สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

ThoTriton
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน สงสัยเฟืองท้าย ลิมิเต็ดสลิบ ทำงานยังไง...

สงสัยครับว่ามันทำงานยังไง ในรถไทรทั่นขับสี่มีใส่ด้วยใช่มั้ยครับ

คือเวลาถอยหลังเข้าบ้าน ที่เป็นพื้นกระเบื้องเวลาฝนตกจะลื่นมาก

บางครั้งก้อถอยขึ้นได้ดีปกติ บางครั้งก้อล้อฟรีนิดหน่อย

บางครั้งจะฟรีมากหน่อยต้องตั้งลำใหม่..

แต่เจ้าโก้ข้างบ้านล้อฟรีตลอด(น่ารำคาญ)ไม่รู้ว่าเป็นที่วิธีการขับด้วยมั้ย..

(เจ้าโก้เป็นรถขับสองยกสูงของผมเป็นขับสี่)

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: สงสัยเฟืองท้าย ลิมิเต็ดสลิบ ทำงานยังไง...

ของผมก็ขับ4ครับ ถ้ามันเอียงเขย่งข้างนึงก็ฟรีครับแต่ก็ยังดีกว่าไม่มีเต็ดครับ เต็ดมันน่าจะแบ่งมาใช้แค่25%เกินกว่านั้นคงต้องฟรีครับ ///ลองเข้าไปศึกษาดูตามนี้ครับ ผมก็อธิบายไม่ค่อยเป็น ????....
    http://www.weekendhobby.com/offroad/Technic/airlock.asp

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    196
    Status
    โพส
    312

มาตรฐาน Re: สงสัยเฟืองท้าย ลิมิเต็ดสลิบ ทำงานยังไง...

ตัว 3.2 เฟืองท้ายลิมิเต็ดชัวร์ครับ แต่ 2.5 ก็น่าจะเป็นลิมิเต็ดแต่ไม่ไฮเทคเหมือน 3.2 ครับ

User ID
    5872
    Status
    โพส
    119

มันต่างกันด้วยหรอครับตัว4*4 3.2 กับ 2.5 เต็ดมันไม่เหมือนกันหรอ

แล้วของตั้น2.5 มันเป็นเต็ดกี่เปอเซน ครับ

แล้วในพลัสไม่มีเต็ดใช่ไหมครับ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: สงสัยเฟืองท้าย ลิมิเต็ดสลิบ ทำงานยังไง...

3.2 เหมือนกัน แต่ในโบชัวร์ของไทรทันแบบเก่าจะบอกว่ามีเฉพาะตัว 3.2 ก็เลยสงสัยว่าใน 2.5 จะมีเต็ดมั้ย เลยไปถามที่ TRiTON4x4CLUB (โฉมเก่าก่อนโฉมปัจจุบันนะครับ) ก็บอกว่ามีเต็ดเหมือนกันแต่ไม่ใช้แบบ 3.2 ครับ และมีบอกวิธีดูเต็ดเหมือนกันครับ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เวลาขึ้นแม่แรงให้ล้อหลังลอย ให้หมุนล้อดูกับ ถ้าล้อทั้งสองข้างหมุนสวนทางกัน อันนี้ไม่มีเต็ดครับ ส่วนที่มีเต็ดจะแตกต่างจากนี้ครับ เช่นล้ออีกด้านอาจไม่หมุนเลย หรือหมุนไปทางเดียวกันครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

พลัส ไม่มีเต็ดครับ
    2.5โฟร์ 70:30ครับ
    3.2โฟร์ ข้อมูลไม่ชัดครับแต่เปอร์เซ็นจับมากกว่าตัว2.5ครับ

pord
    ผู้เยี่ยมชม

มันจะแตกต่างกันตรงที่ ตัว3.2สามารถใช้น้ำมันเฟืองท้ายแบบธรรมดาได้ครับ ส่วนตัว2.5ต้องใช้น้ำมันเฟืองท้ายเฉพาะสำหรับลิมิเต็ตสลิปเท่านั้นครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

พลัสไม่เต็ด

ขับสี่เครื่องเล็ก เป็นเต็ด และ เครื่องใหญ่ ก็เต็ดเหมือนกัน

Cool Runner
    ผู้เยี่ยมชม

3.2 เรียกว่าแบบ Hybrid Limited Slip ใช้กลไกเฟืองในการจำกัดการหมุนฟรี เลยใช้น้ำมันเฟืองท้ายธรรมดาได้
    2.5 เป็นแบบใช้แผ่นคลัตช์จำกัดการหมุนฟรี เลยต้องน้ำมันเฟืองท้ายที่เฉพาะตัว

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

2.5 ของผมเขียนที่เฟืองท้ายว่า Hybrid LSD มันหมายถึงอะไรน่ะครับ....กูรูช่วยตอบที...

pord
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    2.5 ของผมเขียนที่เฟืองท้ายว่า Hybrid LSD มันหมายถึงอะไรน่ะครับ....กูรูช่วยตอบที...
    ของท่านเป็น 2.5 limited ใช่ป่าวครับ ถ้าใช่ก็เฟืองท้ายตัวเดียวกันกับ 3200 limited ครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ขุดๆค้นๆ

User ID
    12057
    Status
    โพส
    448

น้าๆ แล้ว 2.5 Plus ใส่เฟืองท้ายของ 3.2 Hybrid Limited Slip ได้ไหมครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

COP ข้อมูลเค้ามาตอบให้ครับ แหะๆ
    Limited Slip Differential (LSD)
    หรือในอีกชื่อที่ไม่ค่อยคุ้นนัก คือ Prostration สำหรับ Limited Slip นั้นจะมีหลักการทำงานต่างจาก Open Type Diff ตรงที่ Open Type นั้นจะพยายามทำให้เกิด Torque เท่าๆกันทั้ง 2 ล้อ แต่หลักการของ LSD คือพยายามทำให้ล้อทั้ง 2 ข้างหมุนเท่ากัน เพื่อแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นของ Open Type

2541DAENG
    ผู้เยี่ยมชม

อธิบายแบบง่ายที่สุดนะครับรายละเอียดบางอย่างอาจตกหล่น

Limited Slip แปลตรงตวคือการจำกัดการลื่นหรือหมุนฟรีของล้อ
    -เมื่อใดที่ล้อหมุนฟรี
    - เมื่อเลี้ยวโค้ง
    - เมื่อล้อใดล้อหนึ่งลอยจากพื้น
    - เมื่อล้อใดล้อหนึ่งอยู่บนพื้นผิวที่ไม่มีแรงยึดเกาะเท่ากับอีกล้อ (เช่น ล้อหนึ่งอยู่บนผิวน้ำแข็งอีกล้ออยู่บนปูน ล้อหนึ่งอยู่ในหล่มอีกล้ออยู่บนพื้นปรกติ ฯลฯ)

อาการนี้จะเกิดกับระบบล้อแบบใด
    - รถที่ ล้อสองข้างอยู่บนแกน(เพลา)เดียวกัน ส่วนใหย่จะเป็นรถที่มีเพลาท้าย รถขับเคลื่อน 4 ล้อ
    - รถที่ขับเคลื่อนล้อหน้าจะเกิดปัญหา นี้ไม๊ ตอบ เกิดครับ ถ้าระบบเพลาไม่มี Limited (รถขับเคลื่อนล้อหน้าแบบเพลาลอย จะเรียกว่า Torsen)

การทำงาน
    -ลองจินตนาการถึงการที่เรากลิ้งท่อนไม้ทรงกระบอกสิครับ มันจะกลิ้งตรงไปข้างหน้าใช่ไม๊ครับ เพราะปลายทั้ง 2 ข้าง มีเส้นรอบวงเท่ากันมันจึงหมุนเท่ากันมันก็เลยกลิ้งตรง
    -ในทางกลับกัน ถ้าลองกลิ้ง ไม้ที่เป้นทรงกรวย มันจะกลิ้งเป็นวงกลม ใช้ไม๊ครับ เพราะเส้นรอบวงของปลายทั้ง 2 มันใหญ่กับเล็ก มันจึงกลิ้งเป็นวงกลมได้ง่ายมาก ส่วนไม้ทรงกระบอกจะหมุนมันให้กลิ้งเป้นวงกลมยากมาก
    -แต่รถที่มีเพลาท้าย มันเหมือน เป็นทรงกระบอกเพราะล้อ 2 ข้างมันขนาดเท่ากัน ถ้าล้อทั้งสองยึดติดอยู่บนเพลาเดียวกัน ลองนึกภาพตอนเลี้ยวสิครับ รถคงเลี้ยวไปได้แต่ ล้อข้างที่อยู่ในโค้งต้องหมุนน้อยกว่าล้อที่อยู่นอกโค้ง(นึกถึงไม้ทรงกระบอก) ดังนั้นล้อที่อยู่ในโค้งมันจำต้องหมุนฟรีเพื่อให้ได้ระยะทางน้อยกว่าล้อที่อยู่นอกโค้งรถถึงจะเลี้ยวไปได้ แต่การที่ล้อหมุนฟรีเอี๊ยดๆอยู่ตลอดเวลาเมื่อเลี้ยวคงไม่มีใครชอบ วิศวเครื่องกลเค้าเลยคิดว่าการที่ล้อหมุนฟรีถ้าเราทำให้หมุนน้อยลงกว่าล้อที่อยู่ด้านนอกผลลัพท์ก็เหมือนกัน รถก็เข้าโค้งได้เรียบร้อย และไม่เกิดเสียงเอี๊ยดๆด้วย
    - แต่จะทัยังไงให้ล้อมันหมุนด้วยรอบไม่เท่ากันได้เมื่อรถทำการเลี้ยวหรือหยุดหมุนได้เมื่อรถเกิดอาการที่ล้อหมุนไม่เท่ากันเหมือนสาเหตุต่างที่ได้กล่าวมาแล้วข้างบนได้

-จึงเกิดการคิดค้นเฟื่องระบบ Limited ขึ้น โดยมันจะทำงานเมื่อล้อข้างใดข้างหนึ่งเกิดอาการหมุนไม่เท่ากันโดยมันจะทดรอบไปยังล้อที่อยู่ตรงข้ามดดยอัตโนมัติ(ระบบกลไก) ผลที่ได้
    1. เมื่อเลี้ยวโค้งล้อข้างในโค้งจะหมุนน้อยลง
    2. เมื่ออยู่บนพื้นผิวไม่เหมือนกัน ล้อที่จะหมุนฟรีจะหยุดหมุนหรือหมุนช้าลงถ้่ายแรงไปล้ออีกฝั่งทำให้รถยังวิ่งต่อไปได้
    3. เมื่อตกหล่ม ล้อที่อยู่ในหล่มจะหยุดหมุนฟรี แต่จะค่อยๆหมุนตะกายขึ้นจากหล่ม

นี่แหละครับเป็นหลักการและสาเหตุที่ต้องมีเฟืองแบบ Limited Slip หรือ Torsen เกิดขึ้นมา

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tommce ดูโพส
    น้าๆ แล้ว 2.5 Plus ใส่เฟืองท้ายของ 3.2 Hybrid Limited Slip ได้ไหมครับ

ถ้ายัดแบบเดิมๆ ไม่ดัดแปลงคงจะไม่ไ้ด้ น่ะครับ มันใหญ่กว่า และ น๊อตก็ 12 ตัว

ใส่ของ 2.5 4WD โอเค ขนาดเท่ากัน น๊อต 10 ตัวเหมือนกันหรือ ใส่ของ ปาเจโร่
    ก็ได้ครับ แต่ เฟื่อง เป็น 8:39 ได้กำลังขึ้นแต่ความเร็วหายนิด

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: สงสัยเฟืองท้าย ลิมิเต็ดสลิบ ทำงานยังไง...

อื๊บๆ ห้องเหงาๆไม่มีอะไรดู คริคริ

ข้อมูลกระทู้