หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 82

tung39
    ผู้เยี่ยมชม

Thumbs up น้ำมันเครื่อง ptt & shell อะไรดีกว่า??

ptt & shell เกรดเดียวกันคุณภาพอันไหนดีกว่ากันครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

Question Re: น้ำมันเครื่อง ptt & shell อะไรดีกว่า??

เคยใช้เฮลิกส์ ตอนเช้าสตาร์ดไม่ติด ตอนนี้ใช้ PTT มาตลอด

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: น้ำมันเครื่อง ptt & shell อะไรดีกว่า??

คุณภาพ ส่วนตัว ชอบ Ptt มากกว่าครับ

ราคา เกรดเทากัน Ptt ถูกกว่ามากครับ

เอาที่ผมใช้ มีสองแบบที่เคยใช้

10w30 ผมซื้อ 6 ลิตร อยู่ 700 หน่อยๆ

15w40 ผมซื้อ 6 ลิตร อยู่ 600 หน่อยๆ

ถ้าเชลล์ หลักพัน ตัวท๊อป สามพันกว่าๆ

สำหรับผมว่ามันเกินจำเป็นครับ

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

มาตรฐาน Re: น้ำมันเครื่อง ptt & shell อะไรดีกว่า??

พลัส ควรใช้น้ำมันเครื่องอะไรครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ กำลังจะเปลี่ยน

User ID
    3565
    Status
    โพส
    43

ผมใช้ Shell Helix 5W 40 ซื้อที่ร้านขายน้ำมันเครื่องทั่วไปครับ ราคาถูกกว่าที่ศูนย์มาก

Cool Runner
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเลิกใช้ PTT มานานแล้วเพราะไม่ประทับใจในคุณภาพ
    ใช้ Castrol กับ BP อยู่

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ทุกๆ 1 หมื่นโล

0 - 10000 แรก ติดรถมา ( คาดว่าเป็นเชล )
    10000 - 30000 ผมใช้ PTT 10w30
    30000 - 40000 ผมใช้ Pitronas
    40000 - 50000 ผมใช้ Castrol
    ปัจจุบัน เปลี่ยนที่ 50000 ตอนนี้ใช้ ELFE

สรุปดังนี้ ผมว่าน้ำมันเครื่องที่เหมาะสมกับบ้านเราที่สุด น่าจะเป็น pitronas นะครับเพราะมาจาก มาเลเซีย ซึ่งสภาพแวดล้อมใกล้เคียงบ้านเรา แต่.. ถามว่าทำไมไม่เลือกใช้ PTT เพราะผลิตในบ้านเรา ก้เพราะว่า ใช้ไป ประมาณ 3000 โล เริ่มรู้สึกว่า อึดลง ขนาดใส่สารเพิ่มความลื่นแล้วยังไม่ได้เรื่อง จึงเปลี่ยน และได้รับคำแนะนำจากรา้น ขายน้ำมันเครื่องโดยตรงว่า ควรเปลี่ยนไปเรื่อยๆ เพื่อทดลองความแตกต่างครับ ตอนนี้ พอใจกับ ELFE นะครับ แม้ช่วงแรก จะอืด แต่ตอนนี้ลื่นมากๆครับ

JANDANKLANG
    ผู้เยี่ยมชม

ใช้ mobill ซิครับไม่ผิดหวังครับ ไปลองใช้ดูครับพี่น้อง

User ID
    88
    Status
    โพส
    59

ผมใช้วาโวลีนอ่ะ ก้อโอเคนะครับ

Cool Runner
    ผู้เยี่ยมชม

------------------------------------------------
    0 - 10000 แรก ติดรถมา ( คาดว่าเป็นเชล )
    ------------------------------------------------
    น้ำมันทั้งเครื่อง,เกียร์,เฟืองท้าย ที่ติดรถมาจากโรงงาน Mitsu ทุกรุ่นจะเป็นของ Nippon Oil หรือ Eneos

User ID
    2364
    Status
    โพส
    88

ดันครับ ผมใช้ โมบิล ตลอดเลย 6 ลิตร 2400 + 1 ลิตร ประมาณ 4-5 ร้อย (บางทีลดราคาก็เหลือ 2100 ) ผมว่า Ok เลยนะครับ เลือกน้ำมันเครื่องดี รถก็อยู่กับเรานานครับ ^_^

User ID
    958
    Status
    โพส
    265

ใช้ Castrol Magnatech อยู่ เป็นไงไม่รู้ ??
    ศูนย์ใช้ตัวนี้ตลอดตั้งแต่ซื้อรถ เดี๋ยวก็จะเข้า 60000 โลอีกแล้ว ....
    ตั้งแต่ออกรถมา เวลาเหยียบ..ระเบิด...บางทีก็แซง...กระจาย.....
    เปลี่ยนเป็น โมบิล คง..กระจุย (กระเป๋าตังค์)

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

....มันแตกต่างกันจนเราสังเกตุได้เลยเหรอครับ (อิอิความรู้น้อยครับ)

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ใช้แต่น้ำมันศูนย์

คราวหน้าจะใช้บางจาก 10-30 แว้ว...ว

kitjang
    ผู้เยี่ยมชม

0 เค้าเติมเซลล์ให้อ่า ไม่รู้แหละ มีปัญหามาเค้ารับผิดชอบทุกอย่าง 5555

Gundam
    ผู้เยี่ยมชม

.......0-10000 มาจากศูนย์ ไม่ทราบ
    10000-30000 Castrol 5W-40
    30000-40000 น้ำมันศูนย์ Mitsu 10W-30
    40000-50000 Shell 10W-30
    50000-ปัจจุบัน PTT 10W-30

Plus Auto 4 Door, ทุกอย่างเดิมๆไม่มีปรับเต่งเพิ่มเติม

ตอนนี้ประมาณ 54,000 กว่ารุ้สึกทันทีว่าใช้ PTT แล้วอืดมากๆๆๆๆ เสียงเครื่องดังกว่าปกติ ประสบการณ์ในการใช้อาจไม่หลากหลายมาก แต่ถ้าให้เปรียบเทียบกับที่ผ่านมา ผมประทับใจ Shell 10W-30 มากที่สุดเพราะ อัตราเร่งดี การบริโภคน้ำมันต่อ 1 ถังได้ประมาณ 750-780 Klm (เส้นทางเดิมการขับขี่เหมือนเดิมทุกวัน) นับแค่ไฟส้มขึ้นเตีอนแล้วเติมเต็ม 60 ลิตร ครั้งต่อไปจะลองตัวอื่นอีก แต่ถ้าให้ผมฟันธงตามกระทู้ ผมขอเลือก Shell ครับจากประสบการณ์

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ใช้ 10w30 มาตลอด ยี่ห้อ Castrol กับ Shell ผมว่า
    ดูไม่ออกครับ ว่าใครดีกว่า มีปัจจัยเรื่องน้ำมันเชื้อเพลิงมาเกี่ยวด้วย
    เรื่องดำเร็วดำช้าอีกล่ะ ก็อุด EGR แล้ว ยิ่งดูไม่ออกครับ สำหรับผม

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาแชร์อีกคนนะครับ ประสบการณ์ตรง สดๆร้อนๆ

รถผมวิ่งไป 14000 โลแล้ว

-0-10000 ใช้ของติดรถ (คิดว่าดีมากเลย ซื้อได้ที่ไหน)
    -10000-14000 ปัจจุบัน ใช้ PTT คอมม่อนเรล >>> เสียงเครื่องดังขึ้นมากครับ ไม่เกี่ยวกับเครื่องร้อน เครื่องเย็นอีกต่อไป มันดังสม่ำเสมอแล้ว แถมปลายไม่ไหลอย่างเก่าด้วย

ตอนแรก ไม่เคยคิดเลยว่ามันจะเห็นชัดขนาดนี้ ตอนนี้เชื่อแล้วล่ะครับ ว่า PTT ไม่ค่อยได้เรื่อง ต่อไปไม่เอาแล้ว

จะเล่าสมัยก่อนให้ฟัง
    -เคยใช้ PTT ในรถเก๋งติดแก้สมา 2 ปี อาศัยถ่ายบ่อยทุก 5000 โล >>> วาล์วดัง , หาย พร่อง เร็วกว่า แต่ยังเชื่อในสเปค+ราคาถูก
    -เคยใช้ Elf หาซื้อยากหน่อย เมื่อก่อนซื้อในโลตัส ตอนนี้หาไม่เจอแล้ว ความรู้สึกที่ใส่ไปแล้วคือวาล์วเงียบขึ้นมากๆ มีโอกาสจะเปลี่ยนสลับกับ PTT
    -Castrol , Shell ใช้แล้วรู้สึกกลางๆ
    -Mobil อยากใช้มาก ไม่มีปัญญา

กระทู้นี้ดีมากครับ อยากให้น้าๆ น้องๆ มาแชร์กันเยอะๆ

Cool Runner
    ผู้เยี่ยมชม

---------------------------------------------------------------
    -0-10000 ใช้ของติดรถ (คิดว่าดีมากเลย ซื้อได้ที่ไหน)
    --------------------------------------------------------------
    ลองหาของ Eneos มาใช้ดูสิครับ เป็นยี่ห้อเดียวกับที่โรงงานใช้เติม
    แต่รู้สึกว่าจะไม่มีเบอร์ 10w30 เกรด Cf-4 ขายทั่วไป จะมีขายแค่เกรด Cf

User ID
    7702
    Status
    โพส
    147

ผมใช้ Pitronas 10W-30
    30000-40000
    40000-50000 (ช่วงนี้ยัง 45000 อยู่ )
    ไม่รู้ว่าดีไหม แต่เครื่องก็เงียบนะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้