หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 36 จากทั้งหมด 36

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    913
    Status
    โพส
    602

มาตรฐาน Re: ติดกล้องมองหลังมาแล้วครับ แต่ยังมีปัญหา

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nay ดูโพส
    คนที่ยังต้องค่อยเปิดจออยู่ให้ไปต่อไฟบวกเพิ่มลองหาดูมันคนละเส้นกับไฟบวกปกตินะสีเขียวครับให้ต่อเข้ากับไฟถอยแล้วคุณจะมีความสุขมากขึ้นเวลาถอย
    สีเขียวมันคอยสลับไปช่อง ccd นิน่า ตามคู่มือสงสัยจัง

tonaka
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ติดกล้องมองหลังมาแล้วครับ แต่ยังมีปัญหา

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nay ดูโพส
    คนที่ยังต้องค่อยเปิดจออยู่ให้ไปต่อไฟบวกเพิ่มลองหาดูมันคนละเส้นกับไฟบวกปกตินะสีเขียวครับให้ต่อเข้ากับไฟถอยแล้วคุณจะมีความสุขมากขึ้นเวลาถอย

ผมยัง งงๆ อยู่เลย แบบว่าเอาไฟบวกจากไฟถอยต่อเข้าสายสีเขียวอีกทีใช่มั๊ยครับ

แล้วสายสัญญาณจากกล้องต่อที่ไหนหล่ะ????

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tonaka ดูโพส
    ผมยัง งงๆ อยู่เลย แบบว่าเอาไฟบวกจากไฟถอยต่อเข้าสายสีเขียวอีกทีใช่มั๊ยครับ

แล้วสายสัญญาณจากกล้องต่อที่ไหนหล่ะ????
    สายสัญญาณ(หัวเหลือง) เข้าช่อง ccd
    ไฟที่เลี้ยงกล้อง(แดง)เอาจากไฟถอยแล้วก็จั้มเพิ่มเข้าเขียว
    เพื่อให้กล้องสลับไปช่อง ccd เองในขณะดูช่องอื่นอยู่โดยไม่ต้องกดที่รีโมท

แต่ปัญหาส่วนใหญ่คือต้องเปิดจอก่อน 1 ครั้งหลังจากสตาร์รถเพื่อให้จอติดเอง
    แม้เราจะปิดจอไปแล้ว

tonaka
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kaigg ดูโพส
    สายสัญญาณ(หัวเหลือง) เข้าช่อง ccd
    ไฟที่เลี้ยงกล้อง(แดง)เอาจากไฟถอยแล้วก็จั้มเพิ่มเข้าเขียว
    เพื่อให้กล้องสลับไปช่อง ccd เองในขณะดูช่องอื่นอยู่โดยไม่ต้องกดที่รีโมท

แต่ปัญหาส่วนใหญ่คือต้องเปิดจอก่อน 1 ครั้งหลังจากสตาร์รถเพื่อให้จอติดเอง
    อ๋อ..อย่างนั้นผมก็ทำมาอยู่แล้วครับ แต่อยากจะหาวิธีที่ไม่ต้องเปิดจอครั้งแรกง่ะ ??

User ID
    3729
    Status
    โพส
    501

ผมติดมาครั้งแรก ก็ไม่ได้ต่อสายดินช่วย เวลาเบรกจอดับ
    ต้องขอบคุณที่คุณKaigg เป็นคนแนะนำแก้ไขให้ด้วย
    ตอนนี้อาการหายขาดเลย ไม่กระตุกดับอีก

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

ขุดหน่อยครับ คือผมอยากรู้ว่าในรุ่น 2010 มันต่อเหมือนกันไหมครับ
    ถ้าใครมีความรู้ด้านนี้แนะนำหน่อยครับ อยากทำเองนะครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ช่วยขุด ครับ แนะนำเลยครับ

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kaigg ดูโพส

ไม่แน่ใจนะครับที่ต่อใช้กันอยู่เป็นรถปีไหนกันครับเนี้ย?และเป็นรุ่นที่แถมจอมาด้วยหรือเปล่า?หากเป็นตัวplus ที่มีจอแถมมาให้ต่อแล้วยังต้องเปิดแบบด้านบนต่อผิดครับ ตัวกล้องต่อจากไฟถอยหลัง ทีนี้ตัวจอต้องต่อจากไฟถอยเช่นกัน ไม่แน่ใจว่าเส้นสีเขียว
    วิธีติดตั้งเอาสายสีเขียวหลังจอต่อกับไฟถอยซึ่งจะอยู่แถวใต้พลาสติกข้างเบาะด้านซ้ายหน้าตรงที่เราเหยียบก่อนขึ้นรถ ส่วนavของกล้องต่อเข้าช่องccdของจอส่วนไฟของกล้องต่อ กับไฟถอยด้านหลังที่เหลือหาจุดติดกล้องเอา ถ้าต่อแบบนี้เข้าเกียร์ถอยปุ้บจอติดเองเลยพอปลดเกียร์จอก็ดับเอง
    เพราะผมรื้อต่อเองตามคู่มือที่ให้มาพร้อมจอและเวลาถอยไม่ว่าคุณจะดูหรือชมรายการอะไรอยู่มันจะตัดสัญญานมาที่กล้องถอยหลังโดยอัตโนมัติไม่จำเป็นต้องเปิดจอถึงแม้คุณจะปิดจอมันก็จะเปิดขึ้นมาเองหากเข้าเกียร์ถอยหลังและปิดอัตโนมัติ เดียวผมไปดูอีกรอบเดียวมาตอบให้ครับ เจอแล้ว ตามลิงค์นี้เลยครับ รับรองชัวร์http://www.thaitritonclub.com/forum/...A7%CB%C5%D1%A7

User ID
    35681
    Status
    โพส
    28

มาตรฐาน ตอบ: Re: ติดกล้องมองหลังมาแล้วครับ แต่ยังมีปัญหา

ผมติดนานแล้ว 2000 เท่าไหร่จำไม่ได้แต่ตอนนี้น่าจะอยู่ 1000 นิดๆมั้งไม่แน่ใจลองไปถามพวกร้านเครื่องเสียงดูว่าแต่อย่าลืมให้สตาร์รถเหยียบเบรคดูว่าภาพล้มรึเปล่าด้วยน่ะ ถ้าล้มให้เดิมกราวด์เพิ่มแล้วก็ให้ต่อไฟถอยเข้าจอด้วยจะได้สลับมาช่อง ccd เองไม่ต้องคอยเปลี่ยนช่องเอง
    ของผมเจอปัญหานีเลยคับ เวลาแตะเบรกภาพจะล้ม แล้วจะมีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ ขอบคุณน้ามากๆคับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

มาตรฐาน ตอบ: ติดกล้องมองหลังมาแล้วครับ แต่ยังมีปัญหา

ต่อสายกราวด์เพิ่มครับ ของผมก็เป็น....

User ID
    35079
    Status
    โพส
    7

มาตรฐาน ตอบ: ติดกล้องมองหลังมาแล้วครับ แต่ยังมีปัญหา

ขอผมไม่ต้องเปิดจอ เข้าเกียร์ถอยภาพก็ขึ้นมาเลย

User ID
    18077
    Status
    โพส
    149

ของผมก็ไม่เปิดจอ เข้าr ภาพขึ้นเลย
    แต่มีปัญหาเล็กน้อยคือ เวลาเหยียบเบรคที่จอมันจะกระตุก / ไม่ทราบว่าใครเป็นบ้าง

คนกระบี่ครับ บน 3309 TTC-Member
    User ID
    28598
    Status
    โพส
    49

ของผม พลัส 178 ต่อกล้องมองหลัง เข้าเกียร์ถอยหลังถาพจะขึ้นเองไม่ต้องเปิดหน้าจอ (ถึงแม้จะไม่สตาร์ทรถ แค่บิดลูกกุญแจไปที่ on )ซื้อกล้องมองหลัง จากเน็ตฯมาต่อเอง(ราคา 450 ) ต่อตรงไฟถอยที่ท้ายรถ แล้วลากสายสัญญานภาพ(แถมมา 5 เมตร)ไปต่อที่ข้วต่อ ccd (จะมีขั้วต่อสัญญานอยู่ขั้วเดียว สีเหลือง)หลังจอถาพ ย้ำจะต้องต่อที่ขั้วสีเหลืองที่เป็นเส้นเดียวเท่านั้น โดยปกติหลังจอภาพจะมีสายสัญญานอยู่ 3 ชุด ชุดที่ 1 ต่อสัญญานภาพ+เสียงเข้าสำหรับจูนเนอร์ทีวี ชุดที่2 สำหรับต่อสัญญานถาพ+เสียงออกไปจอเสริม และขั้ว1 ขั้วสำหรับกล้องมองหลัง(จะเป็นสํญญานภาพเข้าอย่างเดียว)ถ้าต่อตามที่บอก แค่เข้าเกียร์ถอยหลังจอก็จะติด ไม่จำเป็นต้องเปิดหน้าจอทุกครั้งชื่อ:  dsc00645d.jpg
ครั้ง: 536
ขนาด:  145.0 กิโลไบต์ชื่อ:  SAM_0375.jpg
ครั้ง: 1008
ขนาด:  132.6 กิโลไบต์ชื่อ:  SAM_0368.jpg
ครั้ง: 777
ขนาด:  120.5 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chay : 14-08-2012 เมื่อ 12:08

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

แจ่มๆๆๆๆ

User ID
    34598
    Status
    โพส
    143

ขอวิธีต่อกราวด์เพื่อไม่ให้จอกระตุกเวลาเหยียบเบรค หน่อยครับ
    ผมก็เป็นเหมือนกัน สามารถทำเองได้หรือปล่าวครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy ดูโพส
    ขอวิธีต่อกราวด์เพื่อไม่ให้จอกระตุกเวลาเหยียบเบรค หน่อยครับ
    ผมก็เป็นเหมือนกัน สามารถทำเองได้หรือปล่าวครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=27211&page=3

ลองอ่านดูครับ

อยากติดมั่งจังแต่ไม่มีจอ...

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้