สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

tuntan
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ช่วยด้วยครับ 40000 กว่าโล เริ่มมีอาการวูบแล้วครับ

ช่วยด้วยครับพี่น้อง 40000 กว่าโล เริ่มมีอาการวูบแล้วครับพี่น้อง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    245
    Status
    โพส
    906

มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยครับ 40000 กว่าโล เริ่มมีอาการวูบแล้วครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tuntan ดูโพส
    ช่วยด้วยครับพี่น้อง 40000 กว่าโล เริ่มมีอาการวูบแล้วครับพี่น้อง
    ผมไปเคลมที่ศุยน์มาแล้วครับอาการวูบหายเลยครับเปลี่ยนSCVวาล์วตัวใหม่โชคดีที่รถยังไม่หมดประกันรถแรงขึ้นเหมื่อนต้อนที่ออกรถใหม่ๆของผมเป็นตอน50000โล

it45123
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยครับ 40000 กว่าโล เริ่มมีอาการวูบแล้วครับ

ยังไม่วูบเปลี่ยนได้ไหมครับ 45000 โลแล้ว

linkanime
    ผู้เยี่ยมชม

ของผม วูบจนดับไปเลย ถึงได้เปลี่ยนตอน 48000 โล

User ID
    4344
    Status
    โพส
    266

ผมวูบตั้งแต่ 17000 แระครับ เคลม Scv เรียบร้อย

wan_ip37
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wan_ip37
    เปลี่ยนครั้งแรก 40,000 km
    เปลี่ยนครั้งที่สอง 80,000 km
    ครั้งต่อไปต้องรอดูว่า 120,000 km จะเป็นอีกหรือป่าว ต้อรอดู

ครั้งที่ 4 ก็เกิดขึ้นละ 108000 km เมื่อ 15 June 09 จ่ายตังเองด้วย ตัวละ 1400 บาท ไม่รวมค่าแรง พึ่งจะเข้าศูนย์ เช็คแสนโล เอาออกมาขับได้พันกวาโล เกิดอาการเดิมเลย เข้าไปศูนย์ เป็นที่เดิมครับพี่น้อง SCV Valve ศูนย์ไม่รับผิดชอบบอกต้องเสียตังเอง ผมเลยโคตร เซ็งงงงงง ๆๆๆๆๆๆๆ มาก ๆๆๆๆๆๆๆๆ พอเปลี่ยนเสร็จถามช่างทางศูนย์ว่าจะมีวิธีป้องกันมั้ ย ช่างบอกว่า ไม่มี ผมเลยโคตรเซ็งยกกำลังสิบเลย เรื่องน้ำมันไม่เคยเติม B5 เลย
    ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าทางศูนย์ใหญ่จะแก้ไขได้สักที ถ้าเป็นแบบนี้คงต้องเปลี่ยนยี่ห้อใหม่แน่นอน ชัวว์

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ผมคงโชคดี ยังไม่เคยวูบจาก SCV ทั้งที่ตอนนี้ได้ 70000 กว่ากิโลแล้ว แถมเติม บี๕ มา 30,000 กว่าโล

พยายามโวยให้ได้ เพราะน้ำมันไม่ผิด Part เขาต่างหากไม่ดี

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wan_ip37 ดูโพส
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wan_ip37
    เปลี่ยนครั้งแรก 40,000 km
    เปลี่ยนครั้งที่สอง 80,000 km
    ครั้งต่อไปต้องรอดูว่า 120,000 km จะเป็นอีกหรือป่าว ต้อรอดู

ครั้งที่ 4 ก็เกิดขึ้นละ 108000 km เมื่อ 15 June 09 จ่ายตังเองด้วย ตัวละ 1400 บาท ไม่รวมค่าแรง พึ่งจะเข้าศูนย์ เช็คแสนโล เอาออกมาขับได้พันกวาโล เกิดอาการเดิมเลย เข้าไปศูนย์ เป็นที่เดิมครับพี่น้อง SCV Valve ศูนย์ไม่รับผิดชอบบอกต้องเสียตังเอง ผมเลยโคตร เซ็งงงงงง ๆๆๆๆๆๆๆ มาก ๆๆๆๆๆๆๆๆ พอเปลี่ยนเสร็จถามช่างทางศูนย์ว่าจะมีวิธีป้องกันมั้ ย ช่างบอกว่า ไม่มี ผมเลยโคตรเซ็งยกกำลังสิบเลย เรื่องน้ำมันไม่เคยเติม B5 เลย
    ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าทางศูนย์ใหญ่จะแก้ไขได้สักที ถ้าเป็นแบบนี้คงต้องเปลี่ยนยี่ห้อใหม่แน่นอน ชัวว์
    อิอิอิ ยี่ห้อ อื่น ก็ เป็น ครับท่าน ไม่เกี่ยว กับ B5

wan_ip37
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sanya ดูโพส
    อิอิอิ ยี่ห้อ อื่น ก็ เป็น ครับท่าน ไม่เกี่ยว กับ B5
    ยี้ห้ออื่น ๆ ก็เป็นหรือคับ เซ็งเลย

GreatM
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้มา 86000 โล แล้ว เลิกเข้าศูนย์ตั้งแต่ 25000 โล ใช้แต่ v-power และเป็นคนขับรถเร็ว ไม่เคยมีปัญหาวูบหรืออะไรเลยครับ จะมีแต่ก็แค่ ครัชดัง เบรคดัง นอกนั้น ก็ ปกติ นะ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wan_ip37 ดูโพส
    ยี้ห้ออื่น ๆ ก็เป็นหรือคับ เซ็งเลย
    น่าจะยกเว้น Ford & Mazda ครับ เห็นว่าใช้ SCV คนละยี่ห้อ

wan_ip37
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ GreatM ดูโพส
    ผมใช้มา 86000 โล แล้ว เลิกเข้าศูนย์ตั้งแต่ 25000 โล ใช้แต่ v-power และเป็นคนขับรถเร็ว ไม่เคยมีปัญหาวูบหรืออะไรเลยครับ จะมีแต่ก็แค่ ครัชดัง เบรคดัง นอกนั้น ก็ ปกติ นะ
    ท่านเข้าเช็คที่ไหนคับเมื่อครบกำหนด อู่นอกมีคอมพิวเตอร์เซ็ตเครื่องด้วยป่าวคับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ผมอาการหนักตอน 90000 KM ครับวูบแล้วรูปเครื่องโชว์เครมไปวันที่ 16 มิถุนา ก่อนหมดประกัน 2 วัน ดังนั้นอยากแนะนำเพื่อนๆหากเกิดอาการวูบเพื่อไปคุยกับศูนย์ง่ายๆแนะนำหาเส้นทางที่ปลอดภัยหรือหลบเข้าข้างทางแล้วเหยียบคันเร่งแรงทั้งๆที่มันวูบนั่นแหละจากนั้นไฟรูปเครื่องจะแสดงขึ้นมาคราวนี้ ECU ก็จะบันทึก error code เท่านั้นแหละเวลาเข้าศูนย์ต่อคอมตรวจสอบเจอ error code ทันทีว่า scv มีปัญหาถ้ามีประกันเขาก็จะเปลี่ยนให้ทันที
    สัญญาณบอกเหตุถ้าสังเกตุรถเราในรอบเดินเบาโดยต้องปิดแอร์รอบเครื่องจะสวิงขึ้นลงเล็กน้อยฟังแล้วเหมือนเครื่องเดินไม่เรียบถ้าเป็นอาการนี้ลองเอารถเข้าไปตรวจสอบโดยคอมที่ศูนย์บริการแล้วให้ช่างดูกราฟแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิงถ้ามันสวิงขึ้นลงนั้นแหละครับอากการ scv เริ่มเสียแต่ทางศูนย์จะเปลี่ยนให้เราหรือไม่ขึ้นอยู่วินิจฉัยของช่างหากเราบอกข้อมูลเขาว่ามันวูบๆวาบตลอดเขาอาจเปลี่ยนให้เลยโดยไม่ต้องรอไฟเครื่องโชว์ ลองตรวจสอบรถเพื่อนๆดูครับขอให้ปลอดภัยในการขับขี่ทุกคน

User ID
    7388
    Status
    โพส
    151

รถผมก้อเคยวูบครับ รุ่นปี2007 เกิดวูบตอนประมาณ 65,000 กม.
    เกือบเอาชีวิตไม่รอดเหมือนกัน ตอนนี้วิ่งมาเกือบ 86,000 กม.
    แล้ว ยังไม่มีอาการ valve lock ซ้ำสอง เลยยังไม่คิดจะเปลี่ยน
    เพราะจากที่อ่านหลายๆกระทู้ในเว็ป เกี่ยวกับ SCV รุ่นใหม่เบอร์ 0360 แล้ว
    SCV รุ่นใหม่น่าจะเกิดปัญหา Valve lock ได้ง่ายกว่ารุ่นเก่า
    อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าคับ

ข้อมูลกระทู้