หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 35 จากทั้งหมด 35

กระทู้: ทำง่ายๆให้เครื่องเล่นเดิมๆเล่นต่อเนื่องตอนสตาร์ท.. .

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: ทำง่ายๆให้เครื่องเล่นเดิมๆเล่นต่อเนื่องตอนสตาร์ท.. .

น้าๆช่วยคิดหน่อยครับ ถ้าในรถ จะติด car pc แบบ บ้านๆ ไม่ได้ใช้หม้อแปลงเฉพาะทาง ต่อไปมาเลี้ยง PC จากตัวแปลงไฟรถเป็นไฟบ้าน 12v >> 220v คือตอนนี้ปัญหาคือถ้าเราดับเครื่อง เพื่อดูหนัง ฟังเพลง จะดูได้ตามปกติ แต่อยู่ดีๆ เกิดจะสตาร์ทรถ ตามปกติแล้ว ทุกสิ่ง ทุกอย่างจะดับไปหมด แล้วคอมจะรีสตาร์ทใหม่ ถ้าใส่วงจรที่ว่าไปนี่ จะช่วยปัญหานี้ได้มั้ยครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน Re: ทำง่ายๆให้เครื่องเล่นเดิมๆเล่นต่อเนื่องตอนสตาร์ท.. .

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    น้าๆช่วยคิดหน่อยครับ ถ้าในรถ จะติด car pc แบบ บ้านๆ ไม่ได้ใช้หม้อแปลงเฉพาะทาง ต่อไปมาเลี้ยง PC จากตัวแปลงไฟรถเป็นไฟบ้าน 12v >> 220v คือตอนนี้ปัญหาคือถ้าเราดับเครื่อง เพื่อดูหนัง ฟังเพลง จะดูได้ตามปกติ แต่อยู่ดีๆ เกิดจะสตาร์ทรถ ตามปกติแล้ว ทุกสิ่ง ทุกอย่างจะดับไปหมด แล้วคอมจะรีสตาร์ทใหม่ ถ้าใส่วงจรที่ว่าไปนี่ จะช่วยปัญหานี้ได้มั้ยครับ
    ช่วยตอบละกันครับ

คิดว่าวงจรของ น้าชัย คงช่วยไม่ได้มากสำหรับ Carpc เพราะค่าของไฟฟ้าที่ คาปาซิเตอร์เก็บไว้
    คงไม่มากพอที่จะจ่ายเลี้ยงระบบในตอนสตาร์ทเครื่อง แนะนำว่า ต่อสายตรงมาจากแบตเตอร์รี่
    เพื่อเลี้ยง Carpc แล้วใช้สวิสท์ ปิด-เปิด ควบคุม ดีกว่านะครับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ช่วยตอบละกันครับ

คิดว่าวงจรของ น้าชัย คงช่วยไม่ได้มากสำหรับ Carpc เพราะค่าของไฟฟ้าที่ คาปาซิเตอร์เก็บไว้
    คงไม่มากพอที่จะจ่ายเลี้ยงระบบในตอนสตาร์ทเครื่อง แนะนำว่า ต่อสายตรงมาจากแบตเตอร์รี่
    เพื่อเลี้ยง Carpc แล้วใช้สวิสท์ ปิด-เปิด ควบคุม ดีกว่านะครับ
    ...ขอบคุณครับน้าเชษที่ตอบแทน(คำตอบ)ผมครับ...ใช่ครับค่าที่ผมใส่มันน้อยมากถ้าเทียบกับแบ๊ตเตอร์รี่ครับ
    Capa.ที่ใส่ข้อดีที่เห็นได้เลยคือกระแสนิ่งขึ้น+ช่วยหน่วงเวลาเครื่องยนต์ดึงไฟไปสตาร์ทครับ
    ถ้าเราใส่Capa.ค่าสูงๆก็จะทำให้มีค่าใช้จ่ายสูงขึ้นตามไปด้วยครับ..ดังนั้นผมจึงลองเลือกค่า
    ที่พอจะใช้งานและเหมาะสมใกล้เคียงมาใช้ได้ครับ..ถ้าจะเอาหนึบๆก็มีวิธีครับแต่งบสูงตามมา
    เลยไม่อยากเอามาโพสลงครับมันไม่เหมาะสม...ขอบคุณน้าเชษอีกครั้งครับ...แล้ววันที่
    ส่งมอบของให้น้าวุฒิฯเชิญน้าเชษตรงนี้เลยละกันครับ...เมื่อไร...เดี๋ยวผมเคลียร์งานก่อนครับผม

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

แต่ pc ผมกินไฟประมาณ 45-60w เองครับ เป็นเคสนอนเล็กๆครับ

คิดเอาไว้เฉยๆ แต่ยังไม่ได้ลงมือนะครับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

น้าmckyฯ...คาร์พีซีของน้าผมอ่านมาตลอดครับ..น่าสนใจ...ผมเลยขอเล่าให้ฟังตามที่ผมเข้าใจครับ
    ..ระบบของน้าไม่อยากครับมีวงจรที่เป็นSCR(วงจรสวิทซ์อิเล็คฯตัวนึง)..มีระบบเดียวกันกับUPSไม่เปลี่ยนแปลงครับ...แต่อย่างที่บอกครับงบสูงมาก+อายุการใช้งานสั้นลงเพราะมีความร้อน
    เข้ามาเป็นปัจจัยหลักของผลกระทบระบบ...แต่ถ้าน้าmckyฯต้องการลดต้นทุนลงผมแนะว่าลองติด
    ไทม์เมอร์หน่วงการสตาร์ทให้Car-Pcน้าบูสเครื่องหลังจากสตาร์ทเครื่องไปแล้วก็ได้ครับจะได้ไม่ต้อง
    เสียมาก..ส่วนวงจรแบบประหยัดทนๆอึดๆผมมีครับลายปริ้นไม่สวย+หน้าตาไม่ไฮคลาสแต่ใช้งานได้ดี
    ไม่เกเรครับ(รถผมใช้อยู่..หน่วงเกจวัดบูส)งบก็ต่ำแค่หลักร้อยต้นๆครับผม...ใช้ทำเทอร์โบไทร์เมอร์ได้
    ด้วยแต่ผมไม่มีวงจรไฟฟ้าภายในของไทรทันเท่านั้นครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ผมมีไอเดียใหม่ครับ

ถ้าไม่กลัวเสียพื้นที่ในรถ ผมว่าไปหาซื้อ UPS ที่ลดราคาเซลล์ๆในห้าง หรือมือสอง หาได้ในราคา 800-1300 บาท คราวนี้ จะเปิดคอมไว้ ตอนดับเครื่อง แล้วสตาร์ทเครื่อง คอมก้อยังไม่ดับแน่ๆครับ กระแสไฟนิ่งเลย

รวมๆงบประมาณ เครื่องคอมกระป๋องๆ P4 1.4-1.7 Mhz เคสนอนญี่ปุ่นกินไฟต่ำๆประมาณ 2,000 บาท + ups 1,000 บาท + รีโมทคุมคอม 250 บาท

รอแต่เวลาว่าง และไฟในการรื้อรถ เท่านั้นเอง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น้าชัย มาเอาหนังสือกะผมได้

พอดีผมลืมไปแล้ว

ถ้าไม่ลืม พรุ่งนี้ ผมจะนำมาให้ครับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    น้าชัย มาเอาหนังสือกะผมได้

พอดีผมลืมไปแล้ว

ถ้าไม่ลืม พรุ่งนี้ ผมจะนำมาให้ครับ
    ....มาเลยครับน้านุ๊ก...
    แล้วจะ Chortcut Circuit Diagram เล่นๆดู
    ..เผื่อเจอลูกเล่นอื่นๆครับ..

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

มีอะไรดีๆตลอดเลย ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เค้ายังไม่มีเลยพี่ชัยยยยย

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

การทำงานมันเหมือนกับสองตัวนี้ไหนครับ
    หรือว่าแตกต่างกันยังไงครับ

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=18680
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=18205

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ไฟใกล้แล้วอ่ะดิ เลยกลัวขาดตอนอ่ะ ตาชัย.....อิอิ เค้ายังไม่มีเลยอ่ะตะเองง

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: ทำง่ายๆให้เครื่องเล่นเดิมๆเล่นต่อเนื่องตอนสตาร์ท.. .

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ว่างๆเลยลองทำเล่นๆดูครับ...ก็ช่วยได้กันเสียอารมย์ฟังเพลงครับ..แต่จะเหมาะกับ
    เครื่องเล่นเดิมๆครับ..(รถผมพลัส2Dr.)...
    ..ก็ลองมาหลายขนาดก็พอใจกับcapacitor4700uF/16v.*3และ2200uF/16v.*2ครับ...
    ช่วยได้เวลาสตาร์ทครับ
    แต่ตอนเช้าอาจไม่ได้ผลนักเพราะต้องมีเวลาชาร์ทของCapa.อยู่บ้างครับโดยทำแล้วต่อเข้ากับ
    ที่จุดบุหรี่ครับ...แบบนี้ครับ..
    ขอขุดหน่อยนะครับเพราะผมยังไม่ได้ทำเลย น้าชัยครับตัวนี้เราต่อเข้ากับตรงที่จุดบุหรี่เลยใหมครับ วิธีต่อพวงคาปาต่อแบบใหนครับ รบกวนน้าหน่อยครับ

User ID
    17522
    Status
    โพส
    133

มาตรฐาน ตอบ: ทำง่ายๆให้เครื่องเล่นเดิมๆเล่นต่อเนื่องตอนสตาร์ท.. .

CarPC ต้องใช้UPS ช่วยครับะได้ไม่ต้อง shute Down เวลา start เครื่องยนต์ อาจ mo วงจรชาร์จให้เป็น DC ต่อกับ batt
    แต่ที่น่าเป็นห่วงคือ อายุการใช้งานของ UPS ไม่นาน batt พังเร็ว ดีไม่ดีมีระเบิดคารถนา

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wasigo ดูโพส
    CarPC ต้องใช้UPS ช่วยครับะได้ไม่ต้อง shute Down เวลา start เครื่องยนต์ อาจ mo วงจรชาร์จให้เป็น DC ต่อกับ batt
    แต่ที่น่าเป็นห่วงคือ อายุการใช้งานของ UPS ไม่นาน batt พังเร็ว ดีไม่ดีมีระเบิดคารถนา
    อันนี้ ที่ว่า "อายุการใช้งานของ UPS ไม่นาน batt พังเร็ว ดีไม่ดีมีระเบิดคารถน" ผมว่าถอด batt ใน UPS ออกแล้วต่อเข้าโดยตรงกับ batt รถยนต์เลยจะดีกว่ามั้ยครับ ลดปัญหาที่ว่า battery ใน ups จะระเบิดคารถอะครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้