สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 4 จากทั้งหมด 4

กระทู้: ขอคำแนะนำครับเรื่อง"มดทำรังในรถ"แก้ปัญหายังไงดีครั บ?

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    446
    Status
    โพส
    145

Thumbs up ขอคำแนะนำครับเรื่อง"มดทำรังในรถ"แก้ปัญหายังไงดีครั บ?

คือผมมาสังเกตุในรถกับบริเวณรอบตัวรถ ใน 3-4 วันนี้ สังเกตุมีมดดำ
    ไต่เดินตามรถ กับ ในบริเวณ ภายในรถ อะครับ ตอนแรกเข้าใจว่า อืม มดมันไต่ กัน ไม่เท่าไหร่ แต่มา เมื่อวาน เปิดท้ายกระบะรถ โอ้แม่เจ้า มดดำครับ เดินขบวนกันเป็นแถว เข้าไปตรงช่วงสายไฟตรงข้อต่อกับท้ายกระบะที่อยู่มุมด ้านซ้ายอะครับ งงเลย วันนี้ เลยสังเกตุทั้งนอกรถในรถ อีกที อย่างละเอียด มีรถ ไต่ ในห้องโดยสาร พอประมาณ เลยอะ มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ เพราะจอดอยู่นอกบ้านส่วนใหญ่ รอบ ๆ บริเวณบ้านเป็น ป่าหญ้า อะครับ
    และอีกอย่าง ในรถผมจะไม่มีเศษอาหารใด ๆ ทั้งสิ้นถ้าในรถมีเศษอาหารเยอะจะไม่ แปลกใจเลยครับ ที่มดดำมาขึ้นรถ เพราะที่บ้านผม จะทำเป็นธรรมเนียมเลยครับ ประมาณ ไม่กินของ หรือ ขนม ในรถเลย ยัง งง ว่า ทำไหม ต้อง ทำทำรังในรถเรา อะเนี้ย
    รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

nano
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ขอคำแนะนำครับเรื่อง"มดทำรังในรถ"แก้ปัญหายังไงดีครั บ?

เหมือนกันครับควรจะนำสเปรย์ฉีดมดมาฉีดและอบไว้และใช้ลูกเหม็นมาใส่ในห้องเครื่องกันได้ทั้งหนูและแมลงกับมดครับ

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

มาตรฐาน Re: ขอคำแนะนำครับเรื่อง"มดทำรังในรถ"แก้ปัญหายังไงดีครั บ?

ช่วงนี้ฝนตกบ่อยกะมัง มดเลยหาที่อยู่ใหม่ ส่วนจะหาทางแก้ไขอย่างไร ขอปูเสื่อรอท่านผู้รู้ มาให้ความกระจ่าง คร๊าบบบ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    839
    Status
    โพส
    47

ลองซื้อเหยื่อล่อมด ยี่ห้อ "อาท" กล่องสีเขียว มีขายในโลตัส มดมันจะมาเก็บไปกินตายทั้งรัง ผมใช้มาแล้ว วางใต้เบาะรถคืนเดียวเกลี้ยงครับ

ข้อมูลกระทู้