หน้า 9 จากทั้งหมด 11 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 161 ถึง 180 จากทั้งหมด 219

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

มาตรฐาน ตอบ: ล้างแอร์ง่ายๆด้วยตัวคุณเอง

ไปเที่ยวสงกรานต์บ้านแฟนที่แถวๆสุวินทวงศ์ ว่างๆเลยไปเดินบิ๊กซีแถวๆมีนบุรี เจอน้ำยาของ นอร์ก้า ราคาไม่ถึง300 เลยจัดมา 1 กระป๋อง รอวันว่างๆ จะลงมือชำแหละซะที 60000กว่าโลแล้ว ยังไม่เคยได้ล้างซักกะที

User ID
    278
    Status
    โพส
    333

มาตรฐาน ตอบ: ล้างแอร์ง่ายๆด้วยตัวคุณเอง

เมื่อเช้านี้ได้มีโอกาสทดลองล้างแอร์ตามน้าเจ้าของกระทู้แนะนำไว้ หลังจากจัดเตรียมอุปกรณ์ที่จำเป็นไว้ เช่น นอร์ก้าโฟม และฝาปิดกรองแอร์เิบิกศูนย์ ปราำกฎว่า เมื่อกรีดฝาปิดออก (ได้แผล1แผล) พบฝุ่นเต็มเลยหลังจากขับมา 2 ปี ผลหลังการล้างปรากฎว่า ลมเย็นสดชื่นขึ้นเยอะเลยครับ ต้องขอบคุณน้าเจ้ากระทู้ที่แนะนำสิ่งดีๆเหล่านี้ แต่ผมมีข้อสงสัยอย่างนึงคือ หลังจากฉีดนอร์ก้าโฟมไปแล้ว จำเป็นที่ต้องเอาน้ำเปล่าล้างตามด้วยหรือไม่ เพราะอ่านมาหลายกระทู้เหมือนมันจะกัดตู้แอร์หรือเปล่า วานน้าๆช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ ขอบคุณครับ

User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

ของผมจะใช้น้ำฉีดก่อนและหลังฉีดโฟมครับ ผมใช้ที่ฉีดผ้ามาฉีดเอาครับ

User ID
    278
    Status
    โพส
    333

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yuwa_nan ดูโพส
    ของผมจะใช้น้ำฉีดก่อนและหลังฉีดโฟมครับ ผมใช้ที่ฉีดผ้ามาฉีดเอาครับ
    ขอบคุณครับน้า ครั้งหน้าจะได้ลองบ้าง แต่ว่าปริมาณน้ำที่ฉีดนี่ มันเยอะประมาณไหนครับ และก็ระยะเวลาที่เราต้องล้างแอร์รอบต่อไปด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sapatar ดูโพส
    ขอบคุณครับน้า ครั้งหน้าจะได้ลองบ้าง แต่ว่าปริมาณน้ำที่ฉีดนี่ มันเยอะประมาณไหนครับ และก็ระยะเวลาที่เราต้องล้างแอร์รอบต่อไปด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
    หลักจากที่เราฉีดนอการ์ หรือ3mแล้วทิ้งไว้สักพักนึงไม่เกิน10นาที ไปดึงท่อยางระบายความร้อนใต้ตูดมอเตอร์แล้วอุดด้วยถุงหรืออะไรก็แล้วแต่ ปิดอุณภูมิเปิดแต่พัดลมต่อด้วยขวดน้ำกลั่นเรานี่เลยครับ ง่ายๆกรอกใส่บีบฉีดไป5ขวดล้างสเปรออกไล่ขยะลงมาที่ท่อน้ำทิ้งอยากรู้ว่าสกปรกแค่ไหนก็หากะละมังมารองดูครับ หาเศษผ้ามาเตรียม จะมีน้ำหยดไหลข้างๆพรหม2ข้าง

User ID
    278
    Status
    โพส
    333

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    หลักจากที่เราฉีดนอการ์ หรือ3mแล้วทิ้งไว้สักพักนึงไม่เกิน10นาที ไปดึงท่อยางระบายความร้อนใต้ตูดมอเตอร์แล้วอุดด้วยถุงหรืออะไรก็แล้วแต่ ปิดอุณภูมิเปิดแต่พัดลมต่อด้วยขวดน้ำกลั่นเรานี่เลยครับ ง่ายๆกรอกใส่บีบฉีดไป5ขวดล้างสเปรออกไล่ขยะลงมาที่ท่อน้ำทิ้งอยากรู้ว่าสกปรกแค่ไหนก็หากะละมังมารองดูครับ หาเศษผ้ามาเตรียม จะมีน้ำหยดไหลข้างๆพรหม2ข้าง
    ขอบคุณน้ามากครับ ถามต่ออีกนิด น้ำที่จะใช้ฉีดล้างนอร์ก้าโฟม ประมาณ 5 ขวดนี้ คือบีบใส่ที่เดียวกันตรงใบพัดลมเลยใช่ไหมครับ เพราะตอนทำผมก็ไม่กล้าบีบใส่ กลัวผิดขั้นตอนครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sapatar ดูโพส
    ขอบคุณน้ามากครับ ถามต่ออีกนิด น้ำที่จะใช้ฉีดล้างนอร์ก้าโฟม ประมาณ 5 ขวดนี้ คือบีบใส่ที่เดียวกันตรงใบพัดลมเลยใช่ไหมครับ เพราะตอนทำผมก็ไม่กล้าบีบใส่ กลัวผิดขั้นตอนครับ
    ครับ บีบยาวไปได้เลยไม่ต้องโหดบีบเรื่อยๆ*เปิดสปีดพัดลมสูงขึ้นแต่ไม่ถึงกับต้องสุด*เดี๋ยวใบโบเวอร์มันตีเข้าไปเอง ก้มมองใต้ท้องรถไหลโจ๊กๆคันไหนแผงเฉาะๆเผลอๆมีเป็นมูกไหลลงมาด้วยครับล้างถาดรองไปในตัว

User ID
    278
    Status
    โพส
    333

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ครับ บีบยาวไปได้เลยไม่ต้องโหดบีบเรื่อยๆ*เปิดสปีดพัดลมสูงขึ้นแต่ไม่ถึงกับต้องสุด*เดี๋ยวใบโบเวอร์มันตีเข้าไปเอง ก้มมองใต้ท้องรถไหลโจ๊กๆคันไหนแผงเฉาะๆเผลอๆมีเป็นมูกไหลลงมาด้วยครับล้างถาดรองไปในตัว
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งครับน้า coppy42

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

พี่ครับ สอบถามหน่อยครับ ดึงท่อยางระบายความร้อนใต้ตูดมอเตอร์แล้วอุดด้วยถุง มันอยู่ตรงไหนครับ ขอรูปหน่อยได้ป่าวครับ

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี สำหรับผมมือใหม่ต้องอาศัยข้อมูลน้าๆในคลับนี่แหละครับ....มาศึกษาไว้เผื่อสักวันมันต้องได้ใช้งาน...

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    พี่ครับ สอบถามหน่อยครับ ดึงท่อยางระบายความร้อนใต้ตูดมอเตอร์แล้วอุดด้วยถุง มันอยู่ตรงไหนครับ ขอรูปหน่อยได้ป่าวครับ
    ใต้มอเตอร์ครับมุดดูใต้เก๊ะอยู่เหนือเท้าผู้โดยสาร ตอนล้างน้ำ น้ำยาจะถูกเป่งลงมาที่ตูดมอเตอร์นี้ ปรกติจะใช้ลมวนลงมาระบายความร้อนตัวมอเตอร์
    (ตอนนี้เวปกำลังปรับปรุงรูปยังลงไม่ได้ จะเอารูปมาลงให้ทีหลังครับ)
    *อ่อมีรูปอยู่ที่หน้า5ครับ คต.ที่#90. http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=13908&page=5
    อ่านแล้วหน้า5แล้ว ขอเตือนครับอย่าไปตอกเพื่อถอดใบโบพัดลมมันออกนะพังมาล่ะหลายคนที่ไปถอดมัน555 ตัวละ1300หน่อยๆครับ อิๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 19-05-2012 เมื่อ 20:05

User ID
    4190
    Status
    โพส
    294

สิ่งดีๆ มีทุกเมื่อ.....ที่นี่เท่านั้น

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ขอบคุณครับ....

User ID
    13061
    Status
    โพส
    42

มาตรฐาน ตอบ: Re: ล้างแอร์ง่ายๆด้วยตัวคุณเอง

ต้องติดเครื่องหรือเปล่าครับต้องล้างอ่ะครับไม่ได้แกล้งถาม...ไม่รู้จริงฯครับ!!!!!

User ID
    13061
    Status
    โพส
    42

มาตรฐาน ตอบ: Re: ล้างแอร์ง่ายๆด้วยตัวคุณเอง

ต้องติดเครื่องยนต์รถหรือเปล่าครับตอนล้างแล้วเปิดพัดลมอย่างเดียวใช่หรือเปล่าครับไม่รู้จริงฯครับท่าน!!!!

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ moo7389 ดูโพส
    ต้องติดเครื่องยนต์รถหรือเปล่าครับตอนล้างแล้วเปิดพัดลมอย่างเดียวใช่หรือเปล่าครับไม่รู้จริงฯครับท่าน!!!!
    ไม่ต้องติดเครื่องยนต์ครับ บิดสวิสต์กุญแจไปตำแหน่ง on ก้พอครับ

User ID
    13061
    Status
    โพส
    42

ขอบคุณครับท่านmunicได้ประโยชน์และความรู้ดีเพราะทุกวันนี้คนเราไม่ค่อยมีเวลา..มีแต่งานในหน้าที่..??จะวิ่งไปหาร้านล้างที่ไว้ใจได้ก็ยาก..และคิวยาว..มีเวลาสักน้อยนิดก็ทำเองได้...ขอบคุณครับ!!!

User ID
    32453
    Status
    โพส
    210

ขอบคุณมากครับสำหรับ ความรู้ดี ๆ ..^^

User ID
    33621
    Status
    โพส
    23

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ นะครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้าจดและดันให้ครับ กระทู้ดีๆ

หน้า 9 จากทั้งหมด 11 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้