สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

กระทู้: ใครมี ลูกเด็กเล็ก เข้ามาตอบหน่อยครับ.....เรื่องเข็ดขัดนิรภัย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2847
    Status
    โพส
    162

มาตรฐาน ใครมี ลูกเด็กเล็ก เข้ามาตอบหน่อยครับ.....เรื่องเข็ดขัดนิรภัย

อยากจะปรึกษาน้าๆ สมาชิกใครมีลูกเล็ก ๆ บ้าง เวลาเอาลูกนั่งรถ ไปด้วย

ทำยังไงครับ(นั่งหน้า) ลูกผม3ขวบ

เวลาลูกผมขึ้นรถ จะนั่งตักแฟน แล้วให้ลูกนั่งตัก จริงๆ มันไม่ถูกต้อง แต่ไม่รุ้จะทำไงดีครับ ใครมีแนวทางบ้างครับ แฟนจะไปด้วยตลอด ไม่รุ้จะให้นั่งยังไง

นั่งCAb ก็มีค่าเท่ากัน ไม่มีเข็ดขัดนิรภัย ด้วย

ส่วนตัวผมขับรถเร็ว ใครมีวิธีดีๆ มาแชร์ หน่อยครับ

User ID
    2237
    Status
    โพส
    139

มาตรฐาน Re: ใครมี ลูกเด็กเล็ก เข้ามาตอบหน่อยครับ.....เรื่องเข็ดขัดนิรภัย

เฃ่นกันครับลูกผม 3 ขวบต้องไปส่งที่ รร.ทุกวันไม่ยอมคาดเข็มขัด ก็เลยขับรถให้ช้าลงครับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

มาตรฐาน Re: ใครมี ลูกเด็กเล็ก เข้ามาตอบหน่อยครับ.....เรื่องเข็ดขัดนิรภัย

ต้องระวังเลยนะครับ ตัวอย่างที่เห็นชัดๆ ก็คือกรณี ปาหินที่สุพรรณบุรี เด็กที่อายุ 4 ขวบนั่งตักแม่ด้านหน้าคู่คนขับ ตอนนี้ยังสาหัสอยู่ เพราะเด็กรับแรงกระแทกเต็มๆ อัดกับคอนโซล ทางที่ดีต้องให้เด็กนั่งหลังแค็ปดีกว่า ติดตั้งที่นั่งเด็กชนิดนั่งหันไปทางหน้ารถ (forward-facing child seat) สำหรับเด็กอายุ 1-5 ปี และที่นั่งเสริมยังไงก็คิดว่าปลอดภัยกว่านะผมว่า

ขอแนะนำและ ข้อควรปฏิบัติขณะมีเด็กโดยสารในรถยนต์ ดังนี้
    1. อย่าให้เด็กนั่งตักในเบาะหน้าซึ่งเป็นจุดอันตรายที่สุดในรถ เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุรถชนเด็กจะกระแทกกับด้านหน้ารถ
    2. เด็กอายุน้อยกว่า 5 ปี ให้นั่งด้านหลังโดยใช้ที่นั่งนิรภัยสำหรับเด็ก
    3. เด็กอายุ 5-10 ปี ใช้ที่นั่งเสริมเพื่อยกตัวให้อยู่ในระดับที่เหมาะ กับเข็มขัดนิรภัย
    4. เด็กที่อายุไม่เกิน 10 ปี ให้นั่งเบาะหลังเสมอเพื่อลดความเสี่ยงต่อการเกิดอันตราย
    5. เด็กอายุมากกว่า 10 ปี ใช้เข็มขัดนิรภัยปกติได้และให้คาดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้ง
    6. การทำงานของถุงลมนิรภัยในที่นั่งหน้าด้านข้างคนขับ อาจทำให้เกิดอันตรายแก่เด็กจึงไม่ควรให้เด็กนั่งในตำแหน่งนั้น
    โดยมีรายงานของประเทศสหรัฐอเมริกา ระบุถึงการบาดเจ็บและเสียชีวิตของเด็กอายุต่ำกว่า 11 ปี
    จำนวนมากที่เกิดจาก ถุงลมนิรภัย และ เด็กที่นั่งด้านหน้ารถยนต์มีความเสี่ยงต่อการได้รับบาดเจ็บจากอุบัติเหตุเป็น 5 เท่าของเด็กที่นั่งด้านหลังถึง แม้จะใช้ที่ นั่งนิรภัย สำหรับเด็กนั่งหน้าด้านข้างคนขับก็ยังมีอันตรายสูง ฉะนั้น เบาะหลังจึงเป็นตำแหน่งที่ปลอดภัยที่สุดสำหรับเด็ก
    ที่มา : เอกสารเผยแพรความรู เรื่อง คุณหนูปลอดภัยในยานยนต์

uniq
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rookies11 ดูโพส
    อยากจะปรึกษาน้าๆ สมาชิกใครมีลูกเล็ก ๆ บ้าง เวลาเอาลูกนั่งรถ ไปด้วย

ทำยังไงครับ(นั่งหน้า) ลูกผม3ขวบ

เวลาลูกผมขึ้นรถ จะนั่งตักแฟน แล้วให้ลูกนั่งตัก จริงๆ มันไม่ถูกต้อง แต่ไม่รุ้จะทำไงดีครับ ใครมีแนวทางบ้างครับ แฟนจะไปด้วยตลอด ไม่รุ้จะให้นั่งยังไง

นั่งCAb ก็มีค่าเท่ากัน ไม่มีเข็ดขัดนิรภัย ด้วย

ส่วนตัวผมขับรถเร็ว ใครมีวิธีดีๆ มาแชร์ หน่อยครับ
    ผมก็ชอบขับเร็ว แต่พอมีลูกแล้ว ช้าลงมากๆเลยครับ ผมให้ลูกกับภรรยานั่งหลังตลอด แยกกันนั่งลูกนั่งด้านขวา(หลังคนขับเพราะคนขับมักจะหักเอาตัวเองหลบก่อนตามสัญชาตญาณเวลาเกิดอุบัติเหตุ) ภรรยานั่งด้านซ้าย เบาะหน้าว่าง เอาไว้รับกิ๊ก หุหุหุ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

การลงทุนที่ไม่มีต้นทุนคือขับให้ช้าลงนะครับ...ยิ่งรู้ทั้งรู้นี่ต้องทำใจเปลี่ยนพฤติกรรมการขับให้ได้นะน้า
    ห่วงลูกเราเถอะครับ..การปฏิบัติแบบนี้ได้ประโยชน์กันทั้งครอบครัวนะครับ..
    ส่วนถ้าจะหาวิธีที่ถูกต้องก็ข้อมูลตามน้าCKนั่นแหละครับอยู่หลังเราปลอดภัยสุดๆครับ

User ID
    2847
    Status
    โพส
    162

เมียผมดันเมารถถ้านั่งแคป

ต้องหัดแล้ว ความปลอดภัย ของครอบครัว มาก่อน ขอบคุณน้าๆ ทุกคนครับ

ใครมีวิธีดีๆแชร์ กันได้นะคับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ลูกผมชอบนั่งตรงกลาง(ที่เก็บcd) แ่ต่ถ้าไปกับผม2คนก็จะให้นั่งหน้าแล้วรัดเข็มขัด เมื่อรัดเเล้วสายเ้ส้นที่ทะเเยงลงมา จะบ้งหน้าเด็กพอดี ผมจึงเอาคาดอ้อมหลังเบาะ เพื่อไม่ให้ลูกรำคาญ เด๋วจะพานไม่ยอมคาด อย่างน้อยก็มีคาดตรงเอวไว้1ที่ ดีกว่าไม่คาดเลย (ไม่รู้จะถูกต้องไหม)

User ID
    86
    Status
    โพส
    368

ผมเวลาเดินทางไกลผมจะเอาเบาะ ( สั่งทำพิเศษ ) มาไว้ด้านหลังคับ แล้วให้เด็กนั่ง-นอนกันอยู่ด้านหลังคับ ส่วนผมก็ขับไปเรื่อยๆคับ ไม่รีบร้อน

tonphai
    ผู้เยี่ยมชม

แนะนำให้ไปซื้อ Car seat เก้าอี้เด็กนั่งในรถอ่ะครับมาติดไว้ในแคบหลัง

ให้เจ้าตัวเล็กไปนั่งเก้าอี้ตัวนี้ในแคบแทน

โดยที่จะมีจุดยึดด้านหลังอยู่สองจุด (อาจจะต้องให้ร้านเชื่อมเหล็กยึดให้ครับ)

จุดยึดนี้คือจุดยึดของพนักพิงหลังในแคบ

(วิถีถอดพนักพิงออก ให้ เอาพลาสติกที่แปะด้านล่างออกก่อน จะมีนอตยึดไว้สองตัว แล้วดันขึ้นตรงๆครับ)

แล้วด้านบนจะเป็นจุดยึดแบบขอเกี่ยวอยู่ 2 อัน ซึ่งสามารถประยุกต์ให้เป็นจุดยึดของ Car seat สำหรับเด็กได้ครับ

น่าจะปลอดภัย กรณีมีเด็กนั่งด้วย

ถ้าเด็กตัวเล็กนั่งหน้าแล้วรถมีถุงลมฝั่งคนขับให้ระวังด้วยนะครับ เพราะเดี๋ยวถุงลมจะกระแทกเด็กจนเกิดอันตรายได้

hongtae
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    ลูกผมชอบนั่งตรงกลาง(ที่เก็บcd) แ่ต่ถ้าไปกับผม2คนก็จะให้นั่งหน้าแล้วรัดเข็มขัด เมื่อรัดเเล้วสายเ้ส้นที่ทะเเยงลงมา จะบ้งหน้าเด็กพอดี ผมจึงเอาคาดอ้อมหลังเบาะ เพื่อไม่ให้ลูกรำคาญ เด๋วจะพานไม่ยอมคาด อย่างน้อยก็มีคาดตรงเอวไว้1ที่ ดีกว่าไม่คาดเลย (ไม่รู้จะถูกต้องไหม)
    เหมือนกันเลยครับ เวลาขับจะเบรคสักหน่อยก็กลัวลูกหัวทิ่ม เด็กหนอเด็ก

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

ใครมีรูปเบาะนั่งเด็กโชว์ให้ดูหน่อย เอาแบบสำเร็จรูปหรือดัดแปลงก็ได้
    จะได้เป็นเป็นแนวทางในการจัดทำเบาะเด็ก....ในโอกาศต่อไป
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ (ลูกผม 1ขวบ8เดือน)

ข้อมูลกระทู้