หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 25

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาตรฐาน กิเลสคนใช้รถไทรทัน

เท่าที่อยู่ในคลับ ได้ศึกษา ค้นคว้า และแลกเปลี่ยน ประสบการณ์ กับเพื่อนสมาชิก
    ผมจึงค้นพบสัจธรรมคนใช้รถไทรทัน ว่า
    1. แรก ๆ มองหาของแต่ง ประดับยนต์ทั่วไป เปรียบเทียบกับรถยี่ห้ออื่น มองหาน้ำยาเคลือบ กลัวน้ำมัน B5 แสวงหาน้ำมันเครื่อง
    รับข้อมูลมาเพี้ยบ เริ่มงง เริ่มกลัวทั้ง Egr Scv บ้าพลัง เห็นใครดีกว่าเราไม่ได้ คิดหนักเรื่องประกัน

2. ปีต่อมา อยากยกสูงขึ้น อยากโหลดเตี้ย มองหายางใหญ่ขึ้น หาแมกซ์ ขอบ 17 18 20 เพราะรู้อะไรต่อมิอะไรหมดแล้ว ไม่กลัว
    แต่มาเจอแหนบดัง คลัชดัง พวงมาลัยดัง scv ตัน คิดหนักปัญหาไทรทัน แต่ก็ยังบอกว่าชอบ เพราะซื้อมันมาแล้ว จะทำไง

3. พอครบ 3-4 ปี อยากให้รถยนต์นุ่นนวลอีก มองหาโช๊คหน้า โช๊คหลัง เพราะเป็นผลจากการเปลี่ยนยาง และเปลี่ยนแมกซ์

4. พอปี 5 อยากให้รถยนต์แรง เพราะประกันหมดแล้ว มองหากล่องแต่ง เพราะรถยนต์เริ่มวิ่งไม่ออก จากอายุการใช้งาน
    มองหาท่อไอเสียบ้าง เปลี่ยนหม้อพักบ้าง ตัดแคทบ้าง บางคนเพิ่งจะอุด Egr

5. พอปี 6 ขึ้นไป เริ่มชิน เริ่มเบื่อรถ พูดง่าย ๆ คือเลิก เห่อ จึงไม่ค่อยสนใจอะไร แก้ไข ซ่อมแซมตามสภาพ มองหาความประหยัด
    เลิกบ้าพลัง ไปมองอย่างอื่นแทน

ยังมีอีกมากมาย คนหนอคน จริงไหมครับพี่น้อง

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

มาตรฐาน Re: กิเลสคนใช้รถไทรทัน

จริงคร้าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    2245
    Status
    โพส
    72

มาตรฐาน Re: กิเลสคนใช้รถไทรทัน

ก็ว่ากันไป ตามพะสา

User ID
    263
    Status
    โพส
    333

แหม ปีสองผมก็เปลี่ยนโช๊ค ติดกันโคลง ใส่โรลบาร์แล้วละครับ ยังไม่หมดนะครับ กิเลสยังตามมาอีกเป็นกระบุง

User ID
    6307
    Status
    โพส
    331

อย่างว่าหล่ะนะ มนุษย์ขี้เหม็นอ่ะครับ

User ID
    6275
    Status
    โพส
    127

ผมเลยต้องหาอะไรใหม่ๆมาไส่ให้เจ้าตั้นไปเรื่อยๆจะได้ไม่เบื่อ เพราะคงต้องอยู่ด้วยกันอีกนานแสนนาน

khuan_20
    ผู้เยี่ยมชม

ประมาณนั้นเลยครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    เท่าที่อยู่ในคลับ ได้ศึกษา ค้นคว้า และแลกเปลี่ยน ประสบการณ์ กับเพื่อนสมาชิก
    ผมจึงค้นพบสัจธรรมคนใช้รถไทรทัน ว่า
    1. แรก ๆ มองหาของแต่ง ประดับยนต์ทั่วไป เปรียบเทียบกับรถยี่ห้ออื่น มองหาน้ำยาเคลือบ กลัวน้ำมัน B5 แสวงหาน้ำมันเครื่อง
    รับข้อมูลมาเพี้ยบ เริ่มงง เริ่มกลัวทั้ง Egr Scv บ้าพลัง เห็นใครดีกว่าเราไม่ได้ คิดหนักเรื่องประกัน

2. ปีต่อมา อยากยกสูงขึ้น อยากโหลดเตี้ย มองหายางใหญ่ขึ้น หาแมกซ์ ขอบ 17 18 20 เพราะรู้อะไรต่อมิอะไรหมดแล้ว ไม่กลัว
    แต่มาเจอแหนบดัง คลัชดัง พวงมาลัยดัง scv ตัน คิดหนักปัญหาไทรทัน แต่ก็ยังบอกว่าชอบ เพราะซื้อมันมาแล้ว จะทำไง

3. พอครบ 3-4 ปี อยากให้รถยนต์นุ่นนวลอีก มองหาโช๊คหน้า โช๊คหลัง เพราะเป็นผลจากการเปลี่ยนยาง และเปลี่ยนแมกซ์

4. พอปี 5 อยากให้รถยนต์แรง เพราะประกันหมดแล้ว มองหากล่องแต่ง เพราะรถยนต์เริ่มวิ่งไม่ออก จากอายุการใช้งาน
    มองหาท่อไอเสียบ้าง เปลี่ยนหม้อพักบ้าง ตัดแคทบ้าง บางคนเพิ่งจะอุด Egr

5. พอปี 6 ขึ้นไป เริ่มชิน เริ่มเบื่อรถ พูดง่าย ๆ คือเลิก เห่อ จึงไม่ค่อยสนใจอะไร แก้ไข ซ่อมแซมตามสภาพ มองหาความประหยัด

ยังมีอีกมากมาย คนหนอคน จริงไหมครับพี่น้อง
    คล้ายๆผมเลยครับ
    แต่ผมเปลี่ยนโช้ค ทำช่วงล่างใหม่ตั้งแต่ปีที่ สอง
    พอครบปีที่ สาม (ผ่อนหมด) และเริ่มรู้จักรถของเรา และความต้องการของตัวเรามากขึ้น ก็เริ่มหากล่องแต่ง และปรับปรุงอัตราเร่งให้ได้ดังใจครับ
    คิดว่า ตอนนี้คงไม่เบื่อเจ้าเหมียวง่ายๆ หรอกครับ เพราะขับสนุกเหลือเกิน
    ส่วนเรื่องพอรถเริ่มมีอายุการใช้งานมากขึ้น ผมก็เลยหา พวก สมารท์ เกจ มาใช้ดูสิ่งผิดปกติที่อาจจะเกิดขึ้นครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

จ๋อย !!! เถียงไม่ออกกันทั้งคลับเลยงานนี้ ท่านเจ้าของกระทู้สงสัยนั่งจับผิดบรรดาสมาชิคมานานเลยนะ
    ผมก็อยากจะเตือนเหมือนกันว่า มันก็เป็นเพียงยานพาหนะที่พาเราไปทำพารกิจต่างๆจนถึงที่หมายแล้วก็กลับบ้านได้โดยสมบูรณ์ปรอดภัยก็เพียงพอแล้ ครับท่านสมาชิค

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ไอ้ที่ว่ามองหาอย่าอื่นแทนนิ คือมองหาไตรตั้นคันใหม่รุ่นใหม่หรือครับ เหอะๆ ก็เล่นอัพจาก 116 ม้า รุ่นใหม่ ก็ ดันเป็น 140 ม้า แล้วใครจะไม่อิจฉาละครับ ขนาด 116 ม้า ยังอัฟได้ขนาดนี้ แล้ว140 ม้าจะอัฟได้ ขนาดไหน ที่แน่ๆ ของผมก็แต่งไปเรื่อยๆครับ คงอีกนานกว่าจะเปลี่ยน เพราะเปลี่ยนรถ ก็เหมือนเปลี่ยนแฟนแหละครับ พอมีคันใหม่คันเก่าก็ยังห่วงอยู่ ทางที่ดีขอเอาไว้ทั้งคู่แล้วกัน 5555

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส

ถูถต้องงงง เงินเดือนผมหมดไปกับเจ้าเหมีียวนี่เยอะเลย
    ทำนู๊นทำนี่อยู่เรื่อย แต่เราทำให้มันดีและใหม่อยู่เสมอ
    ผมเหมือนโรคจิตด้วย ชอบให้มันสวยใหม่อยู่เสมอ
    มีเสียงดัง หรือผิดปรกติ นิดๆ หน่อยๆ ก็ไม่ได้ต้องหาเหตุ ต้องแก้ให้ได้ เลยหมดไปเรื่อยๆ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ช่วงล่างโดนเปิดตั้งแต่ 7 วันแรกเลยครับ 10 วันล้อก็โดนอีกตามมาด้วนกล่องอะไรต่อมิอะไรในวันที่ 22 ของการออกรถมาใหม่ คริๆๆๆๆ
    แต่ก็อย่างที่น้าว่านั่นล่ะครับ.....
    ....สูงสุดอยากกลับคืนสู่สามัญครับ 5 ....

k.pattaya
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้เริ่มมองเจ้าปาสปอร์ตอีกแล้วยิ่งมองยิ่งชอบครับเพิ่งใช้เจ้าพลัส2ปีเองเดี๋ยวรอเจ้าปาสปอร์ตไมเนอร์เชนก่อน

Csool
    ผู้เยี่ยมชม

อย่างว่าแหละครับ บริษัท ฯ เขาก็ผลิตไป ส่วนพวกเราก็ตามไปซื้อมาจนได้ ธรรมชาติครับอย่าไปคิดมาอยู่ที่ใจครับผม

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

หลายๆ นานา ความคิดครับ

มีงบก็ใช้ไปเถอะครับ ปีที่ 7 ขายคันเก่า หาคันใหม่ ครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

เหมือนเมียแหละครับน้าๆ อยากให้สวยกว่าใคร..อิอิ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

สมมุติฐานนะครับว่า...
    หากวันนึงไทรทันเปลี่ยนโมเดล-เปลี่ยนชื่อ+เปลี่ยนโฉม..คลับนี้จะยังอยู่ให้เราพูดคุยแลกเปลี่ยน
    อะไรต่อมิอะไรกันอีกหรือเปล่าครับ...หรือเราๆทุกท่านที่เข้ามาในคลับนี้เป็นเพียงแค่ทางผ่าน...
    ทำไรแก้เซ็งไปวันๆ...(บ่น+สงสัย)

User ID
    1526
    Status
    โพส
    112

ทุกอย่างไม่เที่ยงครับ อิอิ

ถ้าตังค์ยังพอมี มันก็อยากฟุ่มเฟือยตามกำลัง (แต่อย่าเกินกำลังนะ)
    ไม่รู้เป็นยังไง เอิ๊กส์...

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

น้าชัยคิดมากไปรึปล่าวครับ น่าน๊ะกลับมาเร็ว อย่าคิดมากครับ มันปวดหัวครับ อย่างน้อยผมก็มีคนรู้จักดีๆเพิ่ม เหมือนมีพี่น้องเพิ่มครับ แถมได้เจอคนดีๆมีน้ำใจเพิ่มขึ้นอีก อนาคตมันไม่เที่ยงครับ อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิดครับ สู้ๆครับน้าชัยอย่าท้อ อย่างน้องผมก็ไม่คิด จะขายรถของผมครับ ตั้งแต่คันแรก ปล่อยให้คนที่บ้านใช้ให้ดูแลเองดีกว่าไปหาซื้อคันใหม่ได้ใช้ประโยชน์มากกว่าเยอะแถมมีคนดูแลให้อีก รถสำหรับผมก็เหมือนกับสิ่งมีชีวิตที่ต้องคอยหมั่นดูแลครับ เราซื้อเค้ามาแล้ว น้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่าครับ ไม่มีรถจะไปไหนมาไหนก็ลำบากไม่ดูแล มันก็งองแงไม่อยู่กับเรานาน ที่แน่ๆ ถ้ารถผมเน่าขึ้นมาจริงๆ ผมก็จะเอามาโมใหม่ เหมือนรถกระบะเก่าผม เอาไปเปิดประทุนไว้ขับกินลมเล่น อิอิ เรื่องกลับมาเดิมๆผมคงไม่เอากลับมาหลอกครับนอกเสียจากยกให้คนอื่นดูแลแทนครับ แต่คันนี้ คงจะยากครับ เพราะคงไม่มีคนมาคอยเช็ดรถ เช้า-เย็น ให้ผมขนาดนั้นหลอกครับ ทนเห็นมันเน่าไม่ได้ เพราะเคยเจอความรู้สึกนี้กับรถเก๋งครับ ทำใจไม่ได้ จนแทนจะตัดญาติกับน้องของแฟนไปเลย ตอนหลังๆ รถมันเริ่มเน่ามันเลยเริ่มดูแล เพราะเจอเหตุการไม่มีรถขับเป็นเดือนตอนหน้าฝน งานเข้าเลย สมน้ำหน้าในใจเพราะรถมันก็อายุ 31 ปีแล้ว ไม่ดูแลก็ต้องเป็นธรรมดาครับ อิอิ ผมเห็นรถเก่าๆเค้ามาเล่นกันแพงจะตายครับ อย่างน้อย อยู่กับสิ่งที่เรารัก มีความสุขที่สุดครับ ขอบอก งานนี้ ทางใครทางมัน สำหรับผมเลือกทางนี้ครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ขอโทษนะครับ ที่ความเห็นผมอาจจะกระทบ ความรู้สึกของท่านบางคน ไม่ได้มีเป้าหมายเช่นนั้น

แค่อยากรวบรวมเหตุการณ์ที่ผ่านมา ที่ผมได้พบเห็น กับเพื่อน ชาวไทรทันในคลับ
    มีหลายแบบหลายความคิด แต่อย่างผมรับรู้ รู้สึกได้ คือทุกคนรักรถมิตซู ไทรทันมาก
    ไม่งั้นไม่เข้ามาในคลับบ่อย ๆ หรอกครับ

การที่จะใช้รถ สิ่งที่ควรทำก็คือ ศึกษาธรรมชาติของมัน เขาจะได้อยู่กับเรานาน ๆ

และอยากให้รู้ว่ากิเลสมีทุกคน จะมากจะน้อยขึ้นอยู่กับปัจจัย ก็ทุกคนเป็นมนุษย์ปุถุชน คนธรรมดาครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้