านี้ผมก็สงสัยครับ แต่ตอนนี้หายข้องใจแล้วครับ ถ้าเป็นแบบเดี่ยวกันก็แปลว่าปกติครับ อิอิ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้