หน้า 7 จากทั้งหมด 11 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 121 ถึง 140 จากทั้งหมด 219

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12558
    Status
    โพส
    20

มาตรฐาน Re: ล้างแอร์ง่ายๆด้วยตัวคุณเอง

...ทำเอง ล้างเองมาแล้ว ดีมากเลยครับ...

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: ล้างแอร์ง่ายๆด้วยตัวคุณเอง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    ผมถอดใบพัดออกมาล้างข้างนอกเลย เอี่ยมเลย แล้วก็ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดฝุ่นในตู้ออกให้หมด ใส่กรองกลับคืน ประกอบกลับคืน
    มันกลับไม่ได้เย็นขึ้นตามคาดครับ เหมือนๆเดิม แต่เสียงเงียบขึ้นนิดนึง แล้วก็คงได้อากาศที่สะอาดขึ้นเฉยๆ
    น้าโยครับล้างพัดลมอย่างเดียวมันไม่ช่วยให้เย็นขึ้นหลอกครับแค่ช่วยยืดอายุการใช้งานของพัดลมแค่นั้นเองครับ น้ำต้องทำความสะอาดคอยด์แอร์ช่วยด้วยถ้าจะให้เนขึ้นอีกจะต้องพันท่อคอยด์เยนครับ รับรองเห็นผลขึ้นอย่างชัดเจนเลยครับ ยังไงก็ลองทำดูครับ เพราะยังไงก็รถเราไม่ชอบก็เอาที่พันท่อออกแค่นั้นเอง สู้ๆน๊ะครับ อิอิ

User ID
    13315
    Status
    โพส
    90

ขอบคุณมากครับ จะลองไปทำดู

kangturbo@live
    ผู้เยี่ยมชม

ขอดีอย่างนี้ต้องเก็บไว้ ขอบคุณคับ

User ID
    5610
    Status
    โพส
    324

Angry Re: ล้างแอร์ง่ายๆด้วยตัวคุณเอง

ป่านนี้ผมยังหาซื้อน้ำยาล้างแอร์ไม่ได้เลยครับ ที่ขอนแก่นที่ใหนมีขายครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

เข้ามายืนยัน..ยังใช้ได้ดีอยู่ในปัจจุบัน..สำหรับไอเดียร์ของน้านนท์แกน่ะครับ....

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

ขอบคุณน้าเจ้าของกระทู้ ผมลองแล้ว ดีจริง ๆ ครับ....รู้สึกลมแรงขึ้นนิสนึง อากาศหอมสดชื่นตามกลิ่นของ สเปรย์ ผมเอาน้ำหอมปรับอากาศออกเลย มันหอมสดชื่นมาจากข้างในแล้ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Ttriton : 20-10-2010 เมื่อ 14:19

lamphunsat
    ผู้เยี่ยมชม

พัดลมแอร์ ระดับ1ไม่หมุน ระดับ2เบา ระดับ3และ4ปรกติ

ผมจะแก้ไข อย่างไรบาง e/e/e

lamphunsat
    ผู้เยี่ยมชม

โธ่..ผมล่ะจะทำไงดี b;;'

lamphunsat
    ผู้เยี่ยมชม

[/quote]ผมแกะพัดลมออกมาหวังล้างให้สะอาด พอประกอบกลับไป มันมีอาการแรงตกไปเลย สปีดคอนโทรลดีอยู่แน่ๆ ผมตายแน่เลย

ปัญหาอาจจะเกิดจากผมเอาค้อนเคาะ แกนมอเตอร์ออกจากใบพัด และเอาลมโบโว่เป่ามอเตอร์ พอประกอบกลับไปก็พัง

ใครรู้วิธีแก้ไข และรู้ราคามอเตอร์ไหมครับ จะได้รีบไปหามาเปลี่ยน

User ID
    8847
    Status
    โพส
    475

ลงทุนทำกรองแอร์45บาทครับ
    คุ้มสุดๆๆ ครับน้าๆๆ
    ขอบคุณครับ

User ID
    12134
    Status
    โพส
    60

น้าๆครับ
    นอร์ก้าโฟม จะเกิดเป็น ฟองดันคราบสกปรกออกมา ส่วนมากจะเข้าไปได้ไม่ลึก เลยไม่ค่อยสะอาด ส่วนถ้าไม่ล้างมันจะกัดคอยเย็นจนยุ่ย (ผมเคยลองใช้ในสตราด้า เมื่อ 7 ปีก่อน) ผมล้างไม่สะอาด (เอาสเปรย์น้ำฉีด ตามคู่มือ) ตอนที่แอร์ผมไม่เย็น เลยให้ช่างรื้อออกมาล้างอัดน้ำยา เปลี่ยนโอริงใหม่ ถึงเห็นรอยเปื่อยครับ
    ผมแนะนำ ถ้าจะฉีดคอยเย็นจริงๆ เป็ดโปร เลยครับ ใส่สเปรย์ฉีดแล้วทิ้งไว้ 10 นาที เอาสายน้ำฉีดออก สะอาดกว่า ครั้งเดียวพอครับ คอยเย็นเปื่อยน้อยกว่า (แต่ก็เปื่อยเหมือนกัน) เบากว่าที่ร้านใช้โซดาไฟ ด้วย
    ถ้าฝุ่นเยอะ เปิดประตู รื้อให้หมดเอาพัดลมออกมาล้างใบ อัดไดโว่ (หอยเปาลม) ใส่ช่องอากาศเข้า กันพัดลม ใล่ฝุ่น ก็ช่วยยืดอายุได้เหมือนกันครับ
    ผมเอาน้ำฉีดย้อนเข้าช่องลมเข้าตู้แอร์ด้านข้างใบพัดลม ช่วยเอาฝุ่นออก น้ำดำ เหมือนกัน
    (ยังไม่เคยเปิดดูหน้าตู้คอยเย็นเลย จะไปลองเปิดดูมั่ง)
    ส่วนคอยร้อนด้านหน้า ก็ใช้เป็ดโปร ฉีดล้างเหมือนกันครับ ทั้ง สตราด้า ทั้ง triton ยังขาวอยู่เลย

User ID
    4032
    Status
    โพส
    78

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ noummy ดูโพส
    น้าๆครับ
    นอร์ก้าโฟม จะเกิดเป็น ฟองดันคราบสกปรกออกมา ส่วนมากจะเข้าไปได้ไม่ลึก เลยไม่ค่อยสะอาด ส่วนถ้าไม่ล้างมันจะกัดคอยเย็นจนยุ่ย (ผมเคยลองใช้ในสตราด้า เมื่อ 7 ปีก่อน) ผมล้างไม่สะอาด (เอาสเปรย์น้ำฉีด ตามคู่มือ) ตอนที่แอร์ผมไม่เย็น เลยให้ช่างรื้อออกมาล้างอัดน้ำยา เปลี่ยนโอริงใหม่ ถึงเห็นรอยเปื่อยครับ
    ผมแนะนำ ถ้าจะฉีดคอยเย็นจริงๆ เป็ดโปร เลยครับ ใส่สเปรย์ฉีดแล้วทิ้งไว้ 10 นาที เอาสายน้ำฉีดออก สะอาดกว่า ครั้งเดียวพอครับ คอยเย็นเปื่อยน้อยกว่า (แต่ก็เปื่อยเหมือนกัน) เบากว่าที่ร้านใช้โซดาไฟ ด้วย
    ถ้าฝุ่นเยอะ เปิดประตู รื้อให้หมดเอาพัดลมออกมาล้างใบ อัดไดโว่ (หอยเปาลม) ใส่ช่องอากาศเข้า กันพัดลม ใล่ฝุ่น ก็ช่วยยืดอายุได้เหมือนกันครับ
    ผมเอาน้ำฉีดย้อนเข้าช่องลมเข้าตู้แอร์ด้านข้างใบพัดลม ช่วยเอาฝุ่นออก น้ำดำ เหมือนกัน
    (ยังไม่เคยเปิดดูหน้าตู้คอยเย็นเลย จะไปลองเปิดดูมั่ง)
    ส่วนคอยร้อนด้านหน้า ก็ใช้เป็ดโปร ฉีดล้างเหมือนกันครับ ทั้ง สตราด้า ทั้ง triton ยังขาวอยู่เลย
    ใช้ได้ใช่ใหมคราบ ผมจะลองบ้าง เพราะที่กระบี่ ไม่มีน้ำยาล้าง ขายเลย หาทุกห้าง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dutsadee ดูโพส
    ใช้ได้ใช่ใหมคราบ ผมจะลองบ้าง เพราะที่กระบี่ ไม่มีน้ำยาล้าง ขายเลย หาทุกห้าง
    .ได้ครับ แต่เราต้องล้างน้ำตามมากๆ ก็ไปหาขวดน้ำกล้่นที่เติมแบตฯเก่ามาเตรียมเอาน้ำไปบีบล้าง ลงไปที่โบเวอร์พัดลมตาม สัก10ขวด เจ้านอร์การ์มันต้องถูกหมดแน่ๆ
    .แล้วอย่าลืมดึงท่อยางระบายความร้อนที่ตูดพัดลมออกก่อนล้างนะครับ *จะมีน้ำไหลออกมาตามรอยต่อตู้ลม เตรียมหาผ้ามายัดตาม2ข้างใต้ตู้ข้างๆซอกคอลโซลแอร์ ที่พรหมซะด้วยหลายๆผืน..*

User ID
    7702
    Status
    โพส
    147

Thumbs up Re: ล้างแอร์ง่ายๆด้วยตัวคุณเอง

ขอบคุณน้า เจ้าของกระทู้มากครับ เด๋วไปลองทำดูครับ

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

ขอบคุณ ที่แบ่งปันสิ่งดีๆ ให้กันครับเป็นประโยชน์มากๆ เลยครับ

uranus
    ผู้เยี่ยมชม

Plus 4 ประตู ถอดผาครอบ ตรง คอยแอร์ยังไงหรือครับ
    ลองแล้วไม่ได้เลย

User ID
    2932
    Status
    โพส
    67

ฉีดเสร็จแล้ว ต้องฉีดน้ำล้างออกมามั้ยครับ หรือปล่อยให่ไหลออกมาเองครับ

User ID
    764
    Status
    โพส
    95

นอกเรื่องนิดนึง ไอ้พวกกิ๊บล๊อคเนี่ย ที่ศูนย์มีขายมั้ยครับ ของผมหาตัวที่สภาพสมบูรณ์ไม่ได้แล้ว

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jone500th ดูโพส
    นอกเรื่องนิดนึง ไอ้พวกกิ๊บล๊อคเนี่ย ที่ศูนย์มีขายมั้ยครับ ของผมหาตัวที่สภาพสมบูรณ์ไม่ได้แล้ว
    ที่ 0 มีขายครับตัวละ 10 บาท ผมเปลี่ยนมาหลายตัวแล้ว.

หน้า 7 จากทั้งหมด 11 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้