หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

กระทู้: //ใขข้อข้องใจกับ ตำรวจทางหลวง เกี่ยวกับการใช้ความเร็ว//

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    212
    Status
    โพส
    227

มาตรฐาน //ใขข้อข้องใจกับ ตำรวจทางหลวง เกี่ยวกับการใช้ความเร็ว//

จาก pantip น่ะครับ ขออณุญาติ copy มาจากกระทู้ คุณเสือเพิกชุมแพน่ะครับ
    ..
    ..

ผมสงสัยมากครับว่ารถยนต์ และ จยย.ที่ใช้ความเร็วในถนนหลวงว่าจะใช้ความเร็วเท่าใหร่กันแน่ บางสายความเห็นว่าเหยียบ80บ่าง 90บ้าง
    ผมงง แล้วความเร็วเท่าใหร่ที่ตำรวจทางหลวงเริ่มจับความเร็วที่ผิดกฎหมาย ในกรณีที่ผมขับแช่ขาวตลอดทั้งๆที่ผิวการจราจร(ถนน4ช่องจราจร)
    ด้านซ้ายเป็น ผิวถนนเป็นคลื่น อาจทำให้ช่วงล่างรถพังและสิ้นเปลืองน้ำมัน ผมจะมีความผิดมั้ยครับ

จากคุณ : เสือเพิก ชุมแพ
    ..
    ..
    สวัสดีครับคุณ เสือเพิก ชุมแพ จากทีมงานตำรวจทางหลวงครับ
    สำหรับ คำถามที่ถามเข้ามานั้นขอตอบเลยนะครับ ความเร็วที่กฎหมายกำหนดให้รถยนต์ส่วนบุคคลวิ่งได้นั้นคือ 80 กม.ต่อชั่วโมงในเขตเทศบาล
    และ 90 กม.ต่อชั่วโมงบนถนนหลวงครับ แต่เจ้าหน้าที่ตำรวจทางหลวงจะเริ่มกวดขันในความเร็วตั้งแต่ 120 กม.ต่อชั่วโมงขึ้นไปครับ แต่
    ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับสภาพถนนและการจราจรบนเส้นทางนั้นๆเช่นกัน

ส่วน กรณีการขับรถแช่ขวานั้น โดยหลักทั่วไปแล้ว รถทุกคันจะต้องเดินรถในช่องทางซ้ายสุดหรือช่องทางที่ถัดมาจากช่องทางเดินรถ ประจำทาง
    (ถ้ามีป้ายบอกไว้)ไม่ว่าถนนนั้นจะมีสองช่องทางหรือมากกว่านั้นก็ใช้ ข้อกำหนดเดียวกันนี้ครับ เช่น ถ้าถนนเส้นนั้นมีช่องทางเดินรถสามช่องทาง
    ช่องทางซ้ายสุดก็จะเป็นช่องทางสำหรับรถประจำทาง รถโดยสาร หรือรถบรรทุก ท่านก็ต้องขับในช่องทางที่สองครับ และเมื่อต้องการจะแซงคันหน้า
    ก็ให้แซงในช่องทางที่สามด้านขวา เมื่อพ้นจากการแซงแล้ว ก็จะต้องเข้ามาเดินรถในช่องทางที่สองเช่นเดิม

อีกกรณีนึงสำหรับ ความผิดที่เรียกว่าวิ่งแช่ขวาก็คือ ความผิดที่เป็นการขับขี่รถกีดขวางทางจราจรของรถคันอื่น ยกตัวอย่างเช่น ถ้าถนนเส้นนั้นมี
    สามหรือสี่ช่องทางจราจร และท่านได้ใช้ช่องทางด้านขวาสุด และเมื่อมีรถที่วิ่งตามหลังมาด้วยความเร็วที่มากกว่า กระพริบไฟหน้า หรือ
    ส่งสัญญาณแตรเพื่อขอให้ท่านหลบไปในช่องทางซ้าย และ ท่านไม่หลบให้ ก็จะเรียกว่าการขับขี่กีดขวางการจราจรครับ

บางเส้นทางที่ถนนมีความ ชำรุดนั้น ถ้าท่านมาใช้ช่องทางด้านขวาสุดแล้ว เมื่อใดที่ถนนพอจะวิ่งได้ก็ต้องกลับไปใช้ช่องทางนั้นทันทีครับ
    หรือถ้าเป็นไปได้ก็ลดความเร็วลงซักนิดจะดีกว่าครับ

จากคุณ : radar_gamo

User ID
    212
    Status
    โพส
    227

มาตรฐาน Re: //ใขข้อข้องใจกับ ตำรวจทางหลวง เกี่ยวกับการใช้ความเร็ว//

ความคิดเห็นที่ 1

ความเร็วที่กฎหมายกำหนดให้รถยนต์ส่วนบุคคลวิ่งได้นั้นคือ 80 กม.ต่อชั่วโมงในเขตเทศบาลและ 90 กม.ต่อชั่วโมงบนถนนหลวงครับ
    แต่เจ้าหน้าที่ตำรวจทางหลวงจะเริ่มกวดขันในความเร็วตั้งแต่ 120 กม.ต่อชั่วโมงขึ้นไปครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับสภาพถนนและการจราจรบนเส้นทางนั้นๆเช่นกัน
    ........................................................................................................................
    ขอถาม
    ...
    ถ้าผมขับมา 100-110 แล้วโดนเรียกถ้าเขาแจ้งข้อหาขับรถเร็วเกินกฏหมายกำหนด ในที่นี้คุณ rader_germo แจ้งไว้ว่าเริ่มกวดขันตั้งแต่ 120 ขึ้นไป
    ควรให้คำตอบกับเจ้าหน้าที่อย่างไรครับถึงจะพออลุ่มอล่วยกันได้ครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    อีก กรณีนึงสำหรับ ความผิดที่เรียกว่าวิ่งแช่ขวาก็คือ ความผิดที่เป็นการขับขี่รถกีดขวางทางจราจรของรถคันอื่น ยกตัวอย่างเช่น ถ้าถนนเส้นนั้นมี
    สามหรือสี่ช่องทางจราจร และท่านได้ใช้ช่องทางด้านขวาสุด และเมื่อมีรถที่วิ่งตามหลังมาด้วยความเร็วที่มากกว่า กระพริบไฟหน้า หรือ
    ส่งสัญญาณแตรเพื่อขอให้ท่านหลบไปในช่องทางซ้าย และ ท่านไม่หลบให้ ก็จะเรียกว่าการขับขี่กีดขวางการจราจรครับ

บางเส้นทางที่ถนนมีความ ชำรุดนั้น ถ้าท่านมาใช้ช่องทางด้านขวาสุดแล้ว เมื่อใดที่ถนนพอจะวิ่งได้ก็ต้องกลับไปใช้ช่องทางนั้นทันทีครับ
    หรือถ้าเป็นไปได้ก็ลดความเร็วลงซักนิดจะดีกว่าครับ
    ..............................................................................................................................

ขอถามอีกข้อ
    ..
    กรณีความผิดที่เรียกว่าวิ่งแช่ขวา
    ..
    ถ้าใช้ช่องทางขวา ไม่กีดขวางการจราจร คือความเร็วถูกต้องตามกฏหมายกำหนด มีรถไวกว่าหลบให้ วิ่งซ้ายทันทีที่ถนนพอวิ่งได้
    (ถนนช่วงบ้านไผ่-โคราช ถนนห่วยแตก ใด้ใจจริงๆ) แต่เมื่อดวงไม่ดี ดันมาแซงตรงเขาตั้งด่าน แล้วโดนเรียก
    ..
    เมื่อโดนเรียกแจ้งข้อหาวิ่งขวา ควรให้ตอบกับเจ้าหน้าที่อย่างไรครับถึงจะพออลุ่มอล่วยกันได้ครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ปล. ช่วงโคราช-ขอนแก่น มีด่านเยอะมาก ขับไปลุ้นไป เมื่อไหร่จะโดน
    ..
    ทั้งขาไปขากลับ นับได้ 4-5 ด่านได้

จากคุณ : skd19
    ..
    ..
    ..
    ..
    ตอบคุณ skd19 ครับ

ข้อแรก เรื่องนี้โอกาสเป็นไปได้น้อยมากครับ ด้วยการขับขี่ที่ความเร็วแค่ 100-110 กม.ต่อชั่วโมงแล้วจะโดนเรียกเพื่อแจ้งข้อหาขับเร็วเกินกฎหมายกำหนด
    เพราะเป็นความเร็วที่ตำรวจทางหลวงจะแนะนำให้ใช้ในการเดินทางอยู่แล้วครับ เป็นความเร็วที่ไม่เร็วเกินไปหรือช้าเกินไป

สำหรับคำถามข้อที่สอง นั้น ถ้าคุณขับด้วยความเร้วที่ไม่สูง เข้าซ้ายทันทีที่สามารถวิ่งได้ และเลี่ยงรถที่มาเร็วกว่าเพื่อให้แซงไป ก็เป็นวิธีที่ถูกต้องครับ
    โดยเฉพาะวิ่งซ้ายทันที ที่ถนนวิ่งได้ แต่ถ้าโดนเจ้าหน้าที่เรียก วิธีที่จะขอแนะนำก็คือ

สนทนากับเจ้าหน้าที่โดยทิ้งอคติเดิมๆไว้ก่อน ครับ อย่าเพิ่งตั้งแง่กับเจ้าหน้าที่ ฟังเหตุผมที่เรียกรถของเราจากเจ้าหน้าที่ และ
    อธิบายเหตุผลของเราให้กับเจ้าหน้าที่ฟัง หลายๆครั้ง เพียงแค่ผู้ขับขี่อธิบายให้เจ้าหน้าที่ฟังโดยไม่มีอคติ
    เจ้าหน้าที่ก็จะแค่ตักเตือนในการใช้เส้นทางหรือความเร็วก็ปล่อยไปครับ

ทีมงานเชื่อว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจทางหลวง พูดได้สุภาพ และอ่อนน้อมมากกว่า ตำรวจหน่วยอื่นๆแน่นอนครับ

ป. ล.บนถนนหลวงในแถบภาคอีสาน โดยเฉพาะ ภาคอีสานตอนล่าง มักจะมีเจ้าหน้าที่ตำรวจภูธรขึ้นมาตั้งด่านมากมายครับ
    ทั้งด่านความเร็วหรือด่านตรวจค้นความผิดทางอาญา ทำให้บ่อยครั้ง ผู้ใช้ถนนบางท่านก็คิดว่าเป็นตำรวจทางหลวง และร้องเรียนเข้ามา

ขอขอบคุณ คุณskd19 ที่หลังไมค์มาบอกอีกครั้งเรื่องข้อสงสัยครับ

จากคุณ : radar_gamo

User ID
    212
    Status
    โพส
    227

มาตรฐาน Re: //ใขข้อข้องใจกับ ตำรวจทางหลวง เกี่ยวกับการใช้ความเร็ว//

อันนี้ตัดมาเฉพาะเนื้อหาที่เกี่ยวข้องน่ะครับ
    ..
    ไปดู ver. เต็มได้ที่
    ..
    http://www.pantip.com/cafe/ratchada/...899009.html#15
    ..

User ID
    212
    Status
    โพส
    227

สรุปใจความได้คร่าวๆคือ
    ..
    เมือใช้ทางหลวงสายหลักความเร็วที่เหมาะสมคือ 100-110 km/h
    ..
    เพราะเริ่มตรวจจับตั้งแต่ 120 km/h ขึ้นไป
    ..
    จึงจะมีโอกาสโดน .... น้อย ถึงโดนเรียกก็พอมีเหตุผลที่จะคุยกับเจ้าหน้าที่ได้
    ..
    เพราะ ตำรวจทางหลวงแนะนำมาเอง
    ..

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ผมขับทางไกลไม่บ่อยนะครับ
    ในเขตเทศบาล ไม่เกิน 80
    นอกเขตเทศบาลไม่เกิน 90

สองช่องทาง วิ่งชิดซ้าย ขวาได้
    สามช่องทาง วิ่งช่องกลาง

ขับชิดขวาได้ แต่ไม่มีกฎหมายรองรับ แต่บอกว่าห้ามกีดขวางการจราจร
    มันรถไวกว่าก็หลบให้ โดยชิดซ้าย แต่ที่ขับแซงซ้าย ไม่กระพริบขอทางเนี่ย น่าจะจับด้วย

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ตามนั้นครับ ถ้าไม่รีบเพื่อความปลอดภัยและไม่เสียเวลาเพิ่มขึ้นครับ ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

User ID
    212
    Status
    โพส
    227

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ผมขับทางไกลไม่บ่อยนะครับ

สองช่องทาง วิ่งชิดซ้าย ขวาได้
    สามช่องทาง วิ่งช่องกลาง

ขับชิดขวาได้ แต่ไม่มีกฎหมายรองรับ แต่บอกว่าห้ามกีดขวางการจราจร
    มันรถไวกว่าก็หลบให้ โดยชิดซ้าย แต่ที่ขับแซงซ้าย ไม่กระพริบขอทางเนี่ย น่าจะจับด้วย
    อันนี้เป็นกฎหมายก็เข้าใจอยู่ครับพี่
    ..
    แต่กลับบ้านทีเกือบ 500km ให้วิ่ง 90ตลอด คงไม่ไหวครับ
    ..
    เอาพอท้วมๆก็แล้วกัน
    ..

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ goksr ดูโพส
    อันนี้เป็นกฎหมายก็เข้าใจอยู่ครับพี่
    ..
    แต่กลับบ้านทีเกือบ 500km ให้วิ่ง 90ตลอด คงไม่ไหวครับ
    ..
    เอาพอท้วมๆก็แล้วกัน
    ..
    เห็นด้วยครับ สำหรับผมทางไกล 120 กม. ประจำ เขาไม่จับหรอกครับ
    ถ้าไม่ใช่ตำรวจบ้านนอก 55

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

ผมขับข้ามเขาใหญ่วิ่งประมาณ 120 โดนจับ แต่ขอลองถามดุลพินิจของตำรวจหน่อย ว่ามาตรฐานเป็นไง
    (โดนแทบทุกครั้งที่เอาปิคอัพไป แต่ถ้ารถเก๋งวิ่งเร็วเท่าไหร่ก็ไม่เห็นเรียก มันก็แปลกดีเหมือนกันครับ)

พี่ตำรวจ "สวัสดีครับ"
    ผมเลยถามว่า "มีอะไรครับคุณตำรวจ"
    พี่ตำรวจ "คุณขับรถเกินกำหนดนะครับ"
    ผมตอบว่า " ไม่ใช่มั้งครับผมขับตามสิบล้อมานิครับ" (ขับเกินจริงครับ แต่ขอลองหน่อย มันเป็นด่านมั่วนะครับ)
    พี่ตำรวจ "เค้ายิงมาตั้ง 2 โล โน้น" (จริงๆ ไม่ได้ยิงหรอกครับเค้ามั่ว)
    ผมตอบว่า "พี่ตำรวจ ผมขับมาแค่ 100 เดียวเองครับ" (จริงๆ วิ่งมา 120)
    ตำรวจตอบมาว่า "วิ่งแค่ 80 90 ผมก็จับได้ ถ้าผมจะจับ" (รู้แหละหาค่าเหล้าเลยสมทบทุนไป 50)
    ผมเลยตอบไปว่า "อ๋อครับ ควักตั้งจ่ายไป 50 บาท"
    ตำรวจ "เชิญคร๊าบบบ"

Cool Runner
    ผู้เยี่ยมชม

-----------------------------
    ------------------------------
    บางทีเจอแบบด่านลอยของภูธร เรียกเอาดื้อๆเลยก็มี
    พ่อรถเก๋งวิ่งอยู่ซ้ายไม่ขวางใครบนถนนหลวงนอกเมืองความเร็วไม่เกิน 90 ด้วย
    เรียกจอดบอกจับที่ 80 ดูเขาทำละกัน
    ถ้าคนที่เจอเป็นผมๆไม่ยอมแน่นอน จะขอดูรูปแล้วก็ขอใบสั่งเลย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ่านแล้วตาลาย เอาเป็นว่า

1.ถ้าถนนโล่งมากๆ ขับเกิน 90 ก็โดนจับครับ

2.ถ้าอยู่ในช่วงแซง หรือรถมาก ขับได้ 110

3.รถป้ายดำ(สี่ประตู) วิ่งได้เร็วไม่เกิน 110 ขับปกติ 90

4.รถป้ายเขียว (กระบะ) วิ่งได้ 110 เหมือนกัน ขับปกติ 80

ผมไม่ค่อยโดนเรื่องความเร็ว เพราะขับรถช้ามาก

ส่วนน้าผมเคยโดนจับที่ 90 ครับ เพราะขับกระบะแคป

สูตรง่ายๆ ถนนโล่งมากๆ อย่าไปซัด เวลาแซง อย่าให้เกิน 120

ผมใช้สูตรนี้ ไม่เคยโดนเลย แม้แต่ครั้งเดียว

แต่ถ้ารถมาก หรือฝนตก ผมก็ขับเท่าเดิม แต่ดูเหมือนจะเร็วขึ้นมามาก

แค่นั้นเองครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ใช่ครับน้านุ๊ก ผมไม่ได้อ่านนะ ลายตา

ถนนในเขต อบต เทศบาล เมือง ไม่เกิน 80

ทางหลวงทั้งหลาย 90

ทางด่วน 120 ครับผม

sith
    ผู้เยี่ยมชม

น้า กฏหมายฉบับที่ใช้อยู่มันปี 2524 นะครับ รถสมัยนั้นวิ่งได้ 100 ก็บุญแล้ว

ถ้าจะให้วิ่ง90 ตลอดสาย ระยะทาง 100 กิโลอัพ คาดว่าจะไม่ไหวนะครับ ถ้าจะเน้นแบบนั้นทั้งประเทศผมว่ารถทัวร์ที่นั่งยังไปถึงจุดหมายเร็วกว่าเลย

ความจริงกฏหมายน่าจะแก้ไขบ้าง เอาให้ทันยุคทันสมัย นิดนึง

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

ด่านเถื่อนผมฝ่าเอาอ่ะครับ มาทำลับๆล่อๆ ใส่หมวกใส่แว่นดำ มายืนขวางถนนไอ้เราก็นึกว่าโจร ไม่ชะลอแถมบีบแตรไล่อีก พอพ้นมาหันไปดูกระจกอ้าว ตำรวจนี่หน่า แต่ทำไมทำตัวยังกะโจร !?

User ID
    2584
    Status
    โพส
    385

เหมือนกันเลย ตร.ทางหลวงโดดขวางรถผมอ่ะครับ ผมแซงรถพ่วง เขากระโดดมาจากไหนไม่รู้ ผมเกือบโดนรถพ่วงบี้ท้าย เซงเลย แถมเกือบโดนข้อหาฆ่าเจ้าพนักงานในขณะปฏิบัติหน้าที่อีก ไม่รู้จะตะกล่ะตะกลามรีบจับไปใยก็เห็นๆอยู่ว่าแซงรถพ่วง
    แต่ดีที่ขับไทรทัน เบรคมั่นใจไม่ร่อน

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

ช่วงใกล้ๆสิ้นเดือน ต้องระวังมากเป็นพิเศษ นะคร๊าบบบ

User ID
    152
    Status
    โพส
    48

ไม่ได้แย้งนะครับ จริงๆแล้วผมเองขับ 120 ตลอดทางไปต่างจังหวัด ไม่เคยโดนจับเรื่องความเร็ว แต่คันที่แซงผมไป เคยเห็นโดนเหมือนกันครับ เคยคุยกับคุณตำรวจทางหลวงอยู่เหมือนกัน เค้าบอกว่ากฏหมายมันเก่า เลยอะลุ้มอล่วยให้ แต่ที่จับจริงๆมักจะเกิน 120 ทั้งนั้น (เผื่อให้ดีนะครับ ใครไมล์แข็ง หน้าปัด 120 แต่ความจริงอาจจะเกินนะ) แต่ที่จะโดนส่วนใหญ่คือแช่ขวานี่แหละครับ ไปทางสายใต้โดนบ่อย (โดนแถวประจวบอ่ะ ประจำเลย) ก็พี่แกเล่นมายืนเลยแถวๆที่ถนนซ้ายพังมาซัก กิโล - 2 กิโล เราก็วิ่งขวาเพลิน ลืมเข้าซ้ายก็โดนเลยครับ จะอ้างถนนพังก็เถียงไม่ออก เพราะมันดันเลยจุดที่ถนนพังมาแล้ว (ถ้าคุณพี่ยืนเลยไปไกลกว่านี้ ผมว่าผมคงไม่โดนหรอก)

poj-dam
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีครับ
    สมาชิกใหม่ครับมีข้อสงสัยอยากเรียนถามครับ
    1 ด่านเถื่อนสังเกตอย่างไร มีวิธีปฎิบัติอย่างไรเมื่อเจอ
    2 จับผมวิ่งช่องขวา 140-150 เบนซ์ติ๊กไฟผมหลบให้
    ผมโดนเรียก เบนซ์ไม่โดน (เร็วกว่าผมเยอะ) แต่ผมยอมรับ ผิดนะครับที่เร็ว แต่ทำไม (คิดแล้วเซ็ง แต่ก็คาใจ)
    ขอบคุณครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

ผมโดนปรับที่ 108 กม/ชม ครับ ไม่ถึง 120 ซะหน่อย ก็ยังโดน
    จัดไปซะ 200 บาทขาดตัว

User ID
    6628
    Status
    โพส
    241

ขับเท่าไรก้อโดน...ถ้า เขา อยาใช้ตังค์

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้